Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi cái mạch này!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi cái mạch này!

Em search trên mạng thấy có mạch này, đây là mạch chạy bóng tuýp 40W bằng acquy 12V. Em thấy nó nhỏ gọn, dùng 2 van công suất. Nhưng kô biết sơ đồ mạch nó thế nào. Các cao thủ có thể từ mặt trên của mạch vẽ cho em cái sơ đồ nguyên lý của nó được không ạ? Em cảm ơn lắm

Nguyên văn bởi cuongthinh Xem bài viết

Em search trên mạng thấy có mạch này, đây là mạch chạy bóng tuýp 40W bằng acquy 12V. Em thấy nó nhỏ gọn, dùng 2 van công suất. Nhưng kô biết sơ đồ mạch nó thế nào. Các cao thủ có thể từ mặt trên của mạch vẽ cho em cái sơ đồ nguyên lý của nó được không ạ? Em cảm ơn lắm
    Không nhìn thấy mặt dưới thì có thánh cũng không thể vẽ chính xác được. Chỉ biết đây là một mạch dao dao động blocking dùng 2 transistor.

Comment

Ra chợ trời mua ngay bóng compact 12V về phá ra tha hồ vẽ.
      Last edited by ndp62; 18-08-2009, 16:41. Lý do: xxx

Comment

http://dientuvietnam.net/forums/arch...p/t-17380.html

http://www.pavouk.org/hw/lamp/en_index.html#bigluz20w
        Last edited by thienpht; 20-08-2009, 09:53.

Comment

Đây là mạch blocking kép dùng 2 Transistor.Tôi có sơ đồ nhưng chưa lắp thử, ko biết nếu chế tạo chính xác thì nó có sáng bằng đèn 40W /220V kô ?

Comment

Thế anh cho em sơ đồ được không ạ? Em mún làm một cái, nhà em hay mất điện quá, toàn phải ăn cơm bằng nến (đèn cầy). HE.
            Thanks bác nhiều!

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Đây là mạch blocking kép dùng 2 Transistor.Tôi có sơ đồ nhưng chưa lắp thử, ko biết nếu chế tạo chính xác thì nó có sáng bằng đèn 40W /220V kô ?
              Thực ra, đèn tuýp các loại đều có điện áp hiệu dụng khoảng 90-110V. Nó chạy trên 220V được vì 1 nửa áp rơi trên chấn lưu (ballast)!

Comment

Em đã làm thử vài cái rồi, cuốn bằng thanh ferrit antena dài AM, có cái thì chạy, tran rất mát nhưng chưa đủ độ sáng, cái thì tran rất nóng chắc là do cuốn biến áp chưa chuẩn.

Comment

tiện đây tui cũng đang tìm cái mạch compact 12v nhưng không thấy, tui đã tự chế cái compact 12v dùng 1 transistor nó rất sáng nhưng vừa cháy mất cái biến áp, chắc do mình quấn sai số vòng.
                  bác nào biết xin chỉ dùm với, chỉ cần chỉ giúp cái điện áp đặt vào 2 đầu ống compact cũng được. chứ làm bừa nó cháy quấn lại cực lắm.
                  mà bác nào tính hộ cái biến áp thì tốt quá : (lõi khoảng 0,5 cm2 )

Comment

Mạch compact 12V nó dùng 2 transitor D882.Điện áp làm việc khoảng 60V-70V,còn điện áp lúc khởi động chắc phải cao hơn nó mới khởi động được.(>300-400V tùy theo từng loại đèn.)Tốt nhất là bạn ra chợ mua bóng compact12V về mở ra xem mà thwur nghiệm.

Comment

tui làm cái mạch compact 12v thấy tổn thất điện lớn, dễ cháy, cuộn biến áp vất vả (do điện áp cao nó mới sáng), ống compact bị đen đầu. hiện tui đang có ý định làm cái mạch chuyển 12v sang 220v để thắp bóng compact nhưng thấy nếu tạo dao động sin 50 héc thì hết hơi, biến áp to khổng lồ. không biết điện 220v DC tần số cao (do 1 tran tạo dao động) dùng thắp bóng compact hay đèn ống gì đó có được không ? bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp với !

Comment

Nguyên văn bởi kk.1000 Xem bài viết
                        tui làm cái mạch compact 12v thấy tổn thất điện lớn, dễ cháy, cuộn biến áp vất vả (do điện áp cao nó mới sáng), ống compact bị đen đầu. hiện tui đang có ý định làm cái mạch chuyển 12v sang 220v để thắp bóng compact nhưng thấy nếu tạo dao động sin 50 héc thì hết hơi, biến áp to khổng lồ. không biết điện 220v DC tần số cao (do 1 tran tạo dao động) dùng thắp bóng compact hay đèn ống gì đó có được không ? bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp với !
                        Tôi đã chuyển 12v sang 220v bằng mạch sạc diện thoại chạy 2 con D882 điện áp ra có tần số cao ( dựa theo mạch chợ Nhật tảo), tôi quấn lại biến áp và thay 2 transistor công suất lớn hơn sau đó dùng đèn compact 18w rất tốt và không hao bình .

Comment

Bác mobietppc có thể hướng dẫn thêm một chút cách cải tạo các mạch nạp di động ấy không a. nếu có vẽ lại sơ đồ luôn thì tốt quá. Em đang muốn chế cái cột đèn dùng năng lượng gió quay máy phát điện 1 chiều nạp vào bình 12V sau đó nghich lưu thắp sáng bóng compact 18W.

Comment

bác moibietppc có kinh nghiệm chỉ giúp em cái mạch đó với, hay quá, mạch sạc điện thoại rất dễ kiếm, bác chỉ giúp thông số các linh kiện thay đổi nhất là số vòng biến áp, để em làm 1 cái dùng xem sao chứ chưa có kinh nghiệm làm mò thì khó lắm. thank bác nhiều...

Comment

Về tác giả

Collapse

cuongthinh Tìm hiểu thêm về cuongthinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X