Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đèn compact thỉnh thoảng lại nháy sáng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Tuấn hoàn Ninh Bình
    Cách đấu khác vừa an toàn khi sử dụng vừa an toàn khi sửa chữa. Mình xin nói cách đấu an toàn của mạch điện cầu thang để các bạn tham khảo và góp ý nhé. Đi một cặp dây 2x1 hoặc 2x1,5 chạy từ công tắc trên đến công tắc dưới ở hai đầu đấu vào 2 chân ngoài của mỗi công tắc ( gọi là dây cầu ). Dây pha của nguồn được nối vào chân giữa của 1 công tắc. Đi 1 dây 2x1 đến 2x1,5 từ bóng đèn đến mặt điện khác, nối 1 dây của bóng đèn với dây mát của nguồn điện, dây còn lại của bóng đèn đấu với chân giữa của công tắc còn lại. mạch này bao giờ cũng tắt đúng dây nóng của nguồn điện rất an toàn khi sửa chữa.

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
      Có 1 cách đấu dùng công tắc 3 cực mà ko sảy ra hiện tượng này nhưng đa số thợ ko biết,họ chỉ biết cách đấu đơn giản là : nóng,lạnh vào 2 cực ngoài công tắc,cực ở giữa thì lên bóng đèn.
      Thường thợ đi thiếu dây nên k dùng đc cách đó bác ạ( thường thấy giữa 2 Ct đi có 1 dây đôi), nói chung là dây chôn tường k đi ống Gen là bó tay. Nếu đấu kiểu đơn giản thì chỉ cần giữa 2 ct đi 1 dây đơn là đủ
      Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi tuanhoannb Xem bài viết
        Tuấn hoàn Ninh Bình
        Cách đấu khác vừa an toàn khi sử dụng vừa an toàn khi sửa chữa. Mình xin nói cách đấu an toàn của mạch điện cầu thang để các bạn tham khảo và góp ý nhé. Đi một cặp dây 2x1 hoặc 2x1,5 chạy từ công tắc trên đến công tắc dưới ở hai đầu đấu vào 2 chân ngoài của mỗi công tắc ( gọi là dây cầu ). Dây pha của nguồn được nối vào chân giữa của 1 công tắc. Đi 1 dây 2x1 đến 2x1,5 từ bóng đèn đến mặt điện khác, nối 1 dây của bóng đèn với dây mát của nguồn điện, dây còn lại của bóng đèn đấu với chân giữa của công tắc còn lại. mạch này bao giờ cũng tắt đúng dây nóng của nguồn điện rất an toàn khi sửa chữa.
        Cái này của bác vẫn là giữa 2 công tắc đi có 1 dây đôi, sẽ cắt đúng mát cho bóng khỏi nháy nhưng nhà mà dùng ELCB là cứ gọi là nhảy đùm đụp
        Đời bể khổ :

Comment

ban tuanhoannb noi chuẩn đấy cách này là tối ưu nhất rồi. nhưng nó đâu phải là cách mới ji đâu gần 20 năm nay tôi vẫn nối theo cách này ma

Comment

Nguyên văn bởi dinhbn Xem bài viết
            nhưng kiểu này dễ đánh toạch hai đầu lắm
            Bạn tham khảo hình tôi vẽ này
            Attached Files
            Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Tuấn hoàn Ninh Bình
              Cách đấu cua bác như vậy em thấy cũng không được tiện cho việc đi nguồn lắm vì cách của bác dùng 2 nguồn ở 2 đầu bảng công tắc,kinh nghiệm đi dây của em vẫn là dùng dây 3 *1.5 nguồn ở một bảng công tắc, góp ý nhỏ các bác chém nhẹ tay ạ

