Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help mạch đèn tự sáng khi trời tối kết hợp time

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi master_pro25 Xem bài viết
    ý tưởng của mình thì đơn giản như thế này, đó là kết hợp hai mạch có sẵn này, và khối kết hợp giữa chính là khối định thời gian đèn sáng: khi có tín hiệu từ khối cảm biến và khuếch đại thì mạch timer bắt đầu hoạt động,cung cấp năng lượng cho mạch hẹn giờ đơn giản của anh minhdt hoạt động, đồng thời nạp điện cho tụ, và sẽ ngắt tín hiệu cung cấp nguồn cho khối hẹn giờ đơn giản ấy khi mạch đã hoạt động được khoảng 4h hoặc 4h30', sau khi ngắt thì chỉ còn mạch hẹn giờ đơn giản hoạt động cung cấp nguồn cho bóng thông qua rơ le, lý do mạch timer chỉ hoạt động khoảng 4h hoặc nhiều hơn 1 tí từ khi có tín hiệu từ mạch cảm biến là vì mạch hẹn giờ đơn giản có thể hoạt động thêm 1 hoặc 2 tiếng khi không có nguồn, do đó tổng thời gian bóng sáng sẽ là từ 4h đến 6h hay hơn một chút gì đấy ( tức là mình có nhu cầu dùng bao nhiêu từ 4h-6h thì mình điều chỉnh thông qua vr ở mạch hẹn giờ đơn giản)

Comment

Nguyên văn bởi hoadang Xem bài viết
      ý tưởng của mình thì đơn giản như thế này, đó là kết hợp hai mạch có sẵn này, và khối kết hợp giữa chính là khối định thời gian đèn sáng: khi có tín hiệu từ khối cảm biến và khuếch đại thì mạch timer bắt đầu hoạt động,cung cấp năng lượng cho mạch hẹn giờ đơn giản của anh minhdt hoạt động, đồng thời nạp điện cho tụ, và sẽ ngắt tín hiệu cung cấp nguồn cho khối hẹn giờ đơn giản ấy khi mạch đã hoạt động được khoảng 4h hoặc 4h30', sau khi ngắt thì chỉ còn mạch hẹn giờ đơn giản hoạt động cung cấp nguồn cho bóng thông qua rơ le, lý do mạch timer chỉ hoạt động khoảng 4h hoặc nhiều hơn 1 tí từ khi có tín hiệu từ mạch cảm biến là vì mạch hẹn giờ đơn giản có thể hoạt động thêm 1 hoặc 2 tiếng khi không có nguồn, do đó tổng thời gian bóng sáng sẽ là từ 4h đến 6h hay hơn một chút gì đấy ( tức là mình có nhu cầu dùng bao nhiêu từ 4h-6h thì mình điều chỉnh thông qua vr ở mạch hẹn giờ đơn giản)
      mạch của mình ở trên cũng dựa vào 2 mạch này để kết hợp đấy bạn,bạn xem chưa nếu xem rồi thì cho ý kiến.
      mình nói sơ qua nguyên lý hoạt động như sau:
      ở trong mạch của mình có 2 mạch chính: 1 là mạch bật đèn khi trời tối, 2 là mạch hẹn giờ đơn giản của anh minhdt, 2 mạch này chắc các bác đã hiểu rõ cách hoạt động rồi đúng ko?
      còn lại là em sử dụng 2 con 4017 một con IC AND và một con 555.
      cách hoạt động như sau: khi trời sáng mạch ko hoạt động, khi trời tối đầu ra của 741 có mức cao kích 4017 đầu tiên làm chân 2 có mức cao, kết hợp với 555 tạo xung chuẩn 1Hz thông qua mấy em cổng AND tác động một xung làm mạch hẹn giờ hoạt động.
      sử dụng một cặp tiếp role để ngắt tín hiệu của mạch 741 và mạch 555, đồng thời làm cho con 4017 thứ hai đếm và reset mạch thứ nhất, lúc này mạch tự động bật đèn đã ngắt với mạch hẹn giờ chỉ còn mạch hẹn giờ hoạt động, sau khi mạch hẹn giở hết hoạt động và trời lại sáng => trời tối lại và mạch bắt đầu hoạt động như ngày hôm trước.
      nói dài dòng vậy mà vẫn chưa hết ý của em,có gì mấy bác xem file mô phỏng của em ở trên rồi cho em ý kiến với.
      ĐT: 0972 20 58 68
      Gmail:

Comment

Các pro nghiên cứu giúp mình với. mình dốt quá chiều mới báo cáo mạch dịch led 7 đoạn vs led thường mà củng không xong. hiazzzzzz. bây giờ mình chỉ mơ làm xong cái mạch trời tối đèn sáng cho ông già ổng mừng. haizzz. ai có mạch chạy ổn địng bền. test 100% rồi thì send mình trước cái nha. thank các pro. hazzzzzzzzz

