Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mọi người chọn kích điện loại nào

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi 01695858286 Xem bài viết
    tôi cần mạch bảo vệ điện áp giảm cho kích, kích của tôi không có mạch này bạn nào giúp được không? ví dụ khi điên áp lấy ra của bình giảm xuống còn khoảng 8v thì cắt mạch không cho kích làm việc nữa. mà tôi thấy khi sử dụng điện bình giảm xuống còn khoảng 7 - 8v rùi nếu mình ngăt mạch ra để 1 thời gian sau bình điện tự hồi về được 10 - 11v phải không a e?
    Khi AQ phóng điện, nội trở của nó tăng dần nên áp trên 2 cực giảm (nếu dòng tải không đổi). Khi áp giảm dưới 10,5V thì nên giảm tải để áp tăng lên, có thể sử dụng tiếp nhưng năng lượng dự trữ của AQ không còn nhiều nữa. Việc dùng AQ 12V đến khi còn 7-8V là không an toàn, giảm tuổi thọ của bình. Bạn nên mua 1 vôn kế để theo dõi điện áp AQ từ đó điều chỉnh công suất sử dụng cho phù hợp. Hoặc lắp 1 mạch cảnh báo bằng tín hiệu âm thanh khi áp giảm dưới 10,5V để chủ động điều chỉnh tải chứ không cần phải tự ngắt kích.
    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Các bác cho e hỏi nhà e đang định mua bộ acqui với bộ invert nhưng hiện tại chưa biết dùng của hãng nào. Giá cũng vừa phải thôi. Cả acqui + invert tầm 3tr thôi. Theo các bác nên mua như thé nào và mua ở đâu ah. E ở Hà Nội nhé. Thanks các bác trước.
      PTITER

Comment

Các bạn ơi để đóng cắt nguồn ắc quy (50ADC) tự động thì dùng linh kiện nào đc?

Comment

Theo Việtnam net đây:

Hà Tĩnh:
          Nổ bình ắc quy, 8 người bị thương
          - Bình ắc quy dùng để kích điện sinh hoạt trong nhà phát nổ khiến 8 người trong gia đình ông Phạm Quyết Thắng bị bỏng nặng.

Vụ nổ xảy ra khoảng 21 giờ ngày 1/6, tại nhà ông Phạm Quyết Thắng (xóm 2, xã Liên Minh, huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh).

Theo lời ông Thắng kể lại, do trời nóng và mất điện nên gia đình ông dùng bình ắc quy và bộ kích điện để chạy bóng đèn chiếu sáng và quạt điện. Lúc này, ông Thắng có việc ở ngoài đồng, ở nhà có 8 người gồm vợ, con, cháu của ông đang nằm ngủ trên nền nhà. Bất ngờ, chiếc bình ắc quy phát nổ, nước a-xít bắn ra khiến cả 8 người đang nằm đều bị bỏng.

Hàng xóm của ông Thắng nghe tiếng nổ lớn liền chạy đến, xô cửa vào nhà thấy 8 người đều bị bỏng nên đã nhanh chóng đưa họ đến cấp cứu tại nhà của một bác sỹ ở thị trấn Đức Thọ. Vì vết bỏng nặng nên các nạn nhân được sơ cứu, rửa mắt và vết thương, sau đó được chuyển ra bệnh viện ở TP. Vinh (Nghệ An) điều trị.

Trong số 8 nạn nhân, có 6 cháu nhỏ.

==> Các bác dùng kích và accu nên tránh để gần người nhé, sạc ko tự ngắt hoặc accu lỗi dễ dẫn đến tai nạn.

Comment

Nguyên văn bởi huyPhuongels Xem bài viết
            Các bạn ơi để đóng cắt nguồn ắc quy (50ADC) tự động thì dùng linh kiện nào đc?
            Bạn có thể dùng rơle hoặc công tắc điện tử (FET), mà điều kiện để đóng/cắt là gì nhỉ ?

Comment

hi, em dùng để đóng cắt on/off nguồn của accu. chuyển 2 chế độ của nó. chế độ phóng sang nạp và ngược lại. Áp dụng chế mạch nạp và đóng cắt tự động cho inverter khi có hoặc mất điện.
              dùng relay thì dòng của nó thấp (chủ yếu khoảng 10A), fet dòng lớn hơn nhưng, nhưng cũng khó hơn....
              Ý định như vậy mong mọi ng chỉ giáo

Comment

Relay mà có loại đóng cắt đc dòng cao như thế thì tốt!

Comment

Nguyên văn bởi congthang Xem bài viết
                  Bộ kích điện rất kỵ chạy non tải và không tải, mình đã từng lắp và mình khẳng định điều này, khi non tải sò rất mau nóng và nhanh hỏng. Giải thích có thể đơn giản thế này: Kích điện dùng biến áp cảm ứng, đầu vào là nguồn đối xứng, đầu ra là 220V. Nó sẽ đóng ngắt từng nửa của cuộn dây lối vào. Vì vậy khi non tải hoặc khi không tải thì dòng điện qua sò sẽ rất lớn, gần bằng dòng ngắn mạch. Khi có tải thì trong cuộn dây thứ cấp (220V) sẽ có dòng điện và sinh suất điện động cảm ứng làm giảm dòng điện trong hai nửa cuộn dây sơ cấp. Nguyên lý của nó tương tự như động cơ không đồng bộ lúc khởi động. Khi Roto chưa quay thì dòng rất lớn, nhưng khi quay rồi sẽ sinh sdd cảm ứng làm giảm dòng trong stato ấy. Vì thế bạn nên chọn công suất khá gần (khoảng 70%) và tuyệt đối không chạy không tải nhé. Vấn đề này rất dài dòng, nói vài câu chưa thể rõ được đâu...
                  Bạn nói thế nào ấy chứ ! Biến áp nào mà chẳng cảm ứng, nguồn đối xứng thì can hệ gì đến non tải hay già tải. Khi cuộn thứ mạch hở (ko tải), với một biến áp lý tưởng, trở kháng vào là vô cùng - mát lẹm. Chỉ khi nguồn của bạn mất đối xứng, thành phần một chiều quá cao mới bức hai con sò dẫn dòng vào cuộn sơ phải tẩu hỏa mà thôi. Còn cái trường hợp roto và stato gì đó của bạn, học lâu rồi nên mình quên mất, cho nên mình không dám lạm bàn.

