Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em xin sơ đồ mạch điện đèn sạc ắc quy hiệu Lioa loại 6V.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các bạn,

Nhà mình cũng đang có cái đèn sạc 2 bóng đang bị tình trạng như sau:
    - Cắm sạc vào thì cả 2 đèn led xanh và đỏ đều sáng.
    - Điện áp của acquy khi đo không tải là 4.95V kể cả sau khi cắm sạc cả đêm. Khi đo có tải là 7V. Thông số của acquy là loại pananonic 6v4.5Ah.
    - Sau khi bỏ acquy ra và dùng acquy 12V của xe máy đấu vào thì đèn sáng bình thường nhưng trong mạch có hiện tượng bốc khói..? không biết vì sao, chắc do áp cao quá.
    Vậy mong các bạn chỉ giúp cách sửa chữa nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thikhokdien Xem bài viết
      Chào các bạn,

- Điện áp của acquy khi đo không tải là 4.95V kể cả sau khi cắm sạc cả đêm. Khi đo có tải là 7V. Thông số của acquy là loại pananonic 6v4.5Ah.
      - Sau khi bỏ acquy ra và dùng acquy 12V của xe máy đấu vào thì đèn sáng bình thường nhưng trong mạch có hiện tượng bốc khói..? không biết vì sao, chắc do áp cao quá.
      tại sao ae lên diễn đàn này đáng nhẽ phải hiểu về "điện " cả chứ thế mà còn hỏi như vậy là sao nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi dientuhahai Xem bài viết
        tại sao ae lên diễn đàn này đáng nhẽ phải hiểu về "điện " cả chứ thế mà còn hỏi như vậy là sao nhỉ
        Lên diễn đàn là để tìm hiểu thông tin và học hỏi. Tui không phải dân điện, không rành về điện nhưng thích tự sửa những đồ dùng trong nhà nên mới lên nhờ mọi người giúp, chẳng lẽ chỉ có những người siêu về điện mới được lên đây sao bạn. Bạn không giúp thì thôi chứ đừng có phát ngôn như vậy chứ.

Comment

Chào các bạn,

Vậy mong các bạn chỉ giúp cách sửa chữa nhé.
          thứ nhất,acquy hỏng hoặc biến áp sạc hỏng,đo khi sạc có acquy mà áp khoảng 6v trở lên thì acuy hỏng rồi,ngắt acquy đo áp sạc =?.

bình 6v mà gắn 12v vào mạch là khói đúng rồi,hơn cả gấp đôi đó bác à
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
            thứ nhất,acquy hỏng hoặc biến áp sạc hỏng,đo khi sạc có acquy mà áp khoảng 6v trở lên thì acuy hỏng rồi,ngắt acquy đo áp sạc =?.

bình 6v mà gắn 12v vào mạch là khói đúng rồi,hơn cả gấp đôi đó bác à
            Cám ơn bạn đã tham gia góp ý. Đúng là có thể do acquy hư hoặc do mạch sạc hư, nhưng mình muốn nhờ hỗ trợ xác định chính xác để không mất tiền mua acquy mới mà về vẫn không sạc được. Sau khi tháo acquy ra, cắm điện 220V vào thì áp ra của 2 dây sạc acquy vẫn là 7V. Mình gửi lên tấm hình acquy để bạn thấy rõ hơn nhé
            Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	76.9 KB
ID:	1380391

Comment

Cám ơn bạn đã tham gia góp ý. Đúng là có thể do acquy hư hoặc do mạch sạc hư, nhưng mình muốn nhờ hỗ trợ xác định chính xác để không mất tiền mua acquy mới mà về vẫn không sạc được. Sau khi tháo acquy ra, cắm điện 220V vào thì áp ra của 2 dây sạc acquy vẫn là 7V. Mình gửi lên tấm hình acquy để bạn thấy rõ hơn nhé
              [ATTACH=CONFIG]68341[/ATTACH]
              áp sạc thế ok rồi,bác gắn bình vào và đo như e nói đi,nếu áp nhỏ quá hoặc gần bằng áp sạc thì bình hỏng rồi,mà xác suất bình hỏng rất cao.
              Gmail:

