Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy giặt hiệu panasonic NA F65GS cần giúp đỡ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy giặt hiệu panasonic NA F65GS cần giúp đỡ.

Chào các cao thủ. Tôi đang sửa con máy giặt panasonic NA-F65GS 7kg bị hỏng mạch mà tìm mãi ko ra linh kiện hỏng. hiên tượng này chưa từng gặp nên khó quá cụ thể như sau: bật máy hoạt động bình thường nhưng chỉ được một lúc (có khi gần xong, cũng có khi giặt hoàn chỉnh. tức là ko theo một chu trình nào cả). khi máy ngừng hoạt động giữa chừng tất cả đèn báo chỉ còn lại duy nhất đèn báo mực nước là sáng và ko điều khiển đc gì nữa. rút điện ra cắm lại ko còn gì và cũng ko điều chỉnh đc bất cứ chức năng nào nhung để vài hôm bật lại giặt đc một lúc. tôi đã bổ mạch nguồn kt thấy điện 5v cấp cho vi sử lí vẫn có. anh em nào đã gặp hiện tượng này hoặc biết xin chỉ giáo. máy để nhà gần tháng mà ko sửa đc, chán quá.

Nguyên văn bởi cườnghd Xem bài viết
    Chào các cao thủ. Tôi đang sửa con máy giặt panasonic NA-F65GS 7kg bị hỏng mạch mà tìm mãi ko ra linh kiện hỏng. hiên tượng này chưa từng gặp nên khó quá cụ thể như sau: bật máy hoạt động bình thường nhưng chỉ được một lúc (có khi gần xong, cũng có khi giặt hoàn chỉnh. tức là ko theo một chu trình nào cả). khi máy ngừng hoạt động giữa chừng tất cả đèn báo chỉ còn lại duy nhất đèn báo mực nước là sáng và ko điều khiển đc gì nữa. rút điện ra cắm lại ko còn gì và cũng ko điều chỉnh đc bất cứ chức năng nào nhung để vài hôm bật lại giặt đc một lúc. tôi đã bổ mạch nguồn kt thấy điện 5v cấp cho vi sử lí vẫn có. anh em nào đã gặp hiện tượng này hoặc biết xin chỉ giáo. máy để nhà gần tháng mà ko sửa đc, chán quá.
    Trường hợp của bạn là do dao động bị chập chờn, dẫn đến hiện tượng máy lúc hoạt động lúc không, dao động này do con tụ pi tạo dao động tạo tần số dạng xung(con dao động này giống như đầu cái viết bi ấy) bạn thay con mới là chạy ngay, chúc may mắn.

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
      Trường hợp của bạn là do dao động bị chập chờn, dẫn đến hiện tượng máy lúc hoạt động lúc không, dao động này do con tụ pi tạo dao động tạo tần số dạng xung(con dao động này giống như đầu cái viết bi ấy) bạn thay con mới là chạy ngay, chúc may mắn.
      Cảm ơn anh pvc28. con tụ đó vỏ bằng thủy tinh nhỏ hơn và gần giống cầu trì điện phải ko ạ. nó nằm ở vị trí nào trong bo nguồn hay bo điều khiển. khi học ko thấy thầy nói tới con này, anh giúp tôi nha.

Comment

Cảm ơn anh pvc28. con tụ đó vỏ bằng thủy tinh nhỏ hơn và gần giống cầu trì điện phải ko ạ. nó nằm ở vị trí nào trong bo nguồn hay bo điều khiển. khi học ko thấy thầy nói tới con này, anh giúp tôi nha.
        con tụ pi (dao động) vỏ sắt ở bo điều khiển thường nó nằm gần con ic 8 chân đó, nó giống như con dao động trong đồng hồ điện tử đó nhưng tần số nó lớn hơn.

Comment

con tụ pi (dao động) vỏ sắt ở bo điều khiển thường nó nằm gần con ic 8 chân đó, nó giống như con dao động trong đồng hồ điện tử đó nhưng tần số nó lớn hơn.
          À tôi nhớ rồi. nó giống con tranzito vỏ sắt ngày xưa nhưng nhỏ hơn và có 2 chân. cảm ơn anh nhiều nhiều nha.

Comment

Tôi tìm nhưng ko thấy anh pvc28 ạ. con này dao động bằng thạch anh 4.0 (4.0MC TDK 1A) 3 chân. tôi tìm mua tính thay thử nhưng ko có. của hàng họ nói ko biết con nào tương đương. theo anh liệu có phải nó ko hay do con khác? thạch anh trong ti vi có con nào giống ko anh?. con này dùng ic vi sử lí 64 chân và một con 8 chân.

