Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mọi người chọn kích điện loại nào

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hi hi, mình và bác tien138 có hoàn cảnh giống nhau thế, nhưng mình có em bé cách đây hơn 1 năm rồi. Hiện tại mình đang có một máy phát điện 2,3 KVA, của tàu thôi (Dominia) nhưng chạy rất hay, tuy nhiên nếu mất điện ban đêm thì không dùng được. Thế là phải mua thêm một con Acquy 100Ah nữa, nhưng mình không chơi kích mà dùng các động cơ 12V, dùng các quạt hỏng độ lại, chạy rất OK. Tuy nhiên phải chế thêm bộ nạp, mà nạp dòng cho acquy 100A thì cũng khá phức tạp, nhất là phần biến áp. Hôm rồi lắp thử bộ kích dùng 4047 kết hợp vời sò 3055 kéo thử con quạt tường của cơ quan, thấy tít mù luôn. Bọn học sinh xúm lại test thử khá OK. Tuy nhiên mình không có thời gian test lâu nên chưa dám nhận xét gì về sóng Sin hay không Sin cả, song kiều gì thì quạt cũng quay tít luôn. Mình thấy các bác ở trên tính toán dung lượng acquy chưa OK lắm, mình đính chính như sau: Acquy của chúng ta sử dụng đại đa số là Start Battery nên chỉ có thể dùng tới 80% dung lượng thôi, nhà sản xuất cũng khuyến cáo như thế. Tuy nhiên em cứ tính mạnh tay một chút: 12V-100Ah, nếu bác dùng tải 12V - 100A thì dùng trong 1 giờ, tải 12V-10A thì dùng trong 10 giờ, dùng 80% thì dùng trong 8giờ. Như vậy nếu bác dùng 12V-10A =120W thì dùng được 8 giờ. Em dùng 2 con động cơ 12V-2A tức là 4A thì em dùng được tới 20 giờ cơ, thoải mái chưa! Nếu bác dùng bộ kích thì bác cứ tính hiệu suất 80% đi, kiều gì cũng thua dàn động cơ 12V của em. Mà trên thị trường hiện nay thiếu gì quạt 12V, khoảng trên dưới 100 ngàn thôi. Cái thằng gì bán 500 ngàn thì đứng có mua, nó chặt chém đấy. À quên, một bộ nạp acquy 12V 100A nếu kiếm được cục biến áp lớn là OK nhất, nếu không xin bác 700K nhé. Còn acquy 100A tầm 1,8T, em biết trước mùa này mất điện nên mua từ mùa đông có 1,2T thôi....