Comment

Nếu quên rồi thì không bàn là đúng rồi, biến áp có hai loại: cảm ứng và tự ngẫu, đương nhiên là phải cảm ứng rồi, tóm lại bạn quên mất thì tốt nhất không nên bàn nữa...

Comment

Các bác cho em hỏi chút, em dùng một loại kích điện của Đài Loan ko rõ tên tuổi, mua cách đây 4 năm rồi sine chuẩn chạy rất ngon,em mượn của người quen về dùng thử, em chạy cả quạt panasonic có điều khiển từ xa 9h liên tục mà ko sao cả, em có thắc mắc hỏi các cao thủ: em dùng bình 120Ah của Tiger, tải là quạt 60w mà chạy được có 9h ko hiểu sao nó lại tiêu hao nhiều điện thế nhỉ, tính theo công thức của maxq.com.vn thì phải được 16.8 (120x12x0,7/60). Em đấu từ kích điện vào thẳng hệ thống lưới điện trong nhà, liệu điện năng tiêu hao qua dây dẫn trong nhà có nhiều ko ah? Làm thế nào để tiết kiệm điện? Em chưa dùng thử cắm quạt trực tiếp vào kích nên cũng ko rõ lắm. Cảm ơn các bác.

Comment

Nguyên văn bởi kiss2u Xem bài viết
                        Các bác cho em hỏi chút, em dùng một loại kích điện của Đài Loan ko rõ tên tuổi, mua cách đây 4 năm rồi sine chuẩn chạy rất ngon,em mượn của người quen về dùng thử, em chạy cả quạt panasonic có điều khiển từ xa 9h liên tục mà ko sao cả, em có thắc mắc hỏi các cao thủ: em dùng bình 120Ah của Tiger, tải là quạt 60w mà chạy được có 9h ko hiểu sao nó lại tiêu hao nhiều điện thế nhỉ, tính theo công thức của maxq.com.vn thì phải được 16.8 (120x12x0,7/60). Em đấu từ kích điện vào thẳng hệ thống lưới điện trong nhà, liệu điện năng tiêu hao qua dây dẫn trong nhà có nhiều ko ah? Làm thế nào để tiết kiệm điện? Em chưa dùng thử cắm quạt trực tiếp vào kích nên cũng ko rõ lắm. Cảm ơn các bác.
                        Bình 120Ah, quạt 60W được có 9 tiếng là quá ít.Đồ đi mượn thì chấp nhận vậy.
                        Tôi đang dùng bộ kích 1000W của Tàu+ắc quy 100Ah chạy 1 quạt 60W + 1 đèn ống 40W được hơn 1 ngày tính từ lúc bình được nạp đầy ( đi đường điện riêng)
                        Last edited by nowdaygood; 20-06-2010, 00:58.

Comment

cho em xin số điện thoại của anh Quế Dương với.em muốn hỏi anh chút việc.

Comment

Bác nào gặp inverter của H&C thì chớ có chơi, mình mua 2 con loại 1000VA, chạy nguồn xung (2M/con). Về đang nạp thì "xoẹt" cái khói mù, nó bảo hành 12 tháng nhưng không có địa chỉ, không số ĐT !

Comment

Nguyên văn bởi tien138 Xem bài viết
                              Hình như nó thiết kế riêng cho cửa quấn mà cửa quấn lại chạy ở chế độ ngắn nên loại nào mà chả dc nó chỉ chạy có 5 phút thôi mà
                              Bạn đùa à!!
                              Có lần mình nhận sửa nó (loại dùng cho 0.5 HP) xong gặp ngay lúc cúp điện mình chạy thử luôn. Tải là một quạt bàn 40w, 2 bóng compact 13w + TV CRT 14" chạy "phà phà" được gần 2h liên tục đó. (quạt chạy êm ru).
                              Nhưng loại này có đặc điểm là khi không tải hoặc tải thấp (khoảng vài w ) thì áp ra chỉ có 110v thôi nhưng vẫn sin và 50Hz. (có lẽ nó thiết kế tiết kiệm accu lúc standby).
                              Hôm nào mình có nhận sửa mình sẽ vẽ lại cái mạch cho các bạn tham khảo.

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                                Bác nào gặp inverter của H&C thì chớ có chơi, mình mua 2 con loại 1000VA, chạy nguồn xung (2M/con). Về đang nạp thì "xoẹt" cái khói mù, nó bảo hành 12 tháng nhưng không có địa chỉ, không số ĐT !
                                Có thêm 1 tên bị loại bỏ

Comment

Về tác giả

Collapse

tien138 Tìm hiểu thêm về tien138

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X