Comment

Tôi tìm nhưng ko thấy anh pvc28 ạ. con này dao động bằng thạch anh 4.0 (4.0MC TDK 1A) 3 chân. tôi tìm mua tính thay thử nhưng ko có. của hàng họ nói ko biết con nào tương đương. theo anh liệu có phải nó ko hay do con khác? thạch anh trong ti vi có con nào giống ko anh?. con này dùng ic vi sử lí 64 chân và một con 8 chân.
              Đúng rồi đời máy pana NA-F... thạch anh 3 chân hình dạng chữ nhật tròn 2 đầu 4.0mhz, bệnh này cũng rất khó chịu, bạn cứ làm từ từ từng phần, trước hết bạn thay tụ nguồn 50v1000mf, 2 tụ lọc ổn áp 25v470mf rồi cho chạy thử, nếu không ổn bạn cứ mạnh dạn thay con thạch anh này(đúng số) con này tôi nhớ là tiệm điện tử có bán, nếu không kiếm được thì tháo nó ra làm sạch chân rồi gắn vô thử dùng led thử dao động, nếu dao động yếu bạn gắn song song với nó 1 con tụ 1mf, tôi nhớ không nhầm trước đây tôi cũng làm bệnh này rồi, có máy thay tụ thì được, có máy chân thạch anh bị rỉ, có máy phải thay thạch anh...nếu không được rất có thể bị lỗi ic, bạn thử cạy bỏ lớp silicol, hàn lại con giải mã, xong lấy xăng đánh sạch, mang phơi nắng hoặc sấy khô, thử làm từng bước đừng nóng vội...

Comment

chú ý nguồn điện vào đời máy pana nó bảo vệ kỹ lắm, đang chạy mà nguồn không ổn định hoặc lỏng zac là nó dừng ngay.

Comment

Ok rồi anh pvc28 ạ. đúng như anh phán đoán, con này dính thạch anh 4.0m thật. hôm ấy tôi tháo thạch anh ra lắp lại là máy chạy luôn nhưng cho chắc chắn hôm sau vẫn phải đi kiếm con mới về thay cho chắc ăn. Từ hôm đó đến nay máy chạy rất ngon.
                  Cảm ơn anh nhiều nhiều.

Comment

Ok rồi anh pvc28 ạ. đúng như anh phán đoán, con này dính thạch anh 4.0m thật. hôm ấy tôi tháo thạch anh ra lắp lại là máy chạy luôn nhưng cho chắc chắn hôm sau vẫn phải đi kiếm con mới về thay cho chắc ăn. Từ hôm đó đến nay máy chạy rất ngon.
                    Cảm ơn anh nhiều nhiều.
                    Không có gì, chỉ là trao đổi kinh nghiệm thôi, làm được là tốt rồi, trước tôi hay sửa bo máy lạnh, máy giặt, gặp nhiều bệnh cũng đau đầu lắm, giờ làm việc khác rồi... bạn ở đâu vậy?

Comment

Vậy là mất một đồng nghiệp. anh giờ chuyển sang làm ngành gì? có liên quan gì tới nghề điện ko?. Tôi ở Hải dương bôn ba nhiều nơi nhiều nghề cuối cùng lại về với nghề này. nó như cái nghiệp của mình đó, ko làm thấy nhớ lắm. anh ở đâu?

Comment

tôi đang dùng máy giặt SANYO ,máy chỉ hoạt động khi nước đầy(mức cao nhất dù mình đặt ở mức nước nào)các bạn giúp tôi sứa pan này với .Cám ơn thật nhiều.

Comment

Bạn tham khảo bài viết này của bạn win nhé: http://www.dientuvietnam.net/forums/...-giặt!/page3
                          như bạn tả bệnh thì khả năng van điện từ bị bẩn.

Comment

Vậy là mất một đồng nghiệp. anh giờ chuyển sang làm ngành gì? có liên quan gì tới nghề điện ko?. Tôi ở Hải dương bôn ba nhiều nơi nhiều nghề cuối cùng lại về với nghề này. nó như cái nghiệp của mình đó, ko làm thấy nhớ lắm. anh ở đâu?
                            Tôi cũng ở kim thành Hải dương, giờ tôi làm việc tại phòng kỹ thuật đài truyền hình khánh hòa rồi, lâu cũng chưa về quê được, nếu may mắn anh em mình gặp nhau uống cafe chơi.

Comment

vậy à. tôi ở tp, vậy là có nhiều khả năng đc uống cà phê buôn mê thuột rồi. ngày xưa tôi cũng làm kỹ thuật cho đài nhưng chỉ là đài phường thôi, năm 2003 lai sang đài loan làm kỹ thuật cho một cty điện tử.

Comment

Về tác giả

Collapse

cườnghd Tìm hiểu thêm về cườnghd

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X