Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp từ không có từ.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
    Có thể là do bị quá công suất rồi. Thường vẫn có một con cảm biến nhiệt gắn áp vào mặt kính. Có thể kem tản nhiệt của nó đã bị khô. Nếu ở HN có thể qua chợ Trời mua 10k/ 1 lọ cỡ lọ B1 ấy. Nếu vẫn bị kiểm tra con đó và mạch liên quan.

À mà tôi cũng có mua 1 cái bếp mới, về cắm điện đang đun thử, bấm đi bấm lại mấy cái thì "toạch". Chớp lòe sáng lóe từ dưới mặt bếp. Chắc chắn là nổ cầu chì rồi. Nhưng không biết cùng với nó có thể đi thêm con gì không, các bác? Mua caauf chì rồi mà chưa dám thay. Vì mua loại 5k/ 1 chục, e rằng loại này tốt quá, lắp vào thiết bị cháy mà cầu chì chưa hỏng Cầu chì trong bếp là loại hàn chân, đi mua lại không thấy lại phải mua loại cài rồi về hàn à

PT.
    ... bác phanta xem lại con IGBT và cầu chỉnh lưu á... thường là chạm con IGBT....

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
      Có thể là do bị quá công suất rồi. Thường vẫn có một con cảm biến nhiệt gắn áp vào mặt kính. Có thể kem tản nhiệt của nó đã bị khô. Nếu ở HN có thể qua chợ Trời mua 10k/ 1 lọ cỡ lọ B1 ấy. Nếu vẫn bị kiểm tra con đó và mạch liên quan.

À mà tôi cũng có mua 1 cái bếp mới, về cắm điện đang đun thử, bấm đi bấm lại mấy cái thì "toạch". Chớp lòe sáng lóe từ dưới mặt bếp. Chắc chắn là nổ cầu chì rồi. Nhưng không biết cùng với nó có thể đi thêm con gì không, các bác? Mua caauf chì rồi mà chưa dám thay. Vì mua loại 5k/ 1 chục, e rằng loại này tốt quá, lắp vào thiết bị cháy mà cầu chì chưa hỏng Cầu chì trong bếp là loại hàn chân, đi mua lại không thấy lại phải mua loại cài rồi về hàn à

PT.
      A! a! a! Như vậy thì không phải chỉ một mình mình bị!!!
      Mình cũng mua một bếp từ, khi thử, thấy tốt. Về nhà, cắm điện, bụp. . . rồi rồi. Mang đi bảo hành? Vừa xa vừa mất mặt, thợ gì mà mới mua về lại bị
      Không cần. mở ra, cầu chì đứt, IGBT chập. Hút chì con IGBT, thay cầu chì, hết thấy chổ chập, để vậy, cắm điện, mọi việc đều tốt. Thay con IGBT khác. Thử lại, tốt. Ráp lại sử dụng đến nay vẫn chạy tốt.
      Vậy thì, tại sao mới mua về nó lại bị hư như vậy? Thật là khó hiểu.

Comment

Cảm ơn nhiều

Nhưng mình có dùng dưới mức bình thường,có nghĩa là công suất tối đa 1800,mình cố dùng 1100,vậy mà vẫn tạaacc.....hic hic hic

Comment

Chào các bạn

Mình có bếp từ hiệu Media bị nổ cầu chì, kiểm tra thấy hư IGBT và cầu diode (bị chạm). Thay IGBT và cầu diode mới thì cầu chì không đứt nữa, điều khiển bình thường nhưng nước không nóng.

Kiểm tra bằng đồng hồ thì thấy tụ MKP5mF 275V-X2(400VDC) chỉ còn 20nf không biết có phải do ẻm hư mà nước không nóng?

Còn 2 dây của cuộn dây từ đảo wa lại được phải không ạ?

Rất mong các bạn trả lời giúp mình

Comment

Nguyên văn bởi TRUNG DŨNG Xem bài viết
            Nhưng mình có dùng dưới mức bình thường,có nghĩa là công suất tối đa 1800,mình cố dùng 1100,vậy mà vẫn tạaacc.....hic hic hic
            Cứ kiểm tra lại cái cảm biến nhiệt trên mặt kính xem sao nhé. DÙng 1100 nhưng nhiệt mặt bếp vẫn có thể tăng quá chứ. Ví dụ bác ủ cái bóng đèn 100W vào cái chăn rồi bật một lúc so với bếp 1000W có đặt ấm nước ở trên thì cái nào nhiệt độ sẽ cao hơn?