Comment

áp sạc thế ok rồi,bác gắn bình vào và đo như e nói đi,nếu áp nhỏ quá hoặc gần bằng áp sạc thì bình hỏng rồi,mà xác suất bình hỏng rất cao.
                Mình đã gắn acquy vào và đo áp sạc trên 2 cực của acquy là 7v, vậy nghĩa là acquy hư hả bạn, nhưng mà sao 2 đèn led nó lại sáng cùng lúc nhỉ

Comment

Mình đã gắn acquy vào và đo áp sạc trên 2 cực của acquy là 7v, vậy nghĩa là acquy hư hả bạn, nhưng mà sao 2 đèn led nó lại sáng cùng lúc nhỉ
                  vậy acquy hỏng rồi đó,2 cái đèn đó 1 cái báo nguồn và 1 cái báo đầy,đầy khi ắc quy lớn hơn 6v8,nếu acquy còn thì khi cắm sạc acquy từ 6v tăng dần lên,lúc này đèn xanh chưa sáng vì áp acquy nhỏ hơn 6v8,khi đầy (>6V8) thì nó sáng,mạch này chỉ báo đầy chứ ko tự ngắt nên phải canh mà rút ra,mua acquy mới thôi bạn
                  Gmail:

Comment

vậy acquy hỏng rồi đó,2 cái đèn đó 1 cái báo nguồn và 1 cái báo đầy,đầy khi ắc quy lớn hơn 6v8,nếu acquy còn thì khi cắm sạc acquy từ 6v tăng dần lên,lúc này đèn xanh chưa sáng vì áp acquy nhỏ hơn 6v8,khi đầy (>6V8) thì nó sáng,mạch này chỉ báo đầy chứ ko tự ngắt nên phải canh mà rút ra,mua acquy mới thôi bạn
                    Ok, cám ơn bạn nhiều nha, haizzz... sắp tốn 100k cho cái acquy rùi.

Comment

Ok, cám ơn bạn nhiều nha, haizzz... sắp tốn 100k cho cái acquy rùi.
                      bạn muón sác định acqui ok k thị bạn nên dùng đoạn dây quẹt từ chân âm qua dương nếu có nẹt điện thì bình ok.nên kt mach sạc lại.
                      nếu k có lửa thì bạn nên đem qua đèn khác sạc thử xem nhé....vì mạch sạc hư nó củng báo đèn xanh như báo đầy vậy.
                      trong khi bạn mua acqui mới về bỏ vào thì xài hết binh nó lại như củ thôi....chúc châm cứu vui vẻ

Comment

May quá tìm đc 2pic này. Tks mọi người nhiều nhiều
                        Em vừa đụng 1 cái đèn sạc LiOA ac quy 6V 2Ah nhập khẩu từ Quảng Đông (màu trắng ý, rẻ lắm).
                        Có 1 đèn dây tóc 6V 0.5A, 1 compact 1U.
                        Ac quy vẫn tốt, do chưa đầy nên chỉ có 4.5V.
                        ***Hiện tượng:
                        1> Compact k sáng.
                        2> Có thể dùng tay rút cái nắp nhựa của con tụ 220u 10V, rút ra ms biết cấu tạo tụ hóa ntn ) (con này với 1 cảm làm mạch lọc nhiễu đường từ nguồn ac quy vào 1 chân BAX)
                        3> Trở hạn dòng cho LED đỏ (đấu sau cầu diode báo đang sạc) cháy đen thui, xém cả miếng xốp đệm. Tuy nhiên đo vẫn đc 1k2, LED vẫn sáng khi sạc.
                        4> Dùng mạch nạp không biến áp, k zener (chắc khi có ac quy thì tự sụt xuống 8V), trở hạn dòng đầu vào 220 là 200k, vẫn tốt, tụ gốm song song k thủng.
                        5> Thay con tụ ở 2> bằng tụ ngon lành 220uF 35V thì vẫn k sáng
                        6> Mạch dùng 1 con S9012 (pnp), 2 con S8050 (npn), nhìn thì chắc không phải công suất, S9012 vẫn tốt.
                        7> Có 1 cái BAX, bên 3 chân, bên 4 chân, không đứt, có cháy ê may không thì em chịu, do không hiểu sơ đồ bên trong cái BA ấy ntn nên em mù nguyên lý
                        8> Em đã vẽ ra giấy sơ đồ nguyên lý trừ cái BA, đang chỉnh lý và bổ xung + làm bản mềm post lên.

