Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy giặt SANYO ASW-D80VT lỗi EA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy giặt SANYO ASW-D80VT lỗi EA

Chào các bác !!! bà chị họ em có cái máy giặt lồng đứng này,cắm nguồn 1 lúc thì nó báo lỗi EA,ko biết có phải là lỗi cảm biến mực nước ko? thấy nó ghi inventer,động cơ chuyển động trực tiếp.Xin nhờ các bác tư vấn thêm.
    Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
    Chào các bác !!! bà chị họ em có cái máy giặt lồng đứng này,cắm nguồn 1 lúc thì nó báo lỗi EA,ko biết có phải là lỗi cảm biến mực nước ko? thấy nó ghi inventer,động cơ chuyển động trực tiếp.Xin nhờ các bác tư vấn thêm.
    Bạn kiểm tra van van áp nhé. Kiểm tra có hở ko? dây tiếp xúc tốt ko? Hoặc kiếm cái phao mới thử xem.

Comment

Có khi chết con STK mất rồi bác.
      Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
      Mobile: 0914.796.896.

Comment

bác cho e hỏi ngu tí STK là con có hình ntn trên bo đc k ??

Comment

Nguyên văn bởi zjnzjn0989 Xem bài viết
          bác cho e hỏi ngu tí STK là con có hình ntn trên bo đc k ??
          STK là ic công suất cấp nguồn cho moter.

Comment

Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
            em cũng đang nghi bị nó,nhưng test trên mạng thấy mã lỗi EA của Sanyo là cảm biến nước,mai em tháo bo công suất ra kiểm tra xem thế nào.

Comment

STK là ic công suất cấp nguồn cho moter.
              em cảm ơn bác nhé

Comment

em cũng đang nghi bị nó,nhưng test trên mạng thấy mã lỗi EA của Sanyo là cảm biến nước,mai em tháo bo công suất ra kiểm tra xem thế nào.
                bác kiểm tra đường ống van áp, sấy lại van ap kiểm tra dây dẫn xem có bị đứt k

Comment

đã tra lỗi rồi còn lên đay hỏi làm gì.làm mất thời gian của chính mình va mọi người

Comment

Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
                    Cảm ơn các bác đã quan tâm,tối qua thấy bà chị điện bảo máy ko giặt xong và báo lỗi như vậy,hnay em tháo ra:kt thấy bộ inverter ok(STK625 bình thường),lỗi nó ở phần cảm biến nước thật,em xử lý máy chạy ok sau đó rút giắc cảm biến nước để test pan thì thấy đúng máy báo lỗi EA

Comment

Tình hình là nó chạy đc đến hnay thì lại báo EA,em đã kiểm tra ống nước tốt,thay thử cảm biến nước(phao nước),đo đường cảm biến nước về tới bo vỉ mặt,nó qua R 470 ôm,tụ 473 rồi vào chân 13 của ic 4069UBF.Tới đây thì em chịu !!! xin nhờ các bác tư vấn?máy giặt em ko làm nên ko có kinh nghiệm,đây là máy của người thân nên em mới tìm cách sửa,ko biết nó có phải lỗi ở đường nước ko nữa,tại vì chỉ cần ấn phím nguồn lên,ko ấn phím gi nữa là khoảng 5-10s là nó báo EA,nếu thao tác nhanh để chỉ chọn chế độ vắt thì nó kéo đc van xả là báo lỗi.Mâm chưa kịp quay.Thấy bác binhbazan bảo có khả năng chết STK(hỏng trong bo inverter) ko biết có đúng ko.Xin nhờ các bác từng gặp pan này giúp đỡ,thank.
                      Last edited by kehuydiet092; 03-04-2014, 17:48.

Comment

Tình hình là nó chạy đc đến hnay thì lại báo EA,em đã kiểm tra ống nước tốt,thay thử cảm biến nước(phao nước),đo đường cảm biến nước về tới bo vỉ mặt,nó qua R 470 ôm,tụ 473 rồi vào chân 13 của ic 4069UBF.Tới đây thì em chịu !!! xin nhờ các bác tư vấn?máy giặt em ko làm nên ko có kinh nghiệm,đây là máy của người thân nên em mới tìm cách sửa,ko biết nó có phải lỗi ở đường nước ko nữa,tại vì chỉ cần ấn phím nguồn lên,ko ấn phím gi nữa là khoảng 5-10s là nó báo EA,nếu thao tác nhanh để chỉ chọn chế độ vắt thì nó kéo đc van xả là báo lỗi.Mâm chưa kịp quay.Thấy bác binhbazan bảo có khả năng chết STK(hỏng trong bo inverter) ko biết có đúng ko.Xin nhờ các bác từng gặp pan này giúp đỡ,thank.
                        Bạn thay tụ 473 và cắt bỏ socket hàn trực tiếp vào van áp lực nước xem sao....

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                          Bạn thay tụ 473 và cắt bỏ socket hàn trực tiếp vào van áp lực nước xem sao....
                          Tụ 473 thì em đã thay rồi,em cũng định hàn trực tiếp 2 đường tín hiệu từ phao tới vỉ mặt bằng dây khác,nhưng tại đo thông mạch vẫn tốt và các socket ko bị han gỉ gì cả nên thôi.Đo áp tại 2 chân 14(Vcc) 7(GND) của ic 4069UBF đủ 5v.Nếu đúng là lỗi cảm biến nước thì em đang tính thay thử 4069 (ic dán 14 chân) nhưng chưa biết mua ở đâu.

Comment

Xem cấu trúc của IC4069 thì thấy nó có chức năng chuyển đổi tín hiệu tương tự sang tín hiệu số.Tín hiệu từ phao vào 4069 có mức điện áp to nhỏ theo mức nước trong thùng ( analog),tín hiệu ra khỏi 4069 đưa về VXL là dạng xung Vuông (digital).Bên trong 4069 là 6 cổng logic Đảo (NOT),mạch em đang sửa nhà sx chỉ dùng 3 cổng (từ chân 9 -->13),còn 3 cổng (từ chân 1-->6) ko sử dụng,chân 14 Vcc,chân 7 GND.Vì chưa có ic 4069 thay thử nên em đã hoán đổi mạch sử dụng sang 3 cổng bỏ trống (1-->6), chân 9--->13 cô lập tách khỏi mạch.Kết quả là máy đã chạy(ko báo EA nữa),đang theo dõi có gì sẽ thông báo cho mọi người sau.
                            Attached Files

Comment

nhờ các bác tư vấn dùm pan máy sanyo d80vt báo lỗi Ed
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

kehuydiet092 điện tử Tìm hiểu thêm về kehuydiet092

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X