Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kiểm tra van xả máy giặt Panasonic

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Kiểm tra van xả máy giặt Panasonic

Chào các bác,

Máy giặt nhà mình đang bị tình trạng nước cấp ở trên, nước xả ở dưới, nghĩa là cấp vào bao nhiêu nước thì xã ra bấy nhiêu nên nó cứ báo lỗi hụt nước. Mình kiểm tra lại thì thấy van xả đóng không kín, cứ đổ nước vào thì chảy ra hết. Vấn đề là mình không biết cách nào tháo van xả ra để kiểm tra. Nhờ các bác tư vấn giúp. Máy giặt nhà mình là loại Panasonic của trên 6.5kg. Cảm ơn các bác

Bạn cho nằm cái máy giặt xuống, tháo cái nắp đít ra, sau đó rút cái ống xả ra kiểm tra cái chốt bên trong, hoặt vặn cái nắp đậy cái chốt chặn (chỗ có cái dây kéo đó) sau đó lôi cái chốt ra kiểm tra. chúc thành công.

Comment

Cám ơn bác trả lời quá nhanh. hihi. Sáng nay cũng đã làm tới phần cho em nó nằm xuống và tháo đít ra rồi nhưng cái ống xả gắn chặt quá nên chưa rút ra được. Còn cái nắp đậy chốt chặn thấy bằng nhựa mong manh quá nên chưa dám mở. Để chiều nay về làm thử. Cám ơn bác (lần nữa)

Comment

Nếu vào 1 ngày đẹp trời nó dở chứng...thì bác kt nhanh như vậy xem nó có bị vật gì đó như tăm, ốc vít, tiền xu kẹt trong hốc chặn nước (nấm chặn ).

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi sirleo Xem bài viết
          Chào các bác,

Máy giặt nhà mình đang bị tình trạng nước cấp ở trên, nước xả ở dưới, nghĩa là cấp vào bao nhiêu nước thì xã ra bấy nhiêu nên nó cứ báo lỗi hụt nước. Mình kiểm tra lại thì thấy van xả đóng không kín, cứ đổ nước vào thì chảy ra hết. Vấn đề là mình không biết cách nào tháo van xả ra để kiểm tra. Nhờ các bác tư vấn giúp. Máy giặt nhà mình là loại Panasonic của trên 6.5kg. Cảm ơn các bác
          trước khi kiểm tra van xả thì bạn nhổ phít cắm ra rồi đổ nước vào lòng giặt xem van có xả nước không. một số trường hợp triac cấp cho moo tơ rút bị chập MT1 và MT2 nên mô tơ rút được cấp điện khi cắm điện sẻ kéo van xả nước luôn. nếu khi bạn mở náp dưới đáy ra mà cắm điện vào thấy dây rút của mô tơ rút còn 1cm nghỉa là mô tơ rút được cấp điện. nếu không do lổi mô tơ rút thì kiểm tra van xả giống như mấy bác kia đẳ đề cập. chúc vui
          ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Cám ơn các bác đã quan tâm. Báo cáo là mình đã làm theo hướng dẫn và lấy ra được 1 cái kim gút. Tình hình đóng xả nước đã ổn

Comment

Chào các Bác !
              Nhờ các Bác tư vấn giúp cho cái máy giặt Panasonic nhà mình đang giở chứng. Máy vẫn cân và chạy giặt được nhưng đến lúc chuyển chế độ giũ thì van xả có kéo ra nước có chảy ra khoảng 30 giây rồi bị đóng và máy báo lỗi. Đèn nháy liên tục và chỉ có thể rút điện ra. Để chuyển sang chế độ vắt cũng như vậy, chỉ xả nước 30 giây rồi bị đóng van xả nước và báo lỗi. Mình đã kiểm tra lượng nước thoát ở ống xả lúc máy xả vẫn chảy mạnh và không bị tắc. Van xả nước vẫn mở được nhưng tại sao lại đóng vào ngay. Ngay khi trong lồng giặt không còn nước thì máy vẫn không vắt được. Điện kéo van xả nước chỉ mở khoảng 30 giây rồi đóng lại và báo lỗi. Trước đây, nếu bật công tắc để đóng điện cho máy giặt thì sau khoảng một phút mà không bật nút star thì van xả xẽ mở để xả nước trong lồng nhưng bây giờ thì không. Máy nhà Mình là máy cửa trên 6kg loại NA-F60G2E
              Rất mong các bác có kinh nghiệm trên diễn đàn chỉ giáo giúp. Xin cảm ơn !
              Last edited by thanhnguye; 29-11-2013, 00:43.