Comment

Nguyên văn bởi tt1987 Xem bài viết
                Cách đấu cua bác như vậy em thấy cũng không được tiện cho việc đi nguồn lắm vì cách của bác dùng 2 nguồn ở 2 đầu bảng công tắc,kinh nghiệm đi dây của em vẫn là dùng dây 3 *1.5 nguồn ở một bảng công tắc, góp ý nhỏ các bác chém nhẹ tay ạ
                Cách đấu thì như vậy,nhưng thực tế "đi dây" thì mỗi thợ đi kc nhau,nếu đi như cách của bạn mà ở bảng cuối(ko có nguồn pha,chỉ có mass<N>) mà gia chủ muốn lắp cái đèn báo thì làm thế nào????????????& nếu là đã sơn tường rồi nữa thì........
                Tôi thường làm là cấp dây nguồn(2x2,5) chẳng hạn cấp tiếp cho bảng cuối,vừa lắp dc ổ cắm nếu cần,mà sau này gia chủ cần thiết kế thêm thì vẫn có nguồn dự phòng,dây 2x1 giao tiếp 2 chân bìa của 2 công tắc,dây ra đèn có thể đưa về bảng nào cũng dc(do đấu nối thôi).Ở chỗ mình thợ làm công,vật tư+ thiết bị do nhà chủ nên ko cần tiết kiệm dây,làm điện chìm nên làm thừa còn hơn thiếu= thừa bỏ bớt ko dùng thì dễ chứ thiếu câu thêm khó lắm.........
                Đỗ Ngọc Hiếu
                Từ Sơn, Bắc Ninh
                Điện thoai; 0989 800

Comment

Cách đấu thì như vậy,nhưng thực tế "đi dây" thì mỗi thợ đi kc nhau,nếu đi như cách của bạn mà ở bảng cuối(ko có nguồn pha,chỉ có mass<N>) mà gia chủ muốn lắp cái đèn báo thì làm thế nào????????????& nếu là đã sơn tường rồi nữa thì........
                  em có nói với bác là không kéo nguồn cho bảng điện cuối đâu.em đã gặp trường hợp ngắt attomat tầng 2 nhưng vẫn có pha lửa .bác biết nguyên nhân chứ?

Comment

Tuanhoannb
                    Minh là dân điện nước. thì mạch đèn cầu thang cũng chỉ có thế này là tối ưu thôi( cả về mặt an toàn khi sửa chữa và đơn giá). còn có bạn nào có cách gì hữu hiệu hơn thì đưa lên để anh em diễn đàn cùng mở rộng tầm mắt.

Comment

Đúng rồi làm điện nước tốt hơn cứ đi thừa còn hơn thiếu vì trong khi sử dụng rất hay phát sinh thiết bị. tốt hơn hết là đi nguồn 2x2,5 đến cả 2 đế điện chờ sẵn nếu có PS thì cũng sẵn sàng. Trừ trường hợp làm các công trình tập thể có thiết kế sẵn và khống chế vật tư thì mình phải tính toán để tiết kiệm thôi.

Comment

các bác làm cái tụ thường đấu song song với đui bòng đèn là hết

Comment

Nguyên văn bởi dinhbn Xem bài viết
                          Nhà e vừa lắp xong hệ thống điện cho ngôi nhà mới xây nhưng không hiểu sao có phòng lắp bóng compact mặc dù công tắc đã để off nhưng thỉnh thoảng bóng đèn vẫn bị nháy sáng 1 cái như lúc on rồi tắt đi. Các bác có thể giải thích hiện tượng này giúp e ko ạ. Mấy ông thợ sửa mấy ngày nay rồi mà vẫn ko đc.
                          không hiểu ai lắp điện cho bạn mà không hiểu về 1 chút chuyên môn gì cả đó là do đấu tắt công tắc là dây mát chứ không phải dây nóng kiểu này thì nguy hiểm quá dây người ta đã phân ra 2 màu đỏ và trắng cứ trắng đấu vào trắng còn dây đỏ ta đấu vào công tắc at cũng vậy..

Comment

bạn kiểm tra những bóng bị nháy xem có tắt đúng dây nóng không.

Comment

Mình nghĩ cũng giống nhà mình khi mấy bác thợ lắp đèn và thử lần đầu cũng chớp sáng như bác nói sau khi họ đảo lại dây nguồn là hết

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
                                Bạn tham khảo hình tôi vẽ này
                                ôi roài chuẩn. cái này học nghề ở (trung học cơ sở-lớp 9) mà...............;

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhbn Tìm hiểu thêm về dinhbn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X