Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công tơ điện quay là do đâu.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Công tơ điện quay là do đâu.

Tình hình là phòng em có một cái công tơ điện, 1 cầu dao, 1 cầu chì chính và 2 cái bóng đèn. Vấn đề là bây giờ em đã tháo cầu chì nhưng k ngắt cầu dao thì công tơ vẫn quay chầm chậm đều (thứ tự mắc gồm: công tơ điện rồi đến cầu dao sứ rồi đến cầu chì và các thiết bị). Chỉ khi ngắt luôn cái cầu dao thì công tơ đứng im. Vậy vấn đề là do công tơ bị tèo hay do cầu dao có vấn đề. Các bác giúp em với!! Em đã thử tháo hết các dây chỉ để lại công tơ và cầu dao và khi đóng cầu dao thì công tơ vẫn quay, ngắt cầu dao thì k quay nữa.

Theo mình nghĩ chắc do có dòng rò.
    Cầu chì chỉ ngắt dây nguội còn dây nóng có thể rò qua thiết bị nào đó.
    <e chưa có kinh nghiệm chỉ nghĩ vậy thôi các pro đừng bắt bẻ e nhé>

Comment

Nguyên văn bởi huynhtran78 Xem bài viết
      Tình hình là phòng em có một cái công tơ điện, 1 cầu dao, 1 cầu chì chính và 2 cái bóng đèn. Vấn đề là bây giờ em đã tháo cầu chì nhưng k ngắt cầu dao thì công tơ vẫn quay chầm chậm đều (thứ tự mắc gồm: công tơ điện rồi đến cầu dao sứ rồi đến cầu chì và các thiết bị). Chỉ khi ngắt luôn cái cầu dao thì công tơ đứng im. Vậy vấn đề là do công tơ bị tèo hay do cầu dao có vấn đề. Các bác giúp em với!! Em đã thử tháo hết các dây chỉ để lại công tơ và cầu dao và khi đóng cầu dao thì công tơ vẫn quay, ngắt cầu dao thì k quay nữa.
      Theo bạn mô tả thì mình nghĩ cái cầu dao của bạn có vấn đề. Nếu cầu dao có gắn đèn led báo hiệu thì đồng hồ quay chậm chậm cũng là điều dễ hiểu.

Comment

1kW- 900 vòng => 1 vòng 1.1W

Comment

nếu tháo cầu chì,dùng bút thử điện thử mà ổ cắm vẫn có điện thì ngắt cái cầu dao xuống,dùng tovit tháo đổi 2 dây ở dưới,đầu ra của cầu dao xem hết ko?nếu ko hết kiểm tra dây từ cầu dao đi khắp phòng,nó bị chạm ở đâu đó
          Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Cám ơn các bạn đã giúp đỡ. Đợi chủ nhà đi vắng mình đã tháo hết ra xem thì dây đi theo kiểu qua cầu dao rồi mới đến công tơ diện thế là biết cái công tơ điện tèo rồi. Nhưng xin cho mình hỏi thêm. Công tơ điện mắc theo kiểu vào 1-3 và ra 2-4 (1234 là mấy cái lỗ dưới công tơ) có cần phải theo nguyên tắc nào không hay cứ 1-3 roi 2-4 không cần quan tâm đến dây nóng hay nguội vậy?

Comment

công tơ Trung Quốc thường vào 1 3 và ra ở chân 2 va 4,nếu bạn đáu ngược lại thì ct sẽ quay ngược,còn khi dau ban đâu cân quan tâm đến nóng hay nguội làm gì vì đây là dòng điện xoay chiều mà.

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
                1kW- 900 vòng => 1 vòng 1.1W
                1kW- 900 vòng : 900 vòng =>1kWh

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                nếu tháo cầu chì,dùng bút thử điện thử mà ổ cắm vẫn có điện thì ngắt cái cầu dao xuống,dùng tovit tháo đổi 2 dây ở dưới,đầu ra của cầu dao xem hết ko?nếu ko hết kiểm tra dây từ cầu dao đi khắp phòng,nó bị chạm ở đâu đó
                bạn làm theo bác đấy là ok

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
                Theo mình nghĩ chắc do có dòng rò.
                Cầu chì chỉ ngắt dây nguội còn dây nóng có thể rò qua thiết bị nào đó.
                <e chưa có kinh nghiệm chỉ nghĩ vậy thôi các pro đừng bắt bẻ e nhé>
                đúng. do dòng rò đấy bạn

trước tiên bạn làm theo bạn
                kehuydiet092
                email:
                chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Cám ơn các bạn đã giúp đỡ. Đợi chủ nhà đi vắng mình đã tháo hết ra xem thì dây đi theo kiểu qua cầu dao rồi mới đến công tơ diện thế là biết cái công tơ điện tèo rồi. Nhưng xin cho mình hỏi thêm. Công tơ điện mắc theo kiểu vào 1-3 và ra 2-4 (1234 là mấy cái lỗ dưới công tơ) có cần phải theo nguyên tắc nào không hay cứ 1-3 roi 2-4 không cần quan tâm đến dây nóng hay nguội vậy?
                  công tơ điện nầy đả bị chỉnh cho chạy nhanh rồi. khi không sử dụng điện dỉa đồng hồ vẩn chạy,công tơ TQ mắc theo kiểu vào 1-3 ,ra 2-4.theo qui định dây nóng vào 1 ,dây nguội vào 3 để tránh trường hợp ăn cấp điện.

