Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy giặt Panasonic Inverter cần giúp!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy giặt Panasonic Inverter cần giúp!

E mới nhận con máy giặt hiện trạng là nó đang có 2 bệnh:
    1 - Không cấp nước vào được (dùng IC điều khiển cấp nước).
    2 - Động cơ không hoạt động cụ thể là:
    + Khi e để ở chương trình giặt thì máy không cấp nước mà cũng không đảo lồng giặt.
    + Khi e để ở chương trinh vắt thì máy vẫn kéo xã bình thường (nước trong lồng hết), nhưng mà lồng giặt và mâm giặt cũng không quay, khoảng 2 phút sau thì báo lỗi H51 ( dò tốc phát hiện động cơ không quay), gia chủ còn bảo lúc trước máy báo lỗi H55 ( e nghĩ là quá dòng
    Loại motor này không có dây curoa, có 5 dây từ board mạch xuống động cơ ( không tính 3 dây dò tốc),mà e k hiểu tại sao lại nhiều như vậy (cái này mong anh em chỉ giáo ạ).
    Và e thấy có 1 cái lẫy gắn động cơ được gắn vào cái lò xo được điều khiển bằng cái motor (đại loại như motor xã). E k hiểu cái lẫy đó dùng làm gì ạ.
    Và có cách nào để e thử xem động cơ sống hay chết không ạ ( e nghĩ động cơ Inverter rất khó chết nhưng vẫn nghi ngờ)
    Và làm phiền a e , các tiền bối bỏ chút thời gian bắt bệnh cho con máy giặt của e (đặc biệt bệnh 2) và giải đáp mấy thắc mắc của e với ạ. Cám ơn các bác đã dành thời gian đọc bài của e.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện.

kt xem con ic công suất của máy xem sao

Comment

Nguyên văn bởi tdt7993 Xem bài viết
      E mới nhận con máy giặt hiện trạng là nó đang có 2 bệnh:
      1 - Không cấp nước vào được (dùng IC điều khiển cấp nước).
      2 - Động cơ không hoạt động cụ thể là:
      + Khi e để ở chương trình giặt thì máy không cấp nước mà cũng không đảo lồng giặt.
      + Khi e để ở chương trinh vắt thì máy vẫn kéo xã bình thường (nước trong lồng hết), nhưng mà lồng giặt và mâm giặt cũng không quay, khoảng 2 phút sau thì báo lỗi H51 ( dò tốc phát hiện động cơ không quay), gia chủ còn bảo lúc trước máy báo lỗi H55 ( e nghĩ là quá dòng
      Loại motor này không có dây curoa, có 5 dây từ board mạch xuống động cơ ( không tính 3 dây dò tốc),mà e k hiểu tại sao lại nhiều như vậy (cái này mong anh em chỉ giáo ạ).
      Và e thấy có 1 cái lẫy gắn động cơ được gắn vào cái lò xo được điều khiển bằng cái motor (đại loại như motor xã). E k hiểu cái lẫy đó dùng làm gì ạ.
      Và có cách nào để e thử xem động cơ sống hay chết không ạ ( e nghĩ động cơ Inverter rất khó chết nhưng vẫn nghi ngờ)
      Và làm phiền a e , các tiền bối bỏ chút thời gian bắt bệnh cho con máy giặt của e (đặc biệt bệnh 2) và giải đáp mấy thắc mắc của e với ạ. Cám ơn các bác đã dành thời gian đọc bài của e.
      Máy bạn khả năng chết ic bẹ rồi (ic công suất cho motor dòng inverter). trước khi máy cấp nước, motor phải đảo lắc qua lắc lại vài cái (kiểu như cân đồ ý), nếu motor không hoạt động bình thường báo báo lỗi ngay và không kịp đưa lệnh ra kích mở van cấp nước >> van không cấp nước là đương nhiên.
      Cái lẫy như bạn hỏi tôi không quan tâm lắm vì ít khi làm phần cơ khí.
      Đối với động cơ inverter tôi cũng rất hiếm khi gặp con nào bị chết, phần lớn hư hỏng thuộc về ic bẹ và ic hall.
      p/s: trước tôi cũng gặp con panasonic hàng inverter nhưng chạy điện 110v, đầu tiên máy bị chết nguồn (nổ ic TOP 224Y),
      sau khi làm nguồn xong hiển thị bình thường, nhưng khi chọn chế độ giặt thì động cơ bị khựng, cũng không cho cấp nước luôn, sau này kiểm tra kỹ đúng là bị chết ic bẹ (con nằm trên tấm giải nhiệt lớn nhất) cuối cùng hàng 110 không có con thay, đành bỏ máy.
      Nếu gặp khó khăn không khắc phục được, bạn có thể gởi mạch tôi kiểm tra sửa chữa giúp.

