Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn làm sạc điện thoại trên xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn làm sạc điện thoại trên xe máy

xin chào các bạn, mình đang làm cục xạc điện thoại trên xe máy, xe của mình dùng bình 12vdc, mình đã làm dùng điều hòa 7805 xuống ra đúng 5vdc, nhưng có nhiều máy nó ko sạc được,,,nay mình muốn cho nó xuống còn 4vdc, các bạn làm cái mạch cho mình nhe....cám ơn nhiều

mình đang học nghề điện tử, mới lớp căn bản .....xin chỉ giáo....

Nguyên văn bởi siemens_2005 Xem bài viết
    xin chào các bạn, mình đang làm cục xạc điện thoại trên xe máy, xe của mình dùng bình 12vdc, mình đã làm dùng điều hòa 7805 xuống ra đúng 5vdc, nhưng có nhiều máy nó ko sạc được,,,nay mình muốn cho nó xuống còn 4vdc, các bạn làm cái mạch cho mình nhe....cám ơn nhiều

từ đầu ra chân 3 IC 7805 cho qua 1 diode 1A bạn có 4,3V. để nạp cho điện cho pin cần phải có trở hạn dòng, vì khi pin đầy nội trở pin là nhỏ nhất với điện áp ngoài định mức của nó(nếu là áp đưa vào = U của pin=> dòng=0=>nội trở lớn nhất) khi dòng lớn sẽ làm chết IC ổn áp. Công suất rơi trên 7805 sẽ đc tính:
    12V-5V=7V. (7V rơi trên IC)
    công suất mà IC 7805 phải chịu= 7 x I_nạp(toàn mạch). điện trở ở đây để giảm dòng này, nó đc mắc nối tiếp trong mạch (trở và IC nối tiếp nên dòng qua như nhau). chú ý một điều là các mạch nạp điện đều dựa trên nguyên tắc bình thông nhau...
    Last edited by daominhchien; 14-07-2009, 21:20. Lý do: thêm
    Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
    Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

mình cũng thử làm mấy đồ này rùi!!! mình cũng không biết làm mạch nên cắt lấy phần sau của sạc mp3 chế lại!!! nói chung bạn sạc pin ngoài thì được (giống như cái sạc đa năng ấy) chứ bạn đưa vào máy dt thì nó khó nhận lắm, nhất là máy NOKIA, nó sẽ báo "không sạc được", còn máy samsung thỉ dễ chấp nhận hơn!!!

Comment

xin chào bạn daominhchien, bạn có thể vẽ ra cho mình xin cái mạch nhe,,,cám ơn nhiều

Comment

mua cái sạc diện thoại của ô tô tháo ra xem chơi

Comment

Mua cái xạc của ô tô giá khoảng 25k. Về tháo ra lắp thêm con điện trở công suất 10 ôm. Nối thẳng vào bình điện 12V DC của xe máy.Tha hồ mà xạc. Dòng xạc khoảng 400mA. Mình đã xài 2 năm nay rùi. Đã thử cho Nokia N73 và Nokia 1110

Comment

Nguyên văn bởi 0976 Xem bài viết
              mình cũng thử làm mấy đồ này rùi!!! mình cũng không biết làm mạch nên cắt lấy phần sau của sạc mp3 chế lại!!! nói chung bạn sạc pin ngoài thì được (giống như cái sạc đa năng ấy) chứ bạn đưa vào máy dt thì nó khó nhận lắm, nhất là máy NOKIA, nó sẽ báo "không sạc được", còn máy samsung thỉ dễ chấp nhận hơn!!!
              bạn ơi!bạn có thể hướng dẫn mình cách cắt phần sau của sạc mp3 để chế lại đc ko?bắt đàu câu vào từ chân nào vậy có phải thay linh kiện nào ko.mình cũng đang có 1 cái nhưng ko bít làm.mình dùng con 7805 vẫn sạc đc nhưng nó nóng quá mình ko like lắm.bạn giúp mình nhé.thanks trước

Comment

Lấy con 7806 cho em nó, đảm bảo kg kén máy nào lại bền kinh khủng. THử xem, ok lắm đấy.

Comment

ban thu dung 1 con biến trở ỏ đau ra chỉnh ở 4 vdc là được

Comment

Nguyên văn bởi phhuy Xem bài viết
                    bạn ơi!bạn có thể hướng dẫn mình cách cắt phần sau của sạc mp3 để chế lại đc ko?bắt đàu câu vào từ chân nào vậy có phải thay linh kiện nào ko.mình cũng đang có 1 cái nhưng ko bít làm.mình dùng con 7805 vẫn sạc đc nhưng nó nóng quá mình ko like lắm.bạn giúp mình nhé.thanks trước
                    em thấy 7805 thì nhìu chứ 7806 em chưa thấy bao h pác ơi! con này mua nhiu vậy pác?

Comment

Nguyên văn bởi daominhchien Xem bài viết
                      từ đầu ra chân 3 IC 7805 cho qua 1 diode 1A bạn có 4,3V. để nạp cho điện cho pin cần phải có trở hạn dòng, vì khi pin đầy nội trở pin là nhỏ nhất với điện áp ngoài định mức của nó(nếu là áp đưa vào = U của pin=> dòng=0=>nội trở lớn nhất) khi dòng lớn sẽ làm chết IC ổn áp. Công suất rơi trên 7805 sẽ đc tính:
                      12V-5V=7V. (7V rơi trên IC)
                      công suất mà IC 7805 phải chịu= 7 x I_nạp(toàn mạch). điện trở ở đây để giảm dòng này, nó đc mắc nối tiếp trong mạch (trở và IC nối tiếp nên dòng qua như nhau). chú ý một điều là các mạch nạp điện đều dựa trên nguyên tắc bình thông nhau...
                      Đỏ: Bạn có chắc là đúng không? tài liệu nào nói thế?