Comment

Nguyên văn bởi congthang Xem bài viết
      Hi hi, mình và bác tien138 có hoàn cảnh giống nhau thế, nhưng mình có em bé cách đây hơn 1 năm rồi. Hiện tại mình đang có một máy phát điện 2,3 KVA, của tàu thôi (Dominia) nhưng chạy rất hay, tuy nhiên nếu mất điện ban đêm thì không dùng được. Thế là phải mua thêm một con Acquy 100Ah nữa, nhưng mình không chơi kích mà dùng các động cơ 12V, dùng các quạt hỏng độ lại, chạy rất OK. Tuy nhiên phải chế thêm bộ nạp, mà nạp dòng cho acquy 100A thì cũng khá phức tạp, nhất là phần biến áp. Hôm rồi lắp thử bộ kích dùng 4047 kết hợp vời sò 3055 kéo thử con quạt tường của cơ quan, thấy tít mù luôn. Bọn học sinh xúm lại test thử khá OK. Tuy nhiên mình không có thời gian test lâu nên chưa dám nhận xét gì về sóng Sin hay không Sin cả, song kiều gì thì quạt cũng quay tít luôn. Mình thấy các bác ở trên tính toán dung lượng acquy chưa OK lắm, mình đính chính như sau: Acquy của chúng ta sử dụng đại đa số là Start Battery nên chỉ có thể dùng tới 80% dung lượng thôi, nhà sản xuất cũng khuyến cáo như thế. Tuy nhiên em cứ tính mạnh tay một chút: 12V-100Ah, nếu bác dùng tải 12V - 100A thì dùng trong 1 giờ, tải 12V-10A thì dùng trong 10 giờ, dùng 80% thì dùng trong 8giờ. Như vậy nếu bác dùng 12V-10A =120W thì dùng được 8 giờ. Em dùng 2 con động cơ 12V-2A tức là 4A thì em dùng được tới 20 giờ cơ, thoải mái chưa! Nếu bác dùng bộ kích thì bác cứ tính hiệu suất 80% đi, kiều gì cũng thua dàn động cơ 12V của em. Mà trên thị trường hiện nay thiếu gì quạt 12V, khoảng trên dưới 100 ngàn thôi. Cái thằng gì bán 500 ngàn thì đứng có mua, nó chặt chém đấy. À quên, một bộ nạp acquy 12V 100A nếu kiếm được cục biến áp lớn là OK nhất, nếu không xin bác 700K nhé. Còn acquy 100A tầm 1,8T, em biết trước mùa này mất điện nên mua từ mùa đông có 1,2T thôi....
      cái giá 1,2T/ắc quy là bác mua Ắc Quy loại ji thế kín hay hở. em cũng mua 1 cái mùa đông cho công ty em cái ắc quy khô của Korea giá 1,8T bằng bgio
      Nếu bác mua ắc quy hở loại của GS hau Pinaco thì có lẽ bác mua phải ắc quy dỏm. nhân tiện em nói lun vụ ắc quy này. riêng loại ắc quy 100A của GS và Pinaco có 2 loại
      Loại 1: là đồ xịn của công ty lại này khi ch]a đổ A XÍT vào cân lên dc khoảng 21kg
      Loại 2: Là đồ Nam Định khi chưa đổ A Xít vào cân dc chỉ khoảng 18kg do nó rút bớt chì
      Hiện tại đang có cái biến áp nhỏ thui nhưng là của Germany là 12-15V - 8A (sơ cấp có nhiều nấc) và 1 con Diot cầu 30A rùi chắc là đủ để xạc cho bình 100Ah hôm trước để nấc 12V nạp cho bình 32Ah chỉ 4 tiếng là đầy. chỉ có một điều là không biết là tự ngát khi đầy bình
      Cho mình hỏi lun để nạp cho bình 12V thì đầu ra của biến áp trước khi chỉnh lưu là 12V là tốt hay 14V

Comment

Mình không dùng hàng của Việt Nam, mấy ông chạy ô tô kêu chất lượng kém lắm. Mình chơi con Tiger của Thái Lan. Hồi mình mua là mua của mấy tay nhảy đồ nên có 1,2T thôi, chứ giá thật lúc đó là 1,65T cơ. Mình cũng chẳng cân làm gì, nhưng chở nó oằn cả xe, dễ đến hơn 30 kí luôn đó, chạy thử mấy con đèn Halogen 100W thấy dung lượng đảm bảo, hàng có bảo hành 9 tháng luôn, thế là lấy thôi. Hồi đó mình định chơi con Phoenix của Tia Sáng nhưng giá quá đắt. Hang Phoenix cọc vuông là hàng chuyên dùng cho UPS nhưng mấy ông bán kích điện khuyên không nên chơi vì khi phóng dòng lớn trong thời gian dài nó nhanh hỏng lắm. Mà kích điện thì dòng vào rất lớn. Mấy ổng cũng khuyên đã chơi kích thì không nên chơi acquy khô, vì khi phóng dòng lớn trong thời gian dài rất mau khô nước, mà cái giống đó không bảo dưỡng, sửa chữa được. Hồi mình lấy ácquy mấy thằng nó bán con Atlast 100A có 1,55T thôi. Tóm lại cứ chơi hàng axit, trục trặc vứt cho nó là OK. Ghét cái hàng axits phải xạc định kỳ, thường thì một tháng một lần, nếu không là toi đấy nhé, mình mất con GS 50ah cũng vì lý do đó.