Comment

Cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ, để mai e xem thế nào rồi báo cáo các bác. Thực sự thì e ít gặp hàng inverter nên còn non và xanh lắm ạ

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện.

Comment

Tình hình là e đã tháo được tấm tản nhiệt ra, và e k thấy có dấu hiệu cháy nổ gì ở con IC công suất cả. Vậy các bác có thể chỉ cho e làm sao để biết con IC đấy chết hay sống không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi tdt7993 Xem bài viết
            Tình hình là e đã tháo được tấm tản nhiệt ra, và e k thấy có dấu hiệu cháy nổ gì ở con IC công suất cả. Vậy các bác có thể chỉ cho e làm sao để biết con IC đấy chết hay sống không ạ?
            Chưa bao giờ thấy nó có dấu hiệu cháy nổ cả, nó chết có nhiều nguyên nhân, đơn giản khi bạn cho máy chạy rồi đo 3 pha ra xem có đủ áp không thôi, hoặc các pha bị mất hay lệch áp nhiều >> kl tèo...

Comment

................
              Last edited by tdt7993; 11-10-2014, 16:14.

Comment

Theo ý mình bác có thể th­ực hiên một vài "thă­m dò" đơn giản sau đây bởi hiện tại có quá
                quá nhiều đối tượng nghi ngờ cả phần cơ và điện, PCB. Hãy cô lập dối tượng về một góc rồi loại bỏ
                từng em một. Inverter rất ít khi hư về điện trong bản thân nó mà nguồn cung cấp cho nó là chủ yếu
                + khách không mời lọt vào bên trong moto (nước, bụi và đặ­c biệt khi bác tháo ra kiểm tra). Vậy thì tại sao
                không dùng một moto t­ương tự để loại trừ tình huống này. Thay th­ử moto khác đi....

Comment

Nguyên văn bởi 12cb Xem bài viết
                  Theo ý mình bác có thể th­ực hiên một vài "thă­m dò" đơn giản sau đây bởi hiện tại có quá
                  quá nhiều đối tượng nghi ngờ cả phần cơ và điện, PCB. Hãy cô lập dối tượng về một góc rồi loại bỏ
                  từng em một. Inverter rất ít khi hư về điện trong bản thân nó mà nguồn cung cấp cho nó là chủ yếu
                  + khách không mời lọt vào bên trong moto (nước, bụi và đặ­c biệt khi bác tháo ra kiểm tra). Vậy thì tại sao
                  không dùng một moto t­ương tự để loại trừ tình huống này. Thay th­ử moto khác đi....
                  Cám ơn các bác, 2 ngày nay bận làm mấy mạch kia chưa có thời gian chú ý mạch này, e có nhờ người kiểm tra motor thì a ấy bao motor còn tốt. Và như bác 12cb nói thay thử motor khác thì hơi khó, vì e không có loại động cơ này ( liệu e thay thế bằng động cơ nào, hãng nào, và như thế nào thì được ạ).
                  Về phần mạch, như bác pvc28 phân tích và chỉ bảo, e đo thì vẫn đủ 3 pha bác à, nhưng không đồng thời..
                  Khi e thay thế tải motor bằng bóng đèn thì bóng đèn sáng tắt (như động cơ đảo chiều mâm để giặt), nhưng thay bằng quạt điện cây mình hay dùng thì quạt lại chỉ ì ì mà không chạy. Mạch thì vẫn để đấy, các bác cho e thêm ý kiến được không ạ. Cám ơn các bác.

Comment

Lỗi bác gân giống lỗi e quá.cái bo mạch của e thử tải bóng đèn củng vậy.e gửi bo đi kiểm tra rồi.e cung biết điện tử nhưng chưa hiểu sâu về thằng inverter này nên chưa dám phá.hj

Comment

theo tôi bạn nên kiếm tra giò tốc, fet cấp nguồn. lệnh cho fet.

Comment

Về tác giả

Collapse

tdt7993 Tìm hiểu thêm về tdt7993

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X