Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hỏi về đi điện nhà

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin hỏi về đi điện nhà

giả sử nếu một động cơ đòng là 10A mình dùng dây nóng chịu 10A còn dây nguội mình dùng dây kích thước nhỏ hơn được không khoảng 3A.ở đây mình muốn hỏi dây nguội có chịu tải không

Trích NV luongsonk198: "giả sử nếu một động cơ đòng là 10A mình dùng dây nóng chịu 10A còn dây nguội mình dùng dây kích thước nhỏ hơn được không khoảng 3A.ở đây mình muốn hỏi dây nguội có chịu tải không"

Chắc chắn là không được. Dây nguội sẽ cháy.

Comment

Dung nguoc lai thi co the dc day.

Comment

Nguyên văn bởi luongsonk198 Xem bài viết
        giả sử nếu một động cơ đòng là 10A mình dùng dây nóng chịu 10A còn dây nguội mình dùng dây kích thước nhỏ hơn được không khoảng 3A.ở đây mình muốn hỏi dây nguội có chịu tải không
        bạn hình dung, điện vào nhà bạn bằng dây nóng, qua tải và về nguồn bằng dây nguội. Vậy dòng ở dây nóng, dây nguội và tải có khác nhau không? Người ta gọi là dây nguội là vì sờ vào không thấy nóng, không phải rãy tay. Chứ không phải vì dòng qua đó ít đâu.

Nguyên văn bởi jambuka Xem bài viết
        Bạn lưu ý viết bài bằng tiếng Việt nhé.

PT.
        Núi cao bởi có đất bồi
        Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
        Muôn dòng sông đổ biển sâu
        Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

như vậy là dây nóng và dây nguội chịu dòng bằng nhau. vậy nếu như thiết bị đang hoạt động mà mình sờ vào dây nguội thì có bị giật không vì ở vẫn có dòng

Comment

như vậy là dây nóng và dây nguội chịu dòng bằng nhau. vậy nếu như thiết bị đang hoạt động mà mình sờ vào dây nguội thì có bị giật không vì ở vẫn có dòng
            Sờ vào dây "nguội" theo ý bạn sẽ không bị giật vì Hiệu điện thế giữa điểm bạn chạm trên dây "nguội" và mass là rất nhỏ, không đáng kể.
            Dòng có cao tới đâu nhưng Hiệu điện thế nhỏ thì không giật (theo mình biết là <40V).
            VD bạn thử sờ vào ắcquy 300A 12V (ắcquy ôtô) xem có giật không là bít ngay mà (mình nghịch chán rồi, không sao đâu ). Ngược lại bạn sờ thử vào cái vợt muỗi xem (sợ thì dùng bút thử điện trước) dòng rất nhỏ chừng vài mA mà hiệu điện thế chừng 1200V đấy.
            Nếu ý bạn là "dùng ngược lại cũng được đấy" thì bạn thật vui tính, hay đùa quá. Trên mạch điện xoay chiều chỉ có một động cơ thì mọi điểm trên mạch đều có cường độ dòng điện như nhau mà.
            Last edited by Driverless; 21-11-2008, 21:32.

Comment

cảm ơn bạn nhiều mình đã hiểu rồi. mình thấy người ta đi điện công trình hay tiếp kiệm dây nguội. bây giờ thì mình biết tiếp kiệm như thế nào rồi

Comment

Thực ra trong tính toán cung cấp điện, người ta có thể giảm tiết diện dây trung tính (dây nguội) để giảm chi phí, nhưng chỉ được áp dụng trong mạng điện 3 pha 4 dây mà thôi. Dây trung tính có thể nhỏ hơn bao nhiêu lần dây Pha thì mình quên rồi, có thể tham khảo thêm trong các sách tính toán Cung Cấp Điện. Còn trong mạng điện dân dụng cấp vào đa số hộ tiêu dùng là loại 1 pha ( 1 dây nóng và 1 dây nguội) nên trong tính toán cung cấp điện người ta quy định tiết diện của dây pha và dây trung tính phải bằng nhau.Có lẽ các anh thợ điện nghe thấp thoáng điều này mà đôi lúc mình cũng thấy nhiều anh nói với nhau là dây nguội xài cỡ nhỏ thôi là được rồi mà ko cần biết là sử dụng trong mạng điện nào.Chết người là ở chỗ đó.

