Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Quạt điện điều khiển bằng nhiệt độ môi trường

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Quạt điện điều khiển bằng nhiệt độ môi trường

Buổi tối bắt đầu đi ngủ thì nóng . Ấy vậy mà gần sáng thì lại ....lạnh .
    Làm sao để cho cái quạt điện biết khi nào lạnh thì sẽ tắt hay chạy nhỏ đi nhỉ ?
    Bởi vì mình đã ngủ rồi thì biết gì đâu mà dậy !
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

xài cái mạch đo nhiệt độ dùng đioe của bác bên "mạch ứng dụng" á!cải tiến thêm chút ít là xong

Comment

Ý bác "Châu" cũng hay đấy (chú ý: bác đề phòng câu hỏi "ngược" của bác "V", khi lạnh thì tắt, khi hết lạnh thì bật trở lại ==> trả lời câu hỏi này đơn giản cực kì ...).

Em có cách này hay hơn nè ...... ==> "buộc cái dây chỉ vào ngón chân cái", trời sáng thì tự nhiên quạt xẽ tắt. (có bác nào hiểu ý em nói không?).

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88
        Ý bác "Châu" cũng hay đấy (chú ý: bác đề phòng câu hỏi "ngược" của bác "V", khi lạnh thì tắt, khi hết lạnh thì bật trở lại ==> trả lời câu hỏi này đơn giản cực kì ...).

Em có cách này hay hơn nè ...... ==> "buộc cái dây chỉ vào ngón chân cái", trời sáng thì tự nhiên quạt xẽ tắt. (có bác nào hiểu ý em nói không?).
        Rất hay ! TUY NHIÊN : CHỐNG CHỈ ĐỊNH CHO NHỮNG NGƯỜI BỊ GÙ HOẶC CÒNG LƯNG ( các bà già, ông già chẳng hạn )

( có lẽ gắn thêm cả bộ đo nhiệt độ cho nó hoành tráng ... )
        Nhà giàu tiếc gì con lợn què hả bác Vân ...
        Nhắn bác Vân : Hôm nào rảnh đi uống bia
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

thì cái mạch VOM điện tử hôm nọ,nhiệt độ cao thì opamp cho ra dòng nhỏ=>xài cái này + một con tranistor PNP để cấp điện cho quạt

nhiệt độ thấp(trời lạnh)=>dòng ra opamp lớn,vẫn con tranistor đó,lúc này nó ngưng dẫn làm quạt tắt

tất nhiên còn phải thiết kế mạch động lực phía sau nữa,ở đây xin chỉ nêu ra ý tưởng thôi

Comment

Hi,
            Tui thấy đây là ý tưởng rất hay và mới mẽ mà rất sát với nhu cầu thực tế. Nếu như làm một cách tốn kém thì có thể dùng cảm biến nhiệt độ để thực hiện việc điều chỉnh tốc độ và ngắt quạt. Tuy nhiên vấn đề điều chỉnh tốc độ cho quạt điện không đồng bộ 1 pha là hơi khó, nếu không chính xác thì quạt nó không chạy mà có thể bị rùng. Nếu các bác đã từng đọc quyển sách sửa chữa đồ điện gia dụng thì các bác sẽ bắt gặp một bài về mạch điều chỉnh tốc độ quạt vô cấp (của Nga). Ở cái quạt này thì người ta dùng biến trở, bây giờ thay vì biến trở thì ta thay vào đó bằng mạch cảm biến nhiệt độ thì có thể thực hiện được. Hiện tại tui vẫn chưa có ý tưởng nào hay để giải quyết cho vấn đề này.
            Ở trong này có một bác có ý tưởng buộc dây vào ngón chân cái. Sau khi tui đọc ra ý tưởng này cho mọi người trong phòng nghe thì họ cười vỡ bụng. Cám ơn bác đã nghĩ ra một tình huống vui.
            Xin mời các cao thủ có ý kiến khác hay hơn.
            Thân ái và đoàn kết.
            Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
            Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Ha ha ... Vậy các bác điều hiểu ý của em nói hả? (tưởng có bác nào nói em bị "điên" chứ). Rất hay các bác nhỉ. ().

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88
                Ha ha ... Vậy các bác điều hiểu ý của em nói hả? (tưởng có bác nào nói em bị "điên" chứ). Rất hay các bác nhỉ. ().
                Không hề điên chút nào. Chỉ có điều, nếu quạt để đầu giường thì lại phải thêm hệ thống ròng rọc - pu li.
                Núi cao bởi có đất bồi
                Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                Muôn dòng sông đổ biển sâu
                Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

... để đầu giường còn dễ nữa. Thay vì buộc ở "ngón chân", thì chuyển qua buộc ở "ngón tay", (sợi chỉ rất cơ động mà). Có cần ròng rọc làm chi đâu nào.

Comment

Cách của mấy ông VN chán quá !
                    Cách của Tây dẫu sao cũng như thế này !
                    Attached Files
                    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Cái chủ đề này rất hay, e cũng đang có 1 Project về nó, có ai biết rõ ngọn ngành, có thể cho e xin sơ đồ hoặc tài liệu liên quan tới nó với?
                      Có ai làm thành công cái này chưa, vào chỉ bảo cho e với.

Comment

Chủ đề đã đuợc nêu ra, phần bàn luận cũng đã đi qua, tài liệu sơ đồ đính kèm cũng đã có.

+ Đánh giá : 5*, bài rất hay, anh em tiếp tục phát huy ở những chủ đề khác
                        Chính thức phát hành mạch điều khiển LED FireStar1
                        Yêu mến tất cả anh em dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                          Cách của mấy ông VN chán quá !
                          Cách của Tây dẫu sao cũng như thế này !
                          cai nay dung ac hay dc zjk mấy chú

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyendinhvan Tìm hiểu thêm về nguyendinhvan

Bài viết mới nhất