Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help]Máy nước nóng lạnh trực tiếp Panasonic

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Help]Máy nước nóng lạnh trực tiếp Panasonic

Tình hình là em có cái máy nước nóng lạnh Panasonic như trong hình
    Mở máy lên thì bơm vẫn chạy nước bình thường nhưng nước quá nóng mặc dù đang chỉnh ở cool zone chưa chỉnh nóng.
    Xin anh em cho hỏi máy bị gì và khắc phục thế nào

Nguyên văn bởi vhs130885 Xem bài viết
    Tình hình là em có cái máy nước nóng lạnh Panasonic như trong hình
    Mở máy lên thì bơm vẫn chạy nước bình thường nhưng nước quá nóng mặc dù đang chỉnh ở cool zone chưa chỉnh nóng.
    Xin anh em cho hỏi máy bị gì và khắc phục thế nào
    Bạn kiểm tra lại con triac . nếu ko phải do áp lực nước bị thấp thì con triac đã bị nối tắt nên bình đun hết công suất luôn

Comment

Con Triac là con như thế nào. Bạn có thể mô tả con đó dùm mình được không. Như trong hình trên thì nó nằm ở đâu để mình tìm và thay thử xem sao.tks bạn

Comment

Con Triac là con như thế nào. Bạn có thể mô tả con đó dùm mình được không. Như trong hình trên thì nó nằm ở đâu để mình tìm và thay thử xem sao.tks bạn
        triac là con nằm trên ống đồng cấp nước cho nồi đun đó ( mượn nước để làm mát ). nó có 3 chân . Thử bằng cách để đồng hồ vom thang đo x1 , T2+ , T1 –
        - Giữ T2 rồi kích G => Kim lên.
        - Buông que ra khỏi G => kim vẫn lên là còn tốt

Nếu triac còn tốt thì bạn kiểm tra phần mạch điều chỉnh gồm ( VR - R - C104/250v - diac ) . Bạn cứ thử rồi tính tiếp .

Comment

Quên mất mình chưa nói rõ . Bạn chỉ cần rút 3 cái giắc cắm ở 3 chân là đo được . chân chính giữa là T2 , 2 chân còn lại đối diện nhau là T1 và G , chân G mỏng hơn 1 chút . Bình thường khi đo T1&T2 là kim ko lên , nếu lên là hư rồi

Comment

hư triac là cái chắc,không có lõi gì khác ,thay triac là ok.
            đời cần học hỏi

Comment

tks các bạn đã chỉ dẫn tận tình, mình đã thấy con triac và lấy ra kiểm tra rồi, chập T2 và G kim không lên mặc dù T1&T2 cũng không lên. Vậy là hư rồi phải không bạn. Xin hỏi con này mua ở ngoài tên thị trường là gì, giá bao nhiêu ạ.tks các bạn

Comment

tks các bạn đã chỉ dẫn tận tình, mình đã thấy con triac và lấy ra kiểm tra rồi, chập T2 và G kim không lên mặc dù T1&T2 cũng không lên. Vậy là hư rồi phải không bạn. Xin hỏi con này mua ở ngoài tên thị trường là gì, giá bao nhiêu ạ.tks các bạn
                Khi chập T2&G thì que còn lại có còn giữ ở T1 ko ? Con triac này thường tên là TG35C60 . Nếu đúng chết triac thì bạn cứ mua con này găn vô là OK . Chuc bạn thành công !

Comment

Hic.em cầm cục Triac này ra tiệm điện tử ở Cần Thơ mua, con bé bán bảo không có. Vây mua ở đâu các bạn ơi

Comment

Theo kết quả bạn đo thì con triac đó vẫn dùng tốt. Thường khi chết thì T1 và T2 thông nhau, nếu đo G với T1 có điện trở cỡ hơn 100 Ohm cả 2 chiều là được. Bạn lắp nó vào mạch, bỏ trống chân G ra rồi cấp điện, nếu nước không nóng là triac tốt.
                    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Hic.em cầm cục Triac này ra tiệm điện tử ở Cần Thơ mua, con bé bán bảo không có. Vây mua ở đâu các bạn ơi
                      nêú triac chết bạn mua BTA 26 thay vào hay BTA 40 CÀNG Tốt
                      đời cần học hỏi

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                        Theo kết quả bạn đo thì con triac đó vẫn dùng tốt. Thường khi chết thì T1 và T2 thông nhau, nếu đo G với T1 có điện trở cỡ hơn 100 Ohm cả 2 chiều là được. Bạn lắp nó vào mạch, bỏ trống chân G ra rồi cấp điện, nếu nước không nóng là triac tốt.
                        Mình đã test như bạn hướng dẫn, bỏ trống chân G kết quả nước không nóng vậy thì Triac không hư nhưng nếu gắn chân G vào thì nước vẫn rất nóng chỉ mới vặn núm xoay lên chút ít. Vậy thì phải xem xét ở bộ phận nào nữa các bạn ơi

Comment

Mình đã test như bạn hướng dẫn, bỏ trống chân G kết quả nước không nóng vậy thì Triac không hư nhưng nếu gắn chân G vào thì nước vẫn rất nóng chỉ mới vặn núm xoay lên chút ít. Vậy thì phải xem xét ở bộ phận nào nữa các bạn ơi
                          Cái này e nghĩ là do phần điều khiển cực G của Triac bác ạ. Coi mấy con tụ và trở trên đường Triac xem ntn

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện.

Comment

Về tác giả

Collapse

vhs130885 Tìm hiểu thêm về vhs130885

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X