Comment

Ko biết các bác đã tính đến trường hợp đang nửa đêm mất điện rồi lại có chưa

Comment

vậy thì chúng ta còn những vấn đề sau:
            1. mạch định thời gian: làm thế nào để có mạch định thời gian khoảng 5 tiếng từ các phần tử logic cơ bản, các vi mạch logic và các link kiện điện tử khác mà không đụng tới VĐK
            2. các trường hợp cần xử lý khi hoạt động:
            2.1-khi đang chạy mà chưa đến giờ tắt thì mất điện
            2.2-
            Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
            2.3- mất điện khi trời còn đang sáng cho đến một nữa thời gian cần đèn sáng kể từ khi trời tối: ví dụ như, mất điện từ khi trời sáng đến 9h30 PM chẳng hạn, thì mạch cũng chỉ cho đèn sáng khoảng 1 tiếng rưỡi nữa hay 1 tiếng gì đấy, ( không thể sáng 5 tiếng được đúng không)
            không biết hết chưa,chúng ta nên lôi ra hết vấn đề không thể bỏ qua được rồi cùng nhau giải quyêt luôn,'...

Comment

vậy thì chúng ta còn những vấn đề sau:
              1. mạch định thời gian: làm thế nào để có mạch định thời gian khoảng 5 tiếng từ các phần tử logic cơ bản, các vi mạch logic và các link kiện điện tử khác mà không đụng tới VĐK
              2. các trường hợp cần xử lý khi hoạt động:
              2.1-khi đang chạy mà chưa đến giờ tắt thì mất điện
              2.2-
              2.3- mất điện khi trời còn đang sáng cho đến một nữa thời gian cần đèn sáng kể từ khi trời tối: ví dụ như, mất điện từ khi trời sáng đến 9h30 PM chẳng hạn, thì mạch cũng chỉ cho đèn sáng khoảng 1 tiếng rưỡi nữa hay 1 tiếng gì đấy, ( không thể sáng 5 tiếng được đúng không)
              không biết hết chưa,chúng ta nên lôi ra hết vấn đề không thể bỏ qua được rồi cùng nhau giải quyêt luôn,'...
              về vấn đề làm sao hẹn dc 5 tiếng thì mạch của anh minhdt đã đáp ứng dc rồi chỉ khó ở chỗ cân chỉnh thôi! còn muốn chính xác mà ko dùng tụ lớn thì dùng mạch logic hay 555( chưa nghĩ ra).
              về khoản cúp điện thì mình nghĩ thế này, vì là mạch số thì k có IC nhớ dc nên mình sẽ thiết kế có nguồn pin dự phòng, vậy vấn đề sinh ra tiếp là phải có mạch tự động nạp cho pin khi hết và chọn loại pin gì để sử dụng hiệu quả và kinh tế.
              các bác bàn tiếp nào!
              Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                cái này chắc nó đềm lại từ đầu mà lâu lâu mới có 1 đêm thì cho nó sáng có sao đâu?
                Gmail:

Comment

hĩ. thú thật với pro là mình đã nghỉ tới trường hợp cúp điện. sấm chớp. v.v. nhưng bây giờ em chỉ mơ nó tắt theo thời gian hẹn sẵn là mừng lắm rồi. còn lại chắc gắn nút rết thôi. chứ chưa dám mơ tới. hjz. thank pro

Comment

để giải quyết những vấn đề trên thì tớ nghĩ phải dùng thêm nguồn phụ tức là pin để mà nhớ trạng thái của mạch+nhớ và đếm thời gian cho mạch khi mất điện,
                    chứ nghĩ nát óc rồi không nghĩ ra cách khác, ý các bạn thế nào,....

Nguyên văn bởi mrbikini Xem bài viết
                    hĩ. thú thật với pro là mình đã nghỉ tới trường hợp cúp điện. sấm chớp. v.v. nhưng bây giờ em chỉ mơ nó tắt theo thời gian hẹn sẵn là mừng lắm rồi. còn lại chắc gắn nút rết thôi. chứ chưa dám mơ tới. hjz. thank pro
                    mà không có phần nhớ trạng thái thì cũng phải xử lý được cái mạch timer cho nó đếm được 5 tiếng chứ,...

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                      về vấn đề làm sao hẹn dc 5 tiếng thì mạch của anh minhdt đã đáp ứng dc rồi chỉ khó ở chỗ cân chỉnh thôi! còn muốn chính xác mà ko dùng tụ lớn thì dùng mạch logic hay 555( chưa nghĩ ra).
                      về khoản cúp điện thì mình nghĩ thế này, vì là mạch số thì k có IC nhớ dc nên mình sẽ thiết kế có nguồn pin dự phòng, vậy vấn đề sinh ra tiếp là phải có mạch tự động nạp cho pin khi hết và chọn loại pin gì để sử dụng hiệu quả và kinh tế.
                      các bác bàn tiếp nào!
                      theo tớ mình chỉ nên dùng mạch hẹn giờ của anh minhdt để thay đổi nho nhỏ một khoảng nào đó thời gian mình muốn tắt thôi, còn thời gian chính thì nên dùng mạch logic đếm+555 timer:
                      mạch 555 timer sẽ tạo xung có chu kỳ 10s sau đó cho qua 2 em 7476 ( mạch J-K FF) sẽ chia tần như vậy sẽ được xung ra có chu kỳ 160s và cho qua 2 thằng 4017 nữa thì sẽ đếm được khoảng 15000s gì đấy (tức là hơn 4 tiếng nha) sau đó cho mạch của anh mình chạy thêm khoảng 1h30-2h nữa là ok)

