Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em con máy giặt toshiba này với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
    Toshiba thì may mắn lắm mới có cơ hội hiếm...bởi em nó kg có ic cổng đảo.
    Trên đường từ vxl đến triac câp nước có một con tụ gốm 104,bạn nhổ vứt con này đi là xong.

Comment

Nguyên văn bởi linhgiang Xem bài viết
      Trên đường từ vxl đến triac câp nước có một con tụ gốm 104,bạn nhổ vứt con này đi là xong.
      Vậy là bác may mắn hơn mình rồi .

DĐ : 0984 334 368

Comment

Cảm ơn tất cả các bác đã nhiệt tình chỉ bảo. Sau 2 ngày hì hục cạy hết keo ra kiểm tra. Và không phát hiện gì bất thường ở mạch cũng ko tìm ra linh kiện gì hỏng. Em nghi ngờ thằng bán van cấp đểu cho em. Em ra tiệm điện lạnh khác mua thử 1 cái van cấp khác về mất 40k thay thử. Các bác biết không máy giặt lại hoạt động bình thường. Híc đúng là dốt thì phải mất tiền ngu các bác à. 1 lần nữa cảm ơn các bác rất nhiều. Tiện đây cho em hỏi cái keo em cậy hết ra giờ mua ở đâu để bơm lại được ạ. XIn các bác giúp em cái mạch giờ te tua quá.

Comment

Nguyên văn bởi huanpc Xem bài viết
          Cảm ơn tất cả các bác đã nhiệt tình chỉ bảo. Sau 2 ngày hì hục cạy hết keo ra kiểm tra. Và không phát hiện gì bất thường ở mạch cũng ko tìm ra linh kiện gì hỏng. Em nghi ngờ thằng bán van cấp đểu cho em. Em ra tiệm điện lạnh khác mua thử 1 cái van cấp khác về mất 40k thay thử. Các bác biết không máy giặt lại hoạt động bình thường. Híc đúng là dốt thì phải mất tiền ngu các bác à. 1 lần nữa cảm ơn các bác rất nhiều. Tiện đây cho em hỏi cái keo em cậy hết ra giờ mua ở đâu để bơm lại được ạ. XIn các bác giúp em cái mạch giờ te tua quá.
          Mua nến nấu lên ,đổ vào..!

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
            Ai mà chẳng biết nó bị hư phần cấp nước..., lạ vì trước khi giặt máy sẽ cân đồ và điều chỉnh mực nước cho phù hợp với chế độ giặt, giả sử nếu căn nước như chủ thớt, nếu lượng nước ít quá hoặc nhiều quá, khí đó chuyện gì xảy ra? mà máy không báo lỗi vẫn giặt bình thường, chẳng ai nhận mình là cao thủ trên cái diễn đàn này, càng học càng thấy mình còn nhiều hạn chế hay nói đúng hơn càng tìm tòi học hỏi mới biết mình còn ngu nhiều, dần rồi mới rút ra được chút ít bài học và kinh nghiệm,
            Còn như bạn phán thử xem nó bị mần răng ??? cho chủ thớt và anh em sáng cái mắt ra học hỏi chút.....
            hãy hiểu mình muốn nói gì trước khi nói ra

Comment

Kiếm chai A10 xịt vào, nhanh, rẻ tốt...khô lại xịt, 2-3 lần bác nhé

DĐ : 0984 334 368

Comment

Giúp em với hic. E cứ thay van cấp nước. chạy được 1 lần ngon lành lại bị y như thế . E thử thay van cấp khác lại 1 lần ngon lành lần sau lại bị. EM nghĩ cái mạch giết van cấp quá. XIn các cao nhận chỉ giáo. Giúp em.

Comment

Giúp em với hic. E cứ thay van cấp nước. chạy được 1 lần ngon lành lại bị y như thế . E thử thay van cấp khác lại 1 lần ngon lành lần sau lại bị. EM nghĩ cái mạch giết van cấp quá. XIn các cao nhận chỉ giáo. Giúp em.
                  kiểm tra màng cao su cảm biến nước xem có bị thủng hay không. thông thường kiểm tra con này bằng cách dùng miêng thổi hơi vào bên trong nếu không có khí lọt ra ngoài là tốt.
                  ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                    kiểm tra màng cao su cảm biến nước xem có bị thủng hay không. thông thường kiểm tra con này bằng cách dùng miêng thổi hơi vào bên trong nếu không có khí lọt ra ngoài là tốt.
                    Là cái cục tròn tròn có đường ống ti ô dẫn lên đó hả anh. Giờ tháo tung nó ra kiểm tra hả anh

