Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em làm cái đèn dữ trữ khi mất điên

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em làm cái đèn dữ trữ khi mất điên

Số là we em hay mất điện. Em lại là dân điện tử nên muốn tự làm. Cái mạch này thì bác NDV đã nói rồi nhưng em chẳng thấy mạch đâu cả nên mạo muội hỏi anh em ai co mạch nguyên lý về mạch tự động bật đèn khi mất điện. Về nguyên tắc thì dùng accu để thắp đèn ống 10w nhưng em muốn mạch đó fải tự động bật khi mất điện và tự động tắt khi có điện trở lại đồng thời cũng fải tự động xạc khi accu hết ngắt khi accu đầy. Mong anh em diễn đàn chỉ giáo em với.

Chào bạn!
    Rất đơn giản :
    - Bạn dùng BA 220VAC/ 12 hoặc 24 cấp cho Rơle (Loại 8chân) - chỉ cần dùng 01 vế khi mất điện lưới
    - Hai má tiếp điện vào Accu
    Như vậy khi mất điện Rơle sẽ ngắt tiếp điểm chuyển sang chế độ chạy DC.
    Mà tôi nghĩ đơn giản nhất bạn lên dùng '' tai ''. Vì khi mất điện thì ở quê mình thường có tiếng '' Ôh...oh'' lúc đó bạn vào bật Accu cũng kịp
    Trần Duy Phong
    Mobile : 01699470568
    Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Theo mình thì bạn dùng mạch cảm biến ánh sáng đi, Khi mất điện đèn AC sẽ tắt; cảm biến quang ở mức thấp mở đèn nguồn DC cho đèn ống.
      Mà tôi nghĩ đơn giản nhất bạn lên dùng ''mắt''. Vì khi mất điện thì ở quê mình thường '' tối thui'' lúc đó bạn vào bật Accu cũng kịp
      Mà tôi nghĩ đơn giản nhất bạn lên dùng '' tai ''. Vì khi có điện trở lại thì ở quê mình thường có tiếng '' Ôh...oh'' lúc đó bạn vào bật sang nap acquy cũng kịp

Nhà phân phối độc quyền Alcatel tại Việt Nam
      Mobile : 0983521268
      Email :Phong.tran@omnitech.com.vn[/email]

Comment

dân điện tử ai lại làm thế. Em thấy có Sp bán ngoài thị trường rồi nên mới mạo muội hỏi xin sơ đồ. Từ sơ đồ đó mình fát triển thành Sp của mình dùng có fải sướng hơn ko?
        Mong các cao thủ chỉ giáo.

Comment

Nguyên văn bởi dungm Xem bài viết
          Theo mình thì bạn dùng mạch cảm biến ánh sáng đi, Khi mất điện đèn AC sẽ tắt; cảm biến quang ở mức thấp mở đèn nguồn
          Thế khi đi ngủ thì sao bác ?
          Đèn tự động chỉ thích hợp làm đèn bảo vệ.....còn nếu gia đình dùng thì + 1 ít thủ công .

Comment

Thực ra chỉ cần một cái role 220v là được. Cặp chân thường mở dùng cấp nguồn nạp, cặp thường đóng dùng cấp nguồn accu. Khi có điện lưới cặp thường mở sẽ đóng nguồng nạp, khi mất điện căp thường đóng sẽ đóng điện accu giúp chiếu sáng. Có điện trở lại thì nó trở về vị trí cũ. Cái này cũ rích rồi mà, thường dùng trong trường hợp chiếu sáng khẩn cấp khi mất điện thôi, còn nông thôn nếu mất điện thì bật accu lên là được thôi mà

Comment

Về tác giả

Collapse

minhchien08 Tìm hiểu thêm về minhchien08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X