Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển độ sáng của bóng đèn

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em chẳng biết gì về mấy con triac cả, bác nào biết làm ơn hướng dẫn cho em với.
    chỉ dùm em cách nhận diện được nó trong bo mạch. em nhìn mấy cái mạch điện tử mà không biết gì cả
    Last edited by dinhbakhang; 12-08-2010, 02:51.

Comment

Ban tim doc cuon can ban dien tu of KS DO THANH HAI thu xem no co the gjup dc ban.

Comment

Nguyên văn bởi tronghuan Xem bài viết
        Bạn lắp theo hình này cũng tạm ổn. Sơ đồ thực trong mấy cái dimmer nó có thêm 4 con diode nữa nhằm giúp xả điện hết trước mỗi chu kỳ.
        Sơ đồ này chỉ kick được triac một nửa chu kì . Còn nửa chu kì kia sẽ ko dẫn một chút nào. Khi đó dòng điện và điện áp qua tải mất hoàn toàn một nửa chu kì và đèn sẽ nháy.
        4 diode trong mạch của Dimmer không phải để xả điện mà nó chỉnh lưu điện xoay chiều thành 1 chiều và xung kích lúc này mới mở dc triac ở cả 2 chu kì.

Comment

bạn nào có sơ đồ nguyên lý mạch dk độ sáng của đèn cho mình với

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Sơ đồ này chỉ kick được triac một nửa chu kì . Còn nửa chu kì kia sẽ ko dẫn một chút nào. Khi đó dòng điện và điện áp qua tải mất hoàn toàn một nửa chu kì và đèn sẽ nháy.
            4 diode trong mạch của Dimmer không phải để xả điện mà nó chỉnh lưu điện xoay chiều thành 1 chiều và xung kích lúc này mới mở dc triac ở cả 2 chu kì.
            Sơ đồ này là chuẩn rồi, điều khiển cả hai nửa chu kỳ đấy , trước đây mình đã lắp và vẫn hoạt động đến bây giờ.Nói qua về hoạt động:
            - Nửa chu kỳ dương điện áp được nạp cho tụ, khi đến điện áp mở của Diac thì diac mở tụ điện phóng điện tạo ra xung điều khiển mở triac (xung dương).
            - Nửa chu kỳ âm điện áp cũng hoạt động tương tự nhưng lần này xung kích mở cho triac là xung âm (triac có thể mở với cả xung dương và âm)
            - Để tăng giải điều chỉnh thì biến trở 200k nên thay bằng 500k và phải có điện trở mắc nối tiếp (phòng khi VAR chỉnh về 0 om) nếu không thì toi hết.
            - nếu bị nháy thì giảm tụ C xuống, thông thường dùng cái 0,01uF thôi.
            - Một số mạch thì có thêm 4 cái diot cũng hoạt đọng gần thế này nhưg điều chỉnh đc rộng hơn

Comment

CÁc bác vẫn chưa nói cách chọn con diac_Hehe_CHọn loại chịu đc bao nhiêu volt là đủ đây?? Vẫn hay thấy diac DB3 BL

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

trường hợp lạ

mình kiếm được một mạch điện compact bên trong toàn là led( không biết nó sử dụng 220v hay 5vdc nhưng thấy có một tụ gốm 400v nằm ở nguồn vòa và có cầu nắn nữa)

mìh định lấy led ra để làm vào việc khác thì không ngờ

mình chấm mỏ hàn một chân led là 3,4 con led sáng lên(không hề cấp nguồn cho led

mình lấy nguồn 5vdc để thử thì nó lại không sáng

các bác nào có biết hiện tươnghj này thì cùng trao đổi nha
                hôm nào em tìm đươc cái đàu đọc thẻ em up hình sau nhé

Comment

LED sáng là do mỏ hàn của bác bị dò điện, dòng dò tuy nhỏ không đủ gây cảm giác giật nhưng cũng đủ để làm LED sáng mờ !
                  Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                  Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Làm theo mạch đầu , mạch sau vì điện áp kích mở là DC nên con diac cũng khác khó mua nhiều linh kiện mà hiệu quả thì cũng như mạch đầu thôi .

Comment

Có diod thì khi chỉnh độ sáng tăng đều hơn 1 tý thôi không chênh lắm so với mạch không diod , mạch dễ làm chỉ cần ráp đúng chân con BT và linh kiện là chạy cứ yên tâm làm .

Comment

Triac mở nhiều hay ít tùy thuộc vào điên áp chân G cao hay thấp diac là van tiết lưu chỉ cho qua 1 giá trị điện áp tùy thông số biến trở và điện trở là để cấp và chỉnh dòng vào G qua diac , tụ dùng dập xung nghịch .

Comment

Triac mở nhiều hay ít tùy thuộc vào điên áp chân G cao hay thấp diac là van tiết lưu chỉ cho qua 1 giá trị điện áp tùy thông số biến trở và điện trở là để cấp và chỉnh dòng vào G qua diac , tụ dùng dập xung nghịch .
                          ------------------
                          trở và tụ kết hợp để tạo thời điểm mở triac chứ bác
                          Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                            Mạch đó nó dùng trong các loại đèn bàn học có điều chỉnh độ sáng được đó bác. Mạch đó nó dẫn toàn kỳ chứ không chỉ bán kỳ đâu. Bác cứ ráp thử sẽ biết ngay.
                            Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                            Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nguyên văn bởi thanhpromano Xem bài viết
                              mình kiếm được một mạch điện compact bên trong toàn là led( không biết nó sử dụng 220v hay 5vdc nhưng thấy có một tụ gốm 400v nằm ở nguồn vòa và có cầu nắn nữa)

mìh định lấy led ra để làm vào việc khác thì không ngờ

mình chấm mỏ hàn một chân led là 3,4 con led sáng lên(không hề cấp nguồn cho led

mình lấy nguồn 5vdc để thử thì nó lại không sáng

các bác nào có biết hiện tươnghj này thì cùng trao đổi nha
                              hôm nào em tìm đươc cái đàu đọc thẻ em up hình sau nhé
                              Bác coi con tụ mắc song song với con trở vài trăm ký phải không? Sau đó qua mạch cầu, có tụ lọc nguồn đàng hoàng. Bác lấy led ra, dùng VOM đo xem led có sáng không? đổi cực lại thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi ngocngoc89 Xem bài viết
                                bạn nào có sơ đồ nguyên lý mạch dk độ sáng của đèn cho mình với
                                Đèn của bạn là đèn gì? bạn cứ lắp theo sơ đồ trong topic này xem

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X