Comment

Là cái cục tròn tròn có đường ống ti ô dẫn lên đó hả anh. Giờ tháo tung nó ra kiểm tra hả anh
                      em nó đây
                      Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	61.7 KB
ID:	1384249
                      thông thường nếu máy đẳ mở được lệnh cấp nước mà không đóng được van cấp nước thì có 2 hướng giả quyết là:
                      1- kiểm tra triac cho van xem có chập MT1 và MT2 không, kiểm tra đèn kd đảo kích cho triac có chập về mass không.
                      2- nếu 1 ok thì kiểm tra tính hiệu báo về của cảm biến nước cho CPU, nếu thủng màng cao su hay màng cao su bị lọt khí ra ngoài thì nó sẻ không báo xung nước đẳ đầy cho CPU biết để CPU ngắt van cấp nước. nếu có dồng hồ đo tần số thì khi nước đầy van này có 21KHz còn chưa có nước là 28KHz
                      ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nhà em nó là cái cục tròn tròn màu trắng ghi là WL-84B 5622B nối với 1 ống ti ô kéo xuống lồng giặt. Là cái đó phải không ạ. Để mai e thay thử cả cái đó và lại thay cái van cấp nước khác xem. Xem còn bị vậy nữa không. Cảm ơn bác nhiều.

Comment

Nhà em nó là cái cục tròn tròn màu trắng ghi là WL-84B 5622B nối với 1 ống ti ô kéo xuống lồng giặt. Là cái đó phải không ạ. Để mai e thay thử cả cái đó và lại thay cái van cấp nước khác xem. Xem còn bị vậy nữa không. Cảm ơn bác nhiều.
                          Toshiba không sử dụng ic đảo ULN, như trường hợp của bạn khả năng màng đàn hồi của sensor nước thị thủng hoặc ống tio dẫn khí lên sensor bị hở, ngoài ra bạn cũng nên kiểm tra ic phao và thay tụ cho đường này, ktra triac xem có chập T1 với T2 không...., còn van cấp nước bạn cứ cấp 220v vào test là biết nó sống hay chết, mua chi nhiều van cấp tốn tiền..

Comment

hjz. k biết các bác sao chứ. số tui xui lắm. board đem tới mà chết đường cấp nước hiếm có trường hợp nào cứu dc lắm. toàn chạm IC khiển, mà loại dán ấy. có cao thủ nào cứu dc pan này ko ta??

Comment

Nhà em có con máy giặt toshiba 8400SV cứ cấp nước mãi không ngừng chỉ khi nào tắt thì nó mới ngừng cấp. Em đã thay thử van cấp, kiểm tra đường ống rồi vẫn không được. Em có kiểm tra nguồn vào van cấp thì dù khởi động máy ở chế độ giặt, xả, hay chỉ vắt không cũng luôn có nguồn vào van 220v. Xin các cao thủ chỉ giùm em, e cũng vọc vạch một chút điện tử nên muốn hỏi để tự sửa lấy. Cảm ơn các bác.
                              Máy giặt nhà em hiệu Toshiba, model AW-8570SV cũng bị hiện tượng tương tự như thế này. Em đọc hết bài của các bác mà em vẫn chưa rút ra được kết luận là phải sửa pan này như thế nào. Mong các bác chỉ bảo chi tiết hơn ạ.
                              Em post ảnh cái board mạch nhà em như sau:Click image for larger version

Name:	IMG_5453.JPG
Size:	89.1 KB
ID:	1391052

&

Comment

Còn đây là ảnh cái van điện từ.
                                Click image for larger version

Name:	IMG_5454.JPG
Size:	83.9 KB
ID:	1391053
                                Em đã tháo 2 đầu dây của van điện từ ra rồi (cái dây màu xám và dây màu xanh dương nhạt ấy ạ).
                                Em test một số trường hợp như sau:
                                + Cắm điện nhưng chưa bấm nút nguồn:
                                thì hiệu điện thế giưa dây xanh dương nhạt và vỏ máy là 240v,
                                hiệu điện thế giưa dây xám và vỏ máy là 240v,
                                -> Hiệu điện thế cấp vào cho van sẽ là 0 V. Van đóng
                                + Cắm điện, bấm nút nguồn nhưng chưa bấm nút Start:
                                hiệu điện thế giưa dây xám và vỏ máy là 0v,
                                -> Hiệu điện thế cấp vào cho van sẽ là 240 V. Van mở
                                =====> Em thấy chỗ này là máy hoạt động không đúng quy trình. Lẽ ra lúc này van vẫn phải đóng
                                + Cắm điện, bấm nút nguồn, bấm nút Start:
                                hiệu điện thế giưa dây xám và vỏ máy là 0v,
                                -> Hiệu điện thế cấp vào cho van sẽ là 240 V. Van mở

Hiện tượng của máy nhà em là như vậy. Xin các bác cho em lời khuyên để sửa nó. Thank các bác!

&

Comment

Về tác giả

Collapse

huanpc Tìm hiểu thêm về huanpc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X