Comment

theo tớ mình chỉ nên dùng mạch hẹn giờ của anh minhdt để thay đổi nho nhỏ một khoảng nào đó thời gian mình muốn tắt thôi, còn thời gian chính thì nên dùng mạch logic đếm+555 timer:
                        mạch 555 timer sẽ tạo xung có chu kỳ 10s sau đó cho qua 2 em 7476 ( mạch J-K FF) sẽ chia tần như vậy sẽ được xung ra có chu kỳ 160s và cho qua 2 thằng 4017 nữa thì sẽ đếm được khoảng 15000s gì đấy (tức là hơn 4 tiếng nha) sau đó cho mạch của anh mình chạy thêm khoảng 1h30-2h nữa là ok)
                        đúng rồi bây giờ khó là làm cái time nữa thôi, hồi trước có tìm dc một mạch dùng các ic logic trong đó có sử dụng CD4060 mà giờ ko tìm ra nữa.Để cố gắng tìm lại xem sao!
                        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                          đúng rồi bây giờ khó là làm cái time nữa thôi, hồi trước có tìm dc một mạch dùng các ic logic trong đó có sử dụng CD4060 mà giờ ko tìm ra nữa.Để cố gắng tìm lại xem sao!
                          có phải mạch này không bạn, nó có thể đếm tới 24h: http://www.eleccircuit.com/24-hour-timer-by-ic-4060/

Comment

có phải mạch này không bạn, nó có thể đếm tới 24h: http://www.eleccircuit.com/24-hour-timer-by-ic-4060/
                            cái này thì ko phải ý của mình, cái mạch mà mình nói nó kết hợp với nhiều IC khác lắm, có thể chọn từng mốc thời gian ví dụ như 30",1h,2h...vv.Hình như là cái mạch ĐK quạt từ xa dùng PT2248/2249 trong cái file luận văn nào ấy.Lâu lắm rồi ko nhớ nó nằm ở đâu nữa.
                            có bác nào biết cái file đó hay chủ nhân úp dùm em với!
                            Gmail:

Comment

Tui có 2 giải pháp thế này:

1 là dùng quang trở điều khiển rơle. Khi trời sáng thì nối ắc qui với nguồn sạc. Khi trời tối thì rơ le đóng sang cấp điện cho đèn. Đèn sáng cho đến khi nào hết bình thì tự tắt, không cần mạch timer gì cả.

2 là thay vì mắc cảm biến ánh sáng nối tiếp với timer thì ta mắc ngược lại: Mắc timer trước rồi mới tới cảm biến. Timer được cài ON vào lúc 5 giờ chiều và OFF vào 11 giờ đêm. Như vậy lúc 5 giờ thì đèn có điện nhưng chưa sáng mà chờ đến lúc trời tối nó mới sáng. Đến đúng 11 giờ đêm thì nó tắt. Như vậy thì không sợ sấm chớp hay đèn đường kích cho nó sáng thêm 5 tiếng nữa.

Nếu khó quá thì chơi luôn đèn LED tiết kiệm thắp sáng cả đêm vì bọn trộm thường nhập nha quãng nửa đêm về sáng.

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
                                Tui có 2 giải pháp thế này:

1 là dùng quang trở điều khiển rơle. Khi trời sáng thì nối ắc qui với nguồn sạc. Khi trời tối thì rơ le đóng sang cấp điện cho đèn. Đèn sáng cho đến khi nào hết bình thì tự tắt, không cần mạch timer gì cả.

2 là thay vì mắc cảm biến ánh sáng nối tiếp với timer thì ta mắc ngược lại: Mắc timer trước rồi mới tới cảm biến. Timer được cài ON vào lúc 5 giờ chiều và OFF vào 11 giờ đêm. Như vậy lúc 5 giờ thì đèn có điện nhưng chưa sáng mà chờ đến lúc trời tối nó mới sáng. Đến đúng 11 giờ đêm thì nó tắt. Như vậy thì không sợ sấm chớp hay đèn đường kích cho nó sáng thêm 5 tiếng nữa.

Nếu khó quá thì chơi luôn đèn LED tiết kiệm thắp sáng cả đêm vì bọn trộm thường nhập nha quãng nửa đêm về sáng.
                                Mình thích giải pháp thứ 2 của pro. Nghe có vẻ đơn giản hơn ý tưởng làm đèn sáng trước rồi gắn tim vô sau? Nhưng làm sao để biến ý tưởng thành hiện thục đây? hizzz. Mấy pro có mạch auto light nào test 100% mà chống sét. hoạt động ổn định thì cho mình làm trước đi được không? mình search ra nhiều lắm mà đọc comment thì người bảo sai người bảo không làm được nản quá! haizzzzz

Comment

Về tác giả

Collapse

mrbikini Tìm hiểu thêm về mrbikini

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X