Comment

Nguyên văn bởi congthang Xem bài viết
          Mình không dùng hàng của Việt Nam, mấy ông chạy ô tô kêu chất lượng kém lắm. Mình chơi con Tiger của Thái Lan. Hồi mình mua là mua của mấy tay nhảy đồ nên có 1,2T thôi, chứ giá thật lúc đó là 1,65T cơ. Mình cũng chẳng cân làm gì, nhưng chở nó oằn cả xe, dễ đến hơn 30 kí luôn đó, chạy thử mấy con đèn Halogen 100W thấy dung lượng đảm bảo, hàng có bảo hành 9 tháng luôn, thế là lấy thôi. Hồi đó mình định chơi con Phoenix của Tia Sáng nhưng giá quá đắt. Hang Phoenix cọc vuông là hàng chuyên dùng cho UPS nhưng mấy ông bán kích điện khuyên không nên chơi vì khi phóng dòng lớn trong thời gian dài nó nhanh hỏng lắm. Mà kích điện thì dòng vào rất lớn. Mấy ổng cũng khuyên đã chơi kích thì không nên chơi acquy khô, vì khi phóng dòng lớn trong thời gian dài rất mau khô nước, mà cái giống đó không bảo dưỡng, sửa chữa được. Hồi mình lấy ácquy mấy thằng nó bán con Atlast 100A có 1,55T thôi. Tóm lại cứ chơi hàng axit, trục trặc vứt cho nó là OK. Ghét cái hàng axits phải xạc định kỳ, thường thì một tháng một lần, nếu không là toi đấy nhé, mình mất con GS 50ah cũng vì lý do đó.
          ồ nếu là đồ ngoại thì không có hàng dỏm
          vì theo bạn em nói thì hàng dỏm chỉ có loại 100Ah của GS và PINACO thui
          bác mua của mấy ông đó thì rẻ rùi PINACO mà đổ đầy A XÍT vào gần 40Kg đó

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
            Nếu bạn suy nghĩ thật kỹ, sẽ thấy kích điện là không phù hợp, bất kể công nghệ thế nào.

Thử làm phép tính đơn giản: bình ắc-quy 12 V, 100 Ah cho tổng điện năng 1,2 KWh. Với hiệu suất 80%, bạn chỉ dùng được gần 1 KWh - chỉ khoảng 3 giờ chạy máy tính một mình (nếu máy mạnh có khi chỉ được hơn 2 giờ), 12 giờ chạy quạt cây 60 W một mình. Nếu dùng cả máy tính lẫn quạt còn nhanh hết hơn nữa, chưa kể những thiết bị khác. Hiệu suất 80% cũng khó có ở loại kích điện rẻ tiền. Kích điện rẻ tiền thì bộ nạp ắc-quy cũng khó mà tốt được, tuổi thọ bộ ắc-quy chỉ khoảng 2 năm.

Như vậy sẽ phải gánh 3 chi phí: (1) mua bộ kích điện và bộ ắc-quy (tổng cũng khá cao đấy), (2) tiền điện để nạp ắc-quy, (3) chi phí thay ắc-quy sau vài năm sử dụng (giả thiết bộ kích vẫn chạy tốt). Quá nhiều so với kết quả thu được.

Cách giải quyết của người không chuyên: kiếm cái máy phát điện chạy xăng công suất cỡ 500 VA. Giá vừa phải, độ ồn cũng khá thấp, dùng cần thận có thể chạy cả chục năm.

