Thông báo

Collapse
No announcement yet.

qua biến áp rồi sờ 5v cũng giật - Bo máy giặt Reetech RWT50I

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• qua biến áp rồi sờ 5v cũng giật - Bo máy giặt Reetech RWT50I

Tình hình là em sửa con máy giặt lỗi 1 tý phần cảm biến nước đã chạy ngon lành, Nhưng trong lúc sửa vô tình cắm điệnsờ vào phần điện 5v (7805) cấp cho vi xử lý và các linh kiện khác thì bị giật teo cả t...rim. Bực mình lột hết keo lần sờ thì thấy nguồn 220v AC ---->biến áp 12v AC ---->cầu diot 12v DC ---> 7805 ra 5v DC nhưng rất lạ 1 điều (Em chưa gặp bao giờ) là đường 5V DC này lại nối trực tiếp với 1 chân nguồn 220V AC. Vậy là tất cả các đương 5v, 2v trên phần mạch nếu đo với mass nguồn thì đều là 220,218V thì làm sao mà chẳng giật cơ chứ. Em thử cắt mạch 1 chân từ nguồn 220Vac vào chân 5v Dc(7805) thì bo chỉ sáng đèn còn bấm các phìm không tác dụng
    Mong được các bác giúp cho em thắc mắc là tại sao lại phải đấu cái kiểu kỳ quặc như thế ạ
    Đây mạch em nó đây ạ
    ImageShack
    ImageShack

Chèn hình toàn lỗi invalid url các bác chịu khó Cờ lích vào link em phát
    Đời bể khổ :

đấy là biến áp xuyến đấy bạn ah.
    mún hết giật thì làm giống bạn nhưng phải thay cả biến áp nữa .!! good luck.

Comment

Nguồn 5V nó nối chung với 220V là để điều khiển các con triac đóng mở mô tơ. Lần sau nhớ cẩn thận kẻo mất giống.

Comment

Nguồn 5V nó nối chung với 220V là để điều khiển các con triac đóng mở mô tơ. Lần sau nhớ cẩn thận kẻo mất giống.
        ---------------------------------------------------------------
        Thank Bác, bác có thể nói rõ hơn được không ạ. bo máy lạnh thì điều khiên triac nó phải có con Moc3021. loại đấu 5v+chân nguồn em chưa hiểu nguyên lý làm việc bác có thể bớt chút t.g viết 1 bài cụ thể được không bác. Em chưa tiếp xúc bo máy giặt nhiều cho em hỏi đấu kiểu này là thông dụng đối với máy giặt k ạ
        Last edited by delete; 21-08-2011, 13:09.
        Đời bể khổ :

Comment

Tất cả đều vậy và họ mặc nhiên là an toàn vì đã có keo chống ẩm và cách điện nên người sử dụng không thể chạm vào bị điện giật được.
          Nếu tháo ra bạn cần chú ý.
          Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
          Máy giặt
          Lò vi sóng
          Bếp từ.
          Tủ lạnh.
          Điều hòa

Comment

qua nay tìm hiểu về triac em cũng lờ tờ mờ hiểu rằng nối 5v chơi với 220v để vxl phát hiện điểm 0 để điều khiển góc mở triac nhưng cụ tỉ thế nào thì chịu chết, mong các anh chị bớt chút thời gian viết 1 bài cụ thể từ A-x thôi cũng được ạ. Em xin cảm ơn ạ
            Đời bể khổ :

Comment

ban phai lat mat linh ken len moi phan tich mach dc chu. da so mach su dung tro va tu thuong de ha dien ap xuong 8v nen bi giat cung phai thui

Comment

ban phai lat mat linh ken len moi phan tich mach dc chu. da so mach su dung tro va tu thuong de ha dien ap xuong 8v nen bi giat cung phai thui
                ---------------
                Điều khiển công suất tải bằng triac không đơn đâu bạn, mạch đó xử dụng biến áp cách ly chứ không phải dùng tụ và trở

----------
                qua nay tìm hiểu về triac em cũng lờ tờ mờ hiểu rằng nối 5v chơi với 220v để vxl phát hiện điểm 0 để điều khiển góc mở triac nhưng cụ tỉ thế nào thì chịu chết, mong các anh chị bớt chút thời gian viết 1 bài cụ thể từ A-x thôi cũng được ạ. Em xin cảm ơn ạ
                Đời bể khổ :

Comment

ai giúp em đây nhỉ
                  Đời bể khổ :

Comment

có phải cứ có dòng từ t1 sag g là sẽ thông mạch ac giữa t1 và t2 phai k các bác
                    Đời bể khổ :

Comment

Nguyên văn bởi delete Xem bài viết
                      có phải cứ có dòng từ t1 sag g là sẽ thông mạch ac giữa t1 và t2 phai k các bác
                      triac đóng mở bằng áp, T1 là nguồn chờ sẵn, khi có nguồn kích vào G thì nó sẽ mở T1 đóng sang T2.

Comment

Về tác giả

Collapse

delete Tìm hiểu thêm về delete

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X