Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help mạch đèn tự sáng khi trời tối kết hợp time

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help mạch đèn tự sáng khi trời tối kết hợp time

mình là gà. mình đang học điện tử năm 2 trường lạc hồng. xấu hổ là mình rất dốt.
    vì nhu cầu sử dụng gia đình mình cần 1 mạch điện đèn tự động bật khi trời tối và đèn chỉ sáng 5 tiếng thôi sau đó đèn tự tắt, mặc dù lúc đó trời đang tối ( khoảng 11 - 12h đêm) đèn này sử dụng trên phòng trọ nhà mình. mở đèn sân nhưng đến khuya là tắt. để tiết kiện điện giúp mình với mấy pro ơi. hjz

Bạn tham khảo 2 link này nhé, mạch tetsed 100% OK.
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...BB%85-l%C3%A0m

http://dientuvienthongk32.blogspot.c...o-on-gian.html

Comment

pro ơi. đồng ý là mình đã kiếm được 2 mạch này rồi. nhưng làm sao kết hợp nó đây ? hjz khi trời tối quang trở luôn mở cho đèn sáng. làm sao tắt giữa chừng được. mà nếu tắt được thì ngày hôm sau khi trời tối nó có bật lại cho mình không? hjz mình đã nhờ một vài anh giúp mình họ có nói sử dụng ic4017 nhưng vẫn không được.
      hjz. có pro nào giúp mình với. mình ở Biên Hoà. Pro nào giúp mình với ae càe giao lưu học hỏi luôn. hjz

Comment

Nguyên văn bởi mrbikini Xem bài viết
        pro ơi. đồng ý là mình đã kiếm được 2 mạch này rồi. nhưng làm sao kết hợp nó đây ? hjz khi trời tối quang trở luôn mở cho đèn sáng. làm sao tắt giữa chừng được. mà nếu tắt được thì ngày hôm sau khi trời tối nó có bật lại cho mình không? hjz mình đã nhờ một vài anh giúp mình họ có nói sử dụng ic4017 nhưng vẫn không được.
        hjz. có pro nào giúp mình với. mình ở Biên Hoà. Pro nào giúp mình với ae càe giao lưu học hỏi luôn. hjz
        Hi chào bạn!
        mình cũng ở Biên Hòa nè, nếu có dịp làm quen, thằng bạn nó cũng đang có ý định làm mạch có chức năng y như bạn nói mà khác ở chỗ là nó chạy 6 tiếng ngắt.
        nếu rãnh thì PM yahoo cùng nghiên cứu nha, dù sao bạn cũng lớn hơn mình, mình mới năm nhất cũng còn gà lắm!
        ĐT: 0972 20 58 68
        Gmail:

Comment

trời. dậy thì tốt quá. nhưng chắc làm bạn thất vọng rồi. mình rất dốt. haiz. mình muốn làm mạch này để ứng dụng cho phòng trọ. ở xa nhà mình. haiz. bạn học trường nào. khi nào bạn nghiên cứu xong thì giúp mình với. haiz chán quá

Comment

đề tài hay, cho mình tham gia nữa, rất thực tế,...

Comment

Tớ chỉ cho các bạn một cách nhé, các bạn dụng một con PIC16F88 để đọc ADC từ LDR (quang trở), kết hợp với một con RTC (Realtime Clock) DS1307 thì sẽ giải quyết được vấn đề thôi. Nếu chưa biết lập trình PIC thì bắt đầu học nhé.
              “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Trời. Pro nói với mình chỉ như đàn gãy tai trâu thui. nếu pro ở sài gòn có dịp lên mua đồ nhật tảo hay tân thành. mình cafe nha, còn ở biên hào thì tối nay luôn. hiz. nếu pro có lòng thì giúp mình tận tình với. mạch này vừa xài mà vừa báo cáo luôn. bây giờ báo cáo chắc củng không kịp rồi thôi thì cố gắng làm để xài dậy. hjz. mình chưa học lập trình vdk ỏ pic j hết ák. Mong các pro tận tình cứu chữa.

Comment

trời. dậy thì tốt quá. nhưng chắc làm bạn thất vọng rồi. mình rất dốt. haiz. mình muốn làm mạch này để ứng dụng cho phòng trọ. ở xa nhà mình. haiz. bạn học trường nào. khi nào bạn nghiên cứu xong thì giúp mình với. haiz chán quá
                  hi
                  mình học ĐH công nghiệp, có gì ko hiểu thì giúp nhau vậy,
                  Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                    Tớ chỉ cho các bạn một cách nhé, các bạn dụng một con PIC16F88 để đọc ADC từ LDR (quang trở), kết hợp với một con RTC (Realtime Clock) DS1307 thì sẽ giải quyết được vấn đề thôi. Nếu chưa biết lập trình PIC thì bắt đầu học nhé.
                    bạn ấy chưa học vdk sao làm nỗi hả anh?
                    Gmail:

Comment

chời. dậy thì tốt quá. ĐH cn4 phải không. có gì mình giao lưu nha. có chơi Ola hok. hj

Comment

chời. dậy thì tốt quá. ĐH cn4 phải không. có gì mình giao lưu nha. có chơi Ola hok. hj
                        ok mình ko chơi ola mà có nick yahoo bên dưới đó!
                        mình mới tìm dc mạch bật đèn khi trời tối à, còn cái time chưa nghĩ ra, bác nào có ý tưởng hay góp ý e với!
                        Gmail:

Comment

Dùng IC thì khó nhỉ vì phải kết hợp cả 2 điều kiện. Bây giờ nếu mạch tự bật đèn khi trời tối rồi thì bật timer lên để 5 tiếng sau tắt hả. Lúc đó trời vẫn tối thì mạch lại bật đèn tiếp. Thật là khó nghĩ ra nếu không dùng VDK.
                          “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Nguyên văn bởi bxngoc Xem bài viết
                            Dùng IC thì khó nhỉ vì phải kết hợp cả 2 điều kiện. Bây giờ nếu mạch tự bật đèn khi trời tối rồi thì bật timer lên để 5 tiếng sau tắt hả. Lúc đó trời vẫn tối thì mạch lại bật đèn tiếp. Thật là khó nghĩ ra nếu không dùng VDK.
                            em thì có y tưởng như thế này mạch time sẽ do mạch bật đèn khi trời tối đk, khi trời tối mạch cấp nguồn cho time hoạt động và ngắt khỏi time,lúc này chỉ có mạch time hoạt động, ko biết có dc ko? mạch bật đèn khi trời tối chỉ tác động một lần đầu thui sau khi time ngắt đèn sẽ reset mạch bật đèn để hôm sau chạy lại bình thường.
                            mọi người cho ý kiến nhé!
                            Gmail:

Comment

suy nghĩ một hồi cũng ra dc cái mạch này nhưng còn nhiều hạn chế, tại còn gà nên mạch rườm rà mấy bác xem cho ý kiến dùm.
                              chỗ nào còn chưa hợp lý mấy bác sửa dùm.hj
                              http://www.mediafire.com/?96ht8fj10kbjjda
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

mrbikini Tìm hiểu thêm về mrbikini

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X