Cách giải quyết của người làm điện tử: tự làm lấy bộ kích điện, có thể không ra sin, nhưng chạy tốt cho máy tính và (có thể) cả quạt. Dành tiền mua lấy bộ ắc-quy to hơn dùng cho sướng. Trình độ cao hơn thì làm pure-sin inverter. Biết một chút nữa thì chế bộ nguồn máy tính chạy trực tiếp từ ắc-quy - thực ra khá dễ và hiệu suất cao.
            Nguyên văn bởi vudoan Xem bài viết
            Theo mình chọn loại nào còn tùy theo nhu cầu của người sử dụng. nếu chỉ để chạy các tải không có cảm kháng thì loại nào cũng được, còn nếu chạy quạt thì dùng loại ra xung vuông rõ ràng là không ổn.
            Tất nhiên để ra sóng sine chuẩn ( pure sine) là điều cực khó, hoặc đắt tiền, bạn có thể chọn loại gần sine là được.
            Có 2 cách thử đơn giản:
            1.chạy thử quạt với cả 3 tốc độ nghe không thấy gõ là được.
            2.dùng cái đèn bàn có điều chỉnh độ sáng bằng BCR hoặc SCR, nếu chỉnh được độ sáng 1 cách mịn màng là được, vì xung vuông đưa vào mạch này hầu như không điều chỉnh được góc pha!
            tình hình là hỏi ý kiến các bác nhiều quá mà chưa thấy kết quả nên hôm nay em đi mua rồi tìm quê em thì không thể tìm dc mấy loại sine chuẩn và loại robot đâu cả. em ra 1 cửa hàng chỗ em quen hay sửa đồ điện tử cho công ty em. em hỏi mua kích sau khi hỏi nhu cầu của em ông ấy đưa cho em cái kích CHINA không có sạc loại 1000W giá 600K.
            lúc ông ấy đưa nhìn em cũng ngại vì nhìn cái đó trông bé tẹo mà điêu quá. thấy các bác trên này chê nhiều quá. ông chủ liền cầm cái ắc quy 50Ah với 1 cái bóng sợi đốt 500W + 1 cái 100W cho chạy qua kích thắp liền 30 phút thấy không sao cả
            Khi em hỏi về chạy quạt thì ông ấy nói là cứ đem về chạy nếu cháy quạt đem ra ông ấy quấn lại miễn phí luôn
            Vì là chỗ quen biết và ông ấy nhiệt tình quá nên em lấy 1 cái về dùng tạm
            đây là toàn bồ hình nó đang chạy. hiện tại em thấy khá hài lòng về nó không biết sau này thì thế nào. nhưng có một vài điểm hơi khó chịu là quạt gió nó kêu to quá và khi cắm cái này vào để kích xem tivi thì cứ phải bật 2 lần mới dc vì cắm vào lần thứ nhất bật lên thì máy báo lỗi rồi cắt ngay em lại phải tắt máy đi bật tiếp lần nữa mới dc. em điện hỏi người bán thì dc biết do quận khử từ trong nó tích điện nên nó ngắt và máy làm việc tốt nên nó cắt kịp thời

Em đã thử với quạt rồi với cái quạt CHINA em chạy liền 4h sờ vào quạt chỉ thấy hơi nóng chút và nghe tiếng cũng hơi gằn
            Còn với cái quạt này của em thì không thấy gằn lun và cũng không nóng nữa. cái quạt này ngày xưa bà già mua hết 1 tháng lương đó

Em còn có 1 thắc mắc là với loại kích này dùng cho tải là các loại xạc điện thoại và LAPTOP có dc không. vì mấy cái này đắt xiền mà toàn đồ điện tử nên em không dám làm liều

Comment

Nguyên văn bởi chipnho
              nó chơi 8 bình mắc nối tiếp = 96 Vdc
              8 bình nối riếp nhau khiếp thế
              như vậy dòng phóng cao phải bít nhỉ

Comment

tự chế đc là hay nhất
                Lê Nhật Tân
                SDT: 0916.523.911
                YM: tandt8x
                E Mail:

Comment

Con UPS này của bác khủng thật đấy, hàng Online thì thuộc hệ True Sinewave rồi. Nhưng dung lượng thì chẳng được là bao, 8 acquy kia tổng dung lượng cỡ 72Ah không, nhưng điện áp vào lớn như vậy thì sau này muốn chơi acquy ngoài là khó đấy nhỉ????

Comment

@tien138: Bác ơi quê bác ở đâu vậy?
                    Mà bán bộ đó có 600k loại 1000w là quá ổn, làm thêm bộ sạc tự động khoảng 300 - 400k là ok.
                    Không biết loại này có bán nhiều chưa nhỉ.
                    Em thấy vậy là ok rồi đấy

Comment

Nguyên văn bởi tuongpt Xem bài viết
                      @tien138: Bác ơi quê bác ở đâu vậy?
                      Mà bán bộ đó có 600k loại 1000w là quá ổn, làm thêm bộ sạc tự động khoảng 300 - 400k là ok.
                      Không biết loại này có bán nhiều chưa nhỉ.
                      Em thấy vậy là ok rồi đấy
                      Em nghĩ loại này ở đâu cũng bán mà mình thấy mọi người mua trên CHỢ TRỜI loại 500W giá có 350K thôi mà
                      Loại này là kích rẻ nhất thuộc loại "TÀU KHỰA" 100% nhé
                      Dùng loại này nếu biết cách dùng cũng bền lắm nó ghi 1000W nhưng chắc công suất liên tuch khoảng 300W thôi với mình như thế là đủ vì ắc quy có 100Ah mà công suất cao chẳng để làm ji
                      10 ngày nay hôm nào chỗ em cũng mất điện mỗi ngày lại mất nhiều hơn có ngày bị cắt 16 tiếng cơ em bật cái này suốt mà chưa thấy hỏng