Comment

Tình hình là em đã thử hết cách rồi nhưng không tìm ra nguyên nhân. em đã mua đồng hồ mới và vẫn bị. Và em bắt đầu chơi kiểu dân siêu nghiệp dư. Trong dãy vẫn có vài phòng đồng hồ không bị gì. Em tháo đồng hồ qua gắn vào bên ấy thử chủ yếu là lấy nguồn vào thì đồng hồ không quay. A há. Thế là không phải do đồng hồ. Tiếp theo nghe chị phòng bên cạnh thổ lộ tình cảm rằng phòng ấy cũng bị nhưng quay chậm hơn phòng em và chị ấy nói nếu tát hết mấy cái bóng đền ngoài hành lang đi thì đồng hồ sẽ đứng. Em thử ngay hóa ra nó đứng thật. Mà đó là đèn đi chung nên không thể tắt được. Em thắc mắc là mạch điẹn bị làm sao vì theo quan sát thì có một sợi dây chạy từ đầu dãy đến cuối dãy, đến phòng nào thì mắc vào sợi ấy rồi mắc vào cầu dao sau đó vào công tơ điện và cuối cùng là vào phòng. Phòng nào cũng thế bóng đèn cũng mắc vào mạch như vậy, vậy thì mạch điẹn này bị gì vậy các bác??? Em là dân không chuyên về điện nên không biết phải làm thế nào!!!!

Comment

Tình hình là em đã thử hết cách rồi nhưng không tìm ra nguyên nhân. em đã mua đồng hồ mới và vẫn bị. Và em bắt đầu chơi kiểu dân siêu nghiệp dư. Trong dãy vẫn có vài phòng đồng hồ không bị gì. Em tháo đồng hồ qua gắn vào bên ấy thử chủ yếu là lấy nguồn vào thì đồng hồ không quay. A há. Thế là không phải do đồng hồ. Tiếp theo nghe chị phòng bên cạnh thổ lộ tình cảm rằng phòng ấy cũng bị nhưng quay chậm hơn phòng em và chị ấy nói nếu tát hết mấy cái bóng đền ngoài hành lang đi thì đồng hồ sẽ đứng. Em thử ngay hóa ra nó đứng thật. Mà đó là đèn đi chung nên không thể tắt được. Em thắc mắc là mạch điẹn bị làm sao vì theo quan sát thì có một sợi dây chạy từ đầu dãy đến cuối dãy, đến phòng nào thì mắc vào sợi ấy rồi mắc vào cầu dao sau đó vào công tơ điện và cuối cùng là vào phòng. Phòng nào cũng thế bóng đèn cũng mắc vào mạch như vậy, vậy thì mạch điẹn này bị gì vậy các bác??? Em là dân không chuyên về điện nên không biết phải làm thế nào!!!!
                      đơn giản, chủ nhà ko muốn trả tiền điện đèn hàng lang mà nhờ mấy bạn ở trọ trả dùng.
                      Công tắc đèn hàng lang nằm ở đâu ? dây nó đi thế nào

Comment

Em chưa xem được dây bóng đèn hành lang đi như thế nào nhưng em thắc mắc là sao ảnh hưởng đến đồng hồ vì theo em đồng hồ chỉ bị ảnh hưởng trong mạch sau đồng hồ thôi chứ nếu điện tiêu thụ ở đâu đó trước khi đi vào đồng hồ thì sao đồng hồ có thể quay?

Comment

Em chưa xem được dây bóng đèn hành lang đi như thế nào nhưng em thắc mắc là sao ảnh hưởng đến đồng hồ vì theo em đồng hồ chỉ bị ảnh hưởng trong mạch sau đồng hồ thôi chứ nếu điện tiêu thụ ở đâu đó trước khi đi vào đồng hồ thì sao đồng hồ có thể quay?
                          bạn chưa xem dây bòng đèn hàng lang nó đi thế nào thì làm sao biết bóng đó nó có nằm phía sau counter của bạn hay ko, lỡ chủ dãy trọ chơi xấu, phòng ai gần đèn hàng lang thì phải chịu tiền điện của đèn hàng lang, vì thế mà bạn tới các phòng khác đồng hồ nó ko bị như bạn.

Comment

tắt từng cái một, đến khi nào đồng hồ k chạy nữa thì thôi, nếu vẫn chạy chắc là rò

Comment

đảo pha dây vào công tơ, rồi lấy cây sắt đống xuống nên nhà làm dây lạnh. khi đó xài công tơ khỏi quay luôn, lăn tăn chi cho mệt

Comment

Về tác giả

Collapse

huynhtran78 Tìm hiểu thêm về huynhtran78

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X