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                trước khi kiểm tra van xả thì bạn nhổ phít cắm ra rồi đổ nước vào lòng giặt xem van có xả nước không. một số trường hợp triac cấp cho moo tơ rút bị chập MT1 và MT2 nên mô tơ rút được cấp điện khi cắm điện sẻ kéo van xả nước luôn. nếu khi bạn mở náp dưới đáy ra mà cắm điện vào thấy dây rút của mô tơ rút còn 1cm nghỉa là mô tơ rút được cấp điện. nếu không do lổi mô tơ rút thì kiểm tra van xả giống như mấy bác kia đẳ đề cập. chúc vui
                các bác cho em hỏi là nếu van xả là dạng có motơ cánh quạt quay, hai đầu hút và xả đều thông nhau thì nó đóng mở nước theo nguyên lý nào vậy. Vì máy giặt nhà mình nó cũng bị bệnh nước cấp vào sau đó xả ra luôn.

Comment

Nguyên văn bởi nonan Xem bài viết
                  các bác cho em hỏi là nếu van xả là dạng có motơ cánh quạt quay, hai đầu hút và xả đều thông nhau thì nó đóng mở nước theo nguyên lý nào vậy. Vì máy giặt nhà mình nó cũng bị bệnh nước cấp vào sau đó xả ra luôn.
                  Ý bạn là xả nước từ máy giặt ra đúng ko? thường thì đầu xả được nâng cao lên cỡ nửa thùng giặt (đối vs máy lồng ngang) vị trí nâng này nằm bên trong máy, mở nắp sau ra sẽ thấy. Máy sẽ xả nước theo chương trình và dừng ở mựa nước cài đặt:
                  - nếu tới mực đó rùi mà vẫn xả vào khiến tràn thì kiểm tra lại sensor mực nước, hoặc ống nối từ đáy thùng giặt tới sensor bị hở nên sensor ko nhận được áp lực báo mức nước.
                  - nếu chưa tới mực nước cài đặt (thùng giặt vẫn chưa thấy nước dâng lên tí nào) thì có thể dây xả, đoạn treo lên cao bị bung ra và rớt xuống, nên vào nhiu ra bấy nhiu. Còn trường hợp nữa là board Đk có vấn đề, nước cấp vào đồng thời cấp cả điện cho motor bơm xả ra (bạn nghe thử xem motor có cánh quạt mà bạn nói ở trên có quay hay không)

Nguyên lý xả ra của loại máy giặt này là dùng bơm đẩy, đẩy nước ra. Đoạn ống treo lên cao trong thùng máy giặt có tác dụng giữ nước như "con thỏ giữ nước" trong bồn VS.

Vài ý kiến hy vọng giúp bạn tự sửa chữa tại nhà.
                  Thân !

Comment

Nguyên văn bởi thanhnguye Xem bài viết
                    Chào các Bác !
                    Nhờ các Bác tư vấn giúp cho cái máy giặt Panasonic nhà mình đang giở chứng. Máy vẫn cân và chạy giặt được nhưng đến lúc chuyển chế độ giũ thì van xả có kéo ra nước có chảy ra khoảng 30 giây rồi bị đóng và máy báo lỗi. Đèn nháy liên tục và chỉ có thể rút điện ra. Để chuyển sang chế độ vắt cũng như vậy, chỉ xả nước 30 giây rồi bị đóng van xả nước và báo lỗi. Mình đã kiểm tra lượng nước thoát ở ống xả lúc máy xả vẫn chảy mạnh và không bị tắc. Van xả nước vẫn mở được nhưng tại sao lại đóng vào ngay. Ngay khi trong lồng giặt không còn nước thì máy vẫn không vắt được. Điện kéo van xả nước chỉ mở khoảng 30 giây rồi đóng lại và báo lỗi. Trước đây, nếu bật công tắc để đóng điện cho máy giặt thì sau khoảng một phút mà không bật nút star thì van xả xẽ mở để xả nước trong lồng nhưng bây giờ thì không. Máy nhà Mình là máy cửa trên 6kg loại NA-F60G2E
                    ban kiểm tra công tắc cửa, o máy giặt cửa đứng o chế độ vắt ctac cua chua dong may sẽ báo lôi va khong vắt dc
                    https://inthienthuy.com/in-to-roi-gia-re-tai-ha-noi-id9.html

Comment

Nguyên văn bởi thanhnguye Xem bài viết
                      Chào các Bác !
                      Bác kt công tắc từ trên nắp nhé.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Cứ công tắc cửa (từ hay không thì e không rõ ) mà phang thôi bác.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện.

Comment

Về tác giả

Collapse

sirleo Tìm hiểu thêm về sirleo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X