Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hỏi về cái cầu chì [gấp]

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin hỏi về cái cầu chì [gấp]

Chào mọi người, tớ có cái đồng hồ lịch vạn niên tự dưng lăn ra hỏng. Ban đầu đặt nằm ngang còn lên điện, dựng lên là tắt hẳn. 1 lúc sau loay hoay thế là vặn vặn caí nút cầu chì thì tắt ngóm +_+.
    Tớ nghĩ là có lẽ tại cái cầu chì. Anh em cho hỏi cầu chì ống như hình trên thì có cần 1 đoạn dây nối 2 cực của cầu chì ko. Vì tớ thấy hình như có cái dây bị đứt ra.
    Thank nhiều.

bỏ đi, nối cái dây vào là đc, điện thành phố thì chắc ổn định, k cần cầu chì đâu

Comment

Cái này là cầu chì ống.Nó có sợi dây bên trong.THeo bạn thì nó đứt rồi thì đúng rồi.Mua cái mới thay đi

Comment

Cân gì cầu chì nhồi nguyên cái ghim giấy vào ok ngay,bao đảm đứt lần nữa thì "đứt đừn"luôn
        Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

à, đoạn dây trong ống thì ko đứt bạn ạ. Ý mình là có cần đoạn dây nằm bên ngoài ống nối 2 đầu của ống ko. Vì trong cái lỗ cắm cầu chì mình thấy có 1 đoạn dây cắm trong đấy. Như cái ảnh mình post lên là cầu chì hỏng tháo ở 1 món khác, 1 đầu của nó đính thêm 1 cơ số dây kim loại nên mình tưởng là phải nối thêm ở ngoài nữa
          Mình cũng nghĩ là tháo ra đấu thẳng vào là được nhưng sợ cái mạch bên trong loằng ngoằng quá. Để sáng mai tháo ra thử xem.
          Thank ae

Comment

Thế này cho nhanh,bác dứt luôn 2 cái dây nối đến cái ống đó ra nối trực tiếp nó vào nhau khỏi lo cầu chì nữa,có 2 dây thôi mà
            Phân phối kim thu sét ....thiết bị chống sét lan truyền,phụ kiện

Comment

tôi cũng gặp trường hợp này rồi, bác lấy một đoạn dây đồng nhỏ rồi hàn phía ngoài ở hai bên cái cầu chì là được, chạy ngon lành

Comment

Nguyên văn bởi hieufibo Xem bài viết

Chào mọi người, tớ có cái đồng hồ lịch vạn niên tự dưng lăn ra hỏng. Ban đầu đặt nằm ngang còn lên điện, dựng lên là tắt hẳn. 1 lúc sau loay hoay thế là vặn vặn caí nút cầu chì thì tắt ngóm +_+.
                Tớ nghĩ là có lẽ tại cái cầu chì. Anh em cho hỏi cầu chì ống như hình trên thì có cần 1 đoạn dây nối 2 cực của cầu chì ko. Vì tớ thấy hình như có cái dây bị đứt ra.
                Thank nhiều.
                bác cứ cầm cái đồng hồ để đo cái cầu chì là khỏi phải "hình như có cái dây bị đứt"
                mình nối trực tiếp đầu gắn cầu chì vào thì nhỡ sau này nó cháy nữa thì phí lắm. Bác ra cửa hàng linh kiện điện tử mua 1 cái cầu chì mới về lắp vào cho nó pro. 2k 1 chiếc thui

Comment

Nguyên văn bởi hieufibo Xem bài viết
                  à, đoạn dây trong ống thì ko đứt bạn ạ. Ý mình là có cần đoạn dây nằm bên ngoài ống nối 2 đầu của ống ko. Vì trong cái lỗ cắm cầu chì mình thấy có 1 đoạn dây cắm trong đấy. Như cái ảnh mình post lên là cầu chì hỏng tháo ở 1 món khác, 1 đầu của nó đính thêm 1 cơ số dây kim loại nên mình tưởng là phải nối thêm ở ngoài nữa
                  Mình cũng nghĩ là tháo ra đấu thẳng vào là được nhưng sợ cái mạch bên trong loằng ngoằng quá. Để sáng mai tháo ra thử xem.
                  Thank ae
                  không hiểu bạn nói cái gỉ nữa, nhưng cái dây trong cái ống thủy tinh đó phải nối với hai cái chụp ở ngoài ống thủy tinh.

Comment

Ra tiệm mua cái càu chì mới 1000d/cai . Nên lắp để bảo vệ, đấu trực tiếp nếu có sự cố có thể cháy hết. gây hỏa hoạn

Comment

Điện thành phố không sao đâu.lầy một đoạn dây đút vào là nó chạy đấy không tin thử mà xem

Comment

mình làm thử với cái màn máy vitinh rồi chăng sao cả

Comment

Nguyên văn bởi that Xem bài viết
                          mình làm thử với cái màn máy vitinh rồi chăng sao cả
                          biết là thế, nhưng sao mà giám chắc điện thành phố sẽ không sao đâu hở bác, mình cứ mua cái cầu chì mới cho chắc, như cái cầu chì cũ của bác gì đó cũng cháy thì không có cầu chì mới thì chắc vài hôm cái đồng hồ cũng cháy luôn. Em nghĩ không nên bác ạ, làm gì cho nó đảm bảo và tiết kiệm nhất mới là quốc sách

Comment

Nguyên văn bởi that Xem bài viết
                            Điện thành phố không sao đâu.lầy một đoạn dây đút vào là nó chạy đấy không tin thử mà xem
                            điện thành phố thì ảnh hưởng gì đến cái cầu chỉ. tăng giảm điện áp đột ngột thì có cầu chì thì cũng vậy thôi, không có thay đổi được gì đâu. cầu chì có tác dụng bảo vệ mạch của bạn bị đoạn mạch hay chập chạp gì đó, không may thiết bị của bạn bị sử cố gì thì bộ nguồn của bạn cũng không ảnh hưởng gì.

Comment

Cho dù điện thành phố có ổn định đi chăng nữa nhưng dòng điện trong các thiết bị điện tử cũng không ai dám đảm bảo là nó không thay đổi. Nó phụ thuộc rất nhiều vào môi trường như nhiệt độ, độ ẩm...Vì vậy chúng ta cứ sử dụng cầu chì là hơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

hieufibo Tìm hiểu thêm về hieufibo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X