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi
            Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
            Muôn dòng sông đổ biển sâu
            Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi MHz Xem bài viết
              ... bác phanta xem lại con IGBT và cầu chỉnh lưu á... thường là chạm con IGBT....
              Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
              A! a! a! Như vậy thì không phải chỉ một mình mình bị!!!
              Mình cũng mua một bếp từ, khi thử, thấy tốt. Về nhà, cắm điện, bụp. . . rồi rồi. Mang đi bảo hành? Vừa xa vừa mất mặt, thợ gì mà mới mua về lại bị
              Không cần. mở ra, cầu chì đứt, IGBT chập. Hút chì con IGBT, thay cầu chì, hết thấy chổ chập, để vậy, cắm điện, mọi việc đều tốt. Thay con IGBT khác. Thử lại, tốt. Ráp lại sử dụng đến nay vẫn chạy tốt.
              Vậy thì, tại sao mới mua về nó lại bị hư như vậy? Thật là khó hiểu.
              Vậy là phải tháo IGBT và Cầu ra đo và thay. Chà, không biêt khi nào thì có thể tháo ra đây (vấn đề thời gian :d). Cám ơn các bác trước đã. Có gì lại phiền sau nhé.

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

MKP5mF 275V-X2(400VDC)
                Mình thay cái tụ này rùi, bếp lại chạy bình thường, đun 1 nồi nước sôi sùng sục lun ...he he
                Cám ơn diễn đàn

Comment

Cái bếp từ của mình cũng bị hư con FGA15N120ANTD (chập cả 3 chân). Bây giờ muốn thay thế thì có thể mua con IGBT trên hoặc loại tương thích ở đâu? Giá bao nhiêu?
                  Mình ở Hà nội. Các bạn làm ơn chỉ dùng

Comment

Bạn có thể lên HN vào chợ trời hỏi sò bếp từ nhiều lắm 20K 1chú dòng 25A.
                    Các bạn thay xong nhớ kiểm tra con chỉnh lưu cầu và con tụ 6uF đó thường chết theo.
                    Khi thay xong nên mắc nối tiếp với tải là bóng đèn xem có chạm chập gì không rồi hãy đấu điện trực tiếp.

Comment

nó làm đảo chiều hàng triệu lần dây do đó thức ăn bị ma sát và nóng rồi chín nhậy cảm nhất là phân tử nước

Comment

Ha..ha...nghe các bác chia sẻ kinh nghiệm về bếp từ ác quá, nghe mà thích , mình phải cố đợi cho cái bếp từ nhà mình hỏng thì tháo ra sửa mới được.
                        Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
                        Face:

Comment

cái bếp từ của em đang cắm được 5 phút thì nổ bụp. tháo ra thấy cầu chì nổ kiểm tra thấy IGBT chập, kiểm tra tiếp tới bộ cầu diot vẫn tốt nhưng khi em thay con IGBT khác vào ( 25N120 ) thì cắm điện ok cho bếp dùng được khoảng 5 phút thì lại bụp phát nữa.
                          em tháo bếp ra kiẻm tra thì thấy hỏng y hệt lần trước cầu trì nổ IGBT chết cầu diot vẫn sống.
                          Vậy bác nào biết cách khác phục hiện tượng chết liên tục này không giúp dùm em với

Comment

bác thay con IGBT loại nào vậy . Con này phải chịu dòng 25A trở lên đấy
                            NẾU CÓ TIỀN BẠN CÓ THỂ LÀM ĐƯỢC NHIỀU VIÊC HƠN!!!!!!!!!!!!!

Comment

Nguyên văn bởi dvdung1982 Xem bài viết
                              cái bếp từ của em đang cắm được 5 phút thì nổ bụp. tháo ra thấy cầu chì nổ kiểm tra thấy IGBT chập, kiểm tra tiếp tới bộ cầu diot vẫn tốt nhưng khi em thay con IGBT khác vào ( 25N120 ) thì cắm điện ok cho bếp dùng được khoảng 5 phút thì lại bụp phát nữa.
                              em tháo bếp ra kiẻm tra thì thấy hỏng y hệt lần trước cầu trì nổ IGBT chết cầu diot vẫn sống.
                              Vậy bác nào biết cách khác phục hiện tượng chết liên tục này không giúp dùm em với
                              Nếu Mâm từ được quấn dây đồng có từ 18-22 sợi/1 lõi thì có thể bỏ wa mâm từ bệnh này nếu có máy hiện sóng thì rất dễ làm tuy nhiên vì bạn kô có thì theo kinh nghiệm của tui bạn nên thay tụ 5uf,tụ 0,3uf và 1 bộ cầu+igbt mới là okie nhớ là quạt làm mát IGBT phải quay đấy nhá+dùng nước rửa mạch tẩy trang sach sẽ trước khi cắm nhá

Comment

Có Bác nào biết mạch đơn giản(chỉ cần nung từ,không kiểm tra...)cho mình biết để ráp thử,cho sơ đồ nhé.Cảm ơn trước.

Comment

Về tác giả

Collapse

Thuan76 Tìm hiểu thêm về Thuan76

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X