@chủ topic: Không phải cứ có nguồn là sạc được. Vì cái sạc điện thoại không phải hãng nào cũng giống nhau, nó có thể thiết kế thêm các chân phụ để kiểm tra "đúng" là nguồn đã được cắm vào.
                      Việc sử dụng 7805 nối tiếp với PIN sạc hoàn toàn có thể được.

Thông thường với các loại điện thoại pin chỉ còn tầm 3V là nó không hoạt động nữa, nên hầu hết là điện áp ban đầu là 3V sạc đến 4.2V. Bạn dùng 1 con trở công suất
                      OUT 7805 ---> Trở công suất (10 Ohm)---> PIN

Nguồn của bạn sẽ bị giới hạn bởi dòng 500mA.
                      Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

xin chào bạn daominhchien, bạn có thể vẽ ra cho mình xin cái mạch nhe,,,cám ơn nhiều
                        mình hiện ko ngồi máy tính ở nhà nên ko có phần mền để vẽ, thực tế cái điện thoại của bạn ko nhận nạp là do bên trong ĐT có đi qua 1 IC nạp mà các thợ thường gọi chung là IC nguồn, nó đc điều khiển bởi CPU của ĐT, nó phát hiện ra điện áp lệch và dòng của bạn ko đúng quy định nhà thiết kế. Để có đc cái nạp từ 12V xe máy, bạn nên xem điện áp ghi trên cái nạp sịn của ĐT đó. Theo tôi bạn nên lắp = transito... kiếu như mạch ổn áp có triết áp(biến trở) điều chỉnh để lấy điện áp hợp lý và thay đổi trở hạn dòng để cho dòng đúng tiêu chuan của nhà thiết kề
                        Chúc bạn thành công!
                        Diễn đàn có nút cảm ơn mà
                        Last edited by daominhchien; 25-05-2010, 10:48. Lý do: chinh tả

Comment

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
                          Đỏ: Bạn có chắc là đúng không? tài liệu nào nói thế?

@chủ topic: Không phải cứ có nguồn là sạc được. Vì cái sạc điện thoại không phải hãng nào cũng giống nhau, nó có thể thiết kế thêm các chân phụ để kiểm tra "đúng" là nguồn đã được cắm vào.

Thông thường với các loại điện thoại pin chỉ còn tầm 3V là nó không hoạt động nữa, nên hầu hết là điện áp ban đầu là 3V sạc đến 4.2V. Bạn dùng 1 con trở công suất
                          OUT 7805 ---> Trở công suất (10 Ohm)---> PIN

Nguồn của bạn sẽ bị giới hạn bởi dòng 500mA.
                          cảm ơn bạn! mình xin trả lời như thế này:
                          1/ "nội trở nguộn nhỏ nhất" đồng nghĩa dòng của nguồn đó lớn nhất.
                          2/ mình nói cách hạ nguồn là vì bạn siemens_2005 có hỏi:
                          3/ mình hoàn toàn đồng ý với bạn là :

Thông thường với các loại điện thoại pin chỉ còn tầm 3V là nó không hoạt động nữa, nên hầu hết là điện áp ban đầu là 3V sạc đến 4.2V.

Comment

Mình xin trả lời như thế này. đơn giản thôi. Bạn dùng con ổn áp 7805 là đúng rồi.......Mình chỉ bạn như thế này:
                            Bạn chỉ cần có con ổn áp 7805, con tụ 1000MF/25V, và 1 con diode 4007. Cách làm:
                            Nghiêng phần có số trên con 7805 về phía mình, từ trái qua phải là các chân B , C , E . Chân B nối diode 4007 ( đầu có màu bạc quay vào chân B ) đầu còn lại nối vào với cực dương(+) của ắc quy, chân C nối với chân (-) của tụ sau đó nối vào cưc âm của ắc quy. Còn lại chân E nối với chân (+) của tụ. Sau đó lấy dây sạc điện thoại, nối dây âm của dây sạc vào chân B, dây dương vào chân E. Như vậy là xong, nếu không được bạn chỉ cần đảo chiều dây sạc và nối lại

Comment

Nguyên văn bởi heothongthai Xem bài viết
                              Mua cái xạc của ô tô giá khoảng 25k. Về tháo ra lắp thêm con điện trở công suất 10 ôm. Nối thẳng vào bình điện 12V DC của xe máy.Tha hồ mà xạc. Dòng xạc khoảng 400mA. Mình đã xài 2 năm nay rùi. Đã thử cho Nokia N73 và Nokia 1110
                              tháo cái sạc ĐT cho ô tô ra rồi nối con 10 ôm vào đâu bạn!
                              bạn có thể vẽ sơ qua sồ đấu của bạn chia sẻ dc ko/
                              thanks!

Comment

Về tác giả

Collapse

siemens_2005 Tìm hiểu thêm về siemens_2005

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X