Comment

hai dây chiu dong như nhau ban nhe

Comment

hai dây bằng nhau
                    ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Cho mình hỏi là tự nhiên hôm nay nhà mình bật công tắc lên thì không thấy có điện trong tất cả các ổ cắm điện (Atomat tổng trong nhà và ngoài cột điện đầu ngõ không bị nhảy xuống), mình nghĩ dây điện ngầm trông ống Gel đã bị chạm chập hay đứt ở đâu đó. Vậy bây giờ mình muốn kiểm tra thì phải làm thế nào? nhà mình nhiều lần sửa chữa đi lại dây điện nên khác với người thợ đi dây ban đầu nên bây giờ mình không biết dây nào là dây nguội, dây nào là dây nóng (họ bỏ thừa ra 2 dây rồi dùng băng dính điện cuốn lại để sau này gia đình muốn sử dụng làm gì thì tùy ấy)?.Nhà mình dùng bồn nước Tân Á Đại Thành 3000l trên tầng tum nay hình như bị hỏng phao tự ngắt nên nước đầy tràn mà bơm cũng không tự ngắt được, các bạn có thể tư vấn cho mình bây giờ nên mua loại phao nào (phao cơ hay phao điện tử cho bền và dễ lắp đặt) và cách đấu nối dây phao vào téc nước Tân Á Đại Thành như nào vậy ?.Thanks các bạn !

Comment

Bạn mua phao điện về là thấy, trong tờ giấy hướng dẫn sử dụng nó có ghi rõ ràng mà
                        Phao điện thì khi đầy nước nó ngắt điện đến motor, ko bơm nước nữa.
                        Phao cơ thì khi đầy nước chỉ ngắt nước vào bồn, nếu motor vẫn chạy thì nếu ko có chỗ nào cho nước ra thì cháy nổ là hên xui ^^

Comment

Nguyên văn bởi transisto Xem bài viết
                          Cho mình hỏi là tự nhiên hôm nay nhà mình bật công tắc lên thì không thấy có điện trong tất cả các ổ cắm điện (Atomat tổng trong nhà và ngoài cột điện đầu ngõ không bị nhảy xuống), mình nghĩ dây điện ngầm trông ống Gel đã bị chạm chập hay đứt ở đâu đó. Vậy bây giờ mình muốn kiểm tra thì phải làm thế nào? nhà mình nhiều lần sửa chữa đi lại dây điện nên khác với người thợ đi dây ban đầu nên bây giờ mình không biết dây nào là dây nguội, dây nào là dây nóng (họ bỏ thừa ra 2 dây rồi dùng băng dính điện cuốn lại để sau này gia đình muốn sử dụng làm gì thì tùy ấy)?.Nhà mình dùng bồn nước Tân Á Đại Thành 3000l trên tầng tum nay hình như bị hỏng phao tự ngắt nên nước đầy tràn mà bơm cũng không tự ngắt được, các bạn có thể tư vấn cho mình bây giờ nên mua loại phao nào (phao cơ hay phao điện tử cho bền và dễ lắp đặt) và cách đấu nối dây phao vào téc nước Tân Á Đại Thành như nào vậy ?.Thanks các bạn !
                          Muốn biết dây nào nóng nguội dùng bút thử là biết mà ! phao điện tử thì sao 1 - 2 năm sẽ bị hư do hơi nước bốc lên gây hư hỏng thiết bị bên trong. Bạn nên thay phao mới đi ! Phao cơ thường người ta ứng dụng với nhiều bồn cũng lúc, nghĩa là bồn này đầy thì phao sẽ ngắt do dòng chảy qua bồn khác !

Bạn ước chừng mực nước trong bồn tới đâu thì ngắt mà thiết lập cho phao. Tốt nhất để ở mực nước xuống lưng chừng bồn là cho máy bơm ngay !

Comment

nhân tiện cho mình hỏi:cầu thang nhà mình đang có 1 bảng điện gồm 2 công tắc (âm tường) diều khiển bóng đèn hành lang và bóng đèn cầu thang.bây giờ mình muồn bổ sung 1 ổ cắp điện.các bạn chỉ giúp mình cách đấu dây ?

thank nhiều

Comment

Nguyên văn bởi cauongtroi78 Xem bài viết
                              nhân tiện cho mình hỏi:cầu thang nhà mình đang có 1 bảng điện gồm 2 công tắc (âm tường) diều khiển bóng đèn hành lang và bóng đèn cầu thang.bây giờ mình muồn bổ sung 1 ổ cắp điện.các bạn chỉ giúp mình cách đấu dây ?

thank nhiều
                              bạn hãy dò dây cấp cho đèn hành lang , dây trung tính lấy từ điểm chung với đèn hành lang ,dây nóng lấy trước công tắc đèn hành lang.Công suất cho phép ổ cắm tùy thuộc cỡ dây cấp nguồn đến ,chúc thành công.
                              Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Về tác giả

Collapse

luongsonk198 Tìm hiểu thêm về luongsonk198

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X