Comment

Bạn nào cũng đúng cả!. mấy cái inv DC-AC đó cần chạy khoảng 70% tải mới bảo đảm sin đc, (dù là loại tốt nhất có mạch hồi tiếp bên trong). Nhưng không phải lo! vì ngoại trừ motor ra (quạt, bơm nướcc...) thì hầu hết các thiết bị mình đang sử dụng đều xài nguồn swithching không hà!!! (máy tính, TV, đầu DVD, kể cả một số máy lạnh đời mới....). trước khi vào mạch swithching thì AC dù sin hay không sin cũng đã thành DC rồi! (máy lạnh xài inverter cũng vậy). Vì vậy mình nghĩ chỉ quan trọng vấn đề công suất, giá thành và nhu cầu mình đang cần sử dụng.... (chẳng ai đi dùng nó để bơm nước bao giờ!!)

Comment

Bạn nào kg tin đi ra mua cái UPS của cửa cuốn về mà xem, kg rẻ đâu! (khoảng 5000k đấy!) loại này chuyên chạy cho motor cửa cuốn công sất khoảng 0,5- 1 HP đó. Nó vẫn không hoàn toàn sin, sai tần số khi áp accu thấp. Mạch của nó hồi tiếp tuyệt vời luôn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
                            Bạn nào kg tin đi ra mua cái UPS của cửa cuốn về mà xem, kg rẻ đâu! (khoảng 5000k đấy!) loại này chuyên chạy cho motor cửa cuốn công sất khoảng 0,5- 1 HP đó. Nó vẫn không hoàn toàn sin, sai tần số khi áp accu thấp. Mạch của nó hồi tiếp tuyệt vời luôn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
                            Hình như nó thiết kế riêng cho cửa quấn mà cửa quấn lại chạy ở chế độ ngắn nên loại nào mà chả dc nó chỉ chạy có 5 phút thôi mà

Comment

Nguyên văn bởi 75mhz Xem bài viết
                              Bạn nào cũng đúng cả!. mấy cái inv DC-AC đó cần chạy khoảng 70% tải mới bảo đảm sin đc, (dù là loại tốt nhất có mạch hồi tiếp bên trong). Nhưng không phải lo! vì ngoại trừ motor ra (quạt, bơm nướcc...) thì hầu hết các thiết bị mình đang sử dụng đều xài nguồn swithching không hà!!! (máy tính, TV, đầu DVD, kể cả một số máy lạnh đời mới....). trước khi vào mạch swithching thì AC dù sin hay không sin cũng đã thành DC rồi! (máy lạnh xài inverter cũng vậy). Vì vậy mình nghĩ chỉ quan trọng vấn đề công suất, giá thành và nhu cầu mình đang cần sử dụng.... (chẳng ai đi dùng nó để bơm nước bao giờ!!)
                              Cũng đồng ý với ý kiến này nhưng mà 70% là đối với loại kích tên tuổi và thương hiệu một chút nhé còn với mấy loại TÀU KHỰA thì chie nên từ 30-50% cho an toàn. em mua cái 1000W về chỉ chạy MAX là 150W còn bình thường chỉ khoảng 100W. hi vọng em nó thọ qua cái mùa hè này
                              Mấy hôm nay chỗ em đổi lịch mất điện khiếp quá. trước kia một ngày chỉ mất điện 8 tiếng thui, còn bây giờ nó lại đảo ngược lại rồi một ngày chỉ có điện 8 tiếng thui hiccccccccc nó mất từ 6h sáng đến 9h đêm khổ quá

Comment

Bây giờ đang có inverter Apollo đã có bác nào dùng chưa? Thông số của nó em thấy khủng quá! Các Pro cho xin ý kiến
                                HTML Code:
                                http://www.apollotw.com/web_e/html/02_product/show.php?num=22&kind=17
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

tien138 Tìm hiểu thêm về tien138

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X