Em đang cần sửa nó. Mong các anh tận tình chỉ bảo. Em cảm ơn các anh ạ.

//Ngoài ra, 1 con tụ Polyester 0.1uF 100V rút ra đo không thấy nhảy kim (tất nhiên e để thang x10)
                        Last edited by dhp11591; 24-07-2013, 20:50.

Comment

Nguyên văn bởi dhp11591 Xem bài viết
                          May quá tìm đc 2pic này. Tks mọi người nhiều nhiều
                          Em vừa đụng 1 cái đèn sạc LiOA ac quy 6V 2Ah nhập khẩu từ Quảng Đông (màu trắng ý, rẻ lắm).
                          Có 1 đèn dây tóc 6V 0.5A, 1 compact 1U.
                          Ac quy vẫn tốt, do chưa đầy nên chỉ có 4.5V.
                          ***Hiện tượng:
                          1> Compact k sáng.
                          2> Có thể dùng tay rút cái nắp nhựa của con tụ 220u 10V, rút ra ms biết cấu tạo tụ hóa ntn ) (con này với 1 cảm làm mạch lọc nhiễu đường từ nguồn ac quy vào 1 chân BAX)
                          3> Trở hạn dòng cho LED đỏ (đấu sau cầu diode báo đang sạc) cháy đen thui, xém cả miếng xốp đệm. Tuy nhiên đo vẫn đc 1k2, LED vẫn sáng khi sạc.
                          4> Dùng mạch nạp không biến áp, k zener (chắc khi có ac quy thì tự sụt xuống 8V), trở hạn dòng đầu vào 220 là 200k, vẫn tốt, tụ gốm song song k thủng.
                          5> Thay con tụ ở 2> bằng tụ ngon lành 220uF 35V thì vẫn k sáng
                          6> Mạch dùng 1 con S9012 (pnp), 2 con S8050 (npn), nhìn thì chắc không phải công suất, S9012 vẫn tốt.
                          7> Có 1 cái BAX, bên 3 chân, bên 4 chân, không đứt, có cháy ê may không thì em chịu, do không hiểu sơ đồ bên trong cái BA ấy ntn nên em mù nguyên lý
                          8> Em đã vẽ ra giấy sơ đồ nguyên lý trừ cái BA, đang chỉnh lý và bổ xung + làm bản mềm post lên.

Em đang cần sửa nó. Mong các anh tận tình chỉ bảo. Em cảm ơn các anh ạ.

//Ngoài ra, 1 con tụ Polyester 0.1uF 100V rút ra đo không thấy nhảy kim (tất nhiên e để thang x10)
                          cần kiểm tra lại bình accu ,trong lúc sạt đo điện áp ở 2 cọc bình là 8v có khả năng bình đả hỏng.

Comment

kiểm con tụ pi 104j kiểu gì vậy bác em thấy nó mầu xanh thì phải bác có thể hướng đẫn em không em dùng vom đo nó im re các con khác cũng thế với lại cho em hỏi em có 1 cái đền hiện tượng là nó không sáng và điện nên bóng đèn thì không có em kiểm tra hết trở tran tụ đều bình thường biến áp xung cấp nguồn 20v vào mạch vẫn ok mà mạch của em có 2 con tụ em 220uf 16v mà em đo tại chân 2 con tụ này nó tời hơn 20v và lúc có lúc không là bị làm sao bác em đã thay mấy lần tụ mà vẫn vậy và em thấy ở đầu ra bóng đèn có 1 cái cục như biến áp nhưng có 6 chân liệu có phải là bị ở đây không ạ

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

em cũng bị như thế này mà chưa tìm được giải pháp có bác nào chỉ giúp em với

Email :binhminh_xemangemve2007@yahoo.com

Comment

Tụ pi 104J làm sao mà đo bằng đồng hồ VOM được,cái cục như biến áp mà em hỏi chính là biến áp xung.Em kiểm tra xem đã die chưa?nếu die thì quấn lại thì OK

Comment

Về tác giả

Collapse

dangthanh57 Tìm hiểu thêm về dangthanh57

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X