Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bếp từ không có từ.

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào các bác!

Em có 1 bếp từ hiệu Midea. Do để lâu ngày không xài nên bị gián chui vô làm tổ. Sau khi tháo ra lau chùi quét dọn, khi lắp lại vào thì có 1 sợi dây lòi ra không biết cắm vào đâu??? Sợi dây này có 1 đầu 2 chân cắm vào bo mạch với kí hiệu là IGBT, đầu còn lại kiểu thanh thép dẹp tròn có 1 lỗ ở giữa để bắt ốc vào 1 chỗ nào đó mà em không biết.

Em dự đoán là nó gắn vào con IGBT phía dưới cục nhôm tản nhiệt, nhưng khi kê vô lỗ tròn trên con IGBT và gắn cục tản nhiệt lên thì không thể bắt ốc được.

Vậy cho em hỏi là đầu còn lại của sợi dây đó cắm vào đâu và như thế nào? Để e kiếm máy chụp hình rồi up hình cho các bác xem sau.

Comment

Nguyên văn bởi dongtdh3
      pák nào giúp e voi.bếp tu cháy con FGA15N12O.e thay con FGA25N120 nhung cắm dien vao thì bị nô?........ca? cầu tri nũa.............thao 2chan FGA.. ra căm diên thì vẫn hoạt dộng but ko có tu................................................ .......................dau dầu wa thanks............................................ ..
      Bạn cần kiểm tra cả con diot cầu nữa, gắn con công suất vào rồi lấy bóng đèn đấu vào mâm từ làm tải giả, bật bếp lên bóng đèn không sáng thì tốt nếu bóng đèn sáng thì không ổn, cần kiểm tra lại, không thì lại nổ bụp đấy...

Comment

Nguyên văn bởi mrdemonbk Xem bài viết
        chào các bác!

Em có 1 bếp từ hiệu Midea. Do để lâu ngày không xài nên bị gián chui vô làm tổ. Sau khi tháo ra lau chùi quét dọn, khi lắp lại vào thì có 1 sợi dây lòi ra không biết cắm vào đâu??? Sợi dây này có 1 đầu 2 chân cắm vào bo mạch với kí hiệu là IGBT, đầu còn lại kiểu thanh thép dẹp tròn có 1 lỗ ở giữa để bắt ốc vào 1 chỗ nào đó mà em không biết.

Em dự đoán là nó gắn vào con IGBT phía dưới cục nhôm tản nhiệt, nhưng khi kê vô lỗ tròn trên con IGBT và gắn cục tản nhiệt lên thì không thể bắt ốc được.

Vậy cho em hỏi là đầu còn lại của sợi dây đó cắm vào đâu và như thế nào? Để e kiếm máy chụp hình rồi up hình cho các bác xem sau.
        Đấy là con cảm biến nhiệt của ibgt.Nó có tác dụng cảm nhận nhiệt độ của ibgt.Nếu ibgt quá nóng>điện trở của nó giảm xuống,tới 1 giới hạn nào đó vi xử lý tắt xung đk ra igbt và báo lỗi>bảo vệ igbt kô bị quá nhiệt.Bạn có thể dùng chính ốc bắt ibgt vào tản nhiệt để lắp nó vào.ok!
        Điện tử - Điện Lạnh TÂM CHÍNH
        AD: Khu 1 - Quân Khê - Hạ Hòa - Phú Thọ
        Mail:

Comment

Nguyên văn bởi dongtdh3
          pák nào giúp e voi.bếp tu cháy con FGA15N12O.e thay con FGA25N120 nhung cắm dien vao thì bị nô?........ca? cầu tri nũa.............thao 2chan FGA.. ra căm diên thì vẫn hoạt dộng but ko có tu................................................ .......................dau dầu wa thanks............................................ ..
          Bạn nên làm như sau:kiểm tra cầu điốt công suất xem có chập không,nếu chập>thay.kiểm tra tiếp 2 con tran (8050 thì phải) nối trực tiếp vào chân G của igbt.2 con này chết đầu nước nếu lgbt chập.tiếp theo kiểm tra con diot zenner 15v nối với chân g lgbt.sau cùng đóng ibgt vào.câu bóng đèn vào vị trí lắp cuộn dây.cắm điện bật bếp lên.nếu bóng đèn kô sáng hoặc chỉ nháy rồi tắt thì hãy đóng cuộn dây vào.nếu bóng sáng luân mà kô tắt thì đừng đóng mâm dây không lại nướng sò.có gì nhắn lại cho mình, mình sẽ giúp bạn.
          Điện tử - Điện Lạnh TÂM CHÍNH
          AD: Khu 1 - Quân Khê - Hạ Hòa - Phú Thọ
          Mail:

Comment

em cũng có cái bếp từ hiệu WATASHA hôm trước vừa bị xì khói khi đang nấu.
            tháo ra kiểm tra thấy tụ 2UF/ 275v bị nổ, mâm từ nóng chảy nhụa, dây đồng xám lun. đo IGBT thấy bị chập, cầu chì nổ.
            em có thay mới những linh kiện vừa nêu nhưng vẫn không chạy.
            em thay lun IC LM339, cắm điện thấy chạy lại. đun nước thử khi nước gần sôi thì nó tự ngắt và báo lỗi. em bật lại nó vừa chạy lại thì nghe đánh bụp. thế là "con" IGBT lại đi đời.
            Nhờcác bác chỉ giúp em cách khắc phục với!
            À! các bác cho em hỏi thêm chút . nếu đi mua mâm từ thay thế không có, mình có thể dùng loại dây đồng cùng kích cỡ của nó bện lại quấn tương tự có được không? nếu được thì nên dùng loại keo gì để dính các lớp dây?
            Em xin cảm ơn các bác trước!

Comment

Xin chào các bác thấy các bác hỏi sôi nổi quá em là vọc sĩ nên mạn phép chia sẻ một số kinh nghiệm sau:
              Đối với việc cháy con sò công suất IGBT thì các bác lưu ý cho em một điều đối với bếp cháy lần đầu tiên thì 100% con cầu diot cháy luôn và khi thay con mới nếu không cẩn thận thì cũng cháy luôn cả hai và chúng ta lại trở về bước khởi động chính vì thế mà khi các bác thay con diot phải đảm bảo diot xịn nếu cẩn thận cho chắc ăn các bác độ hai con cho nó ok. Khi mua sò công suất IGBT khuyên các bác nên mua sò mới của hãng ST hoặc STT hoặc hãng có chữ F trên lưng (không nên mua sò cũ cùng công suất lắp vô là tèo luôn nha). Nói tóm lại là phải mua hàng xịn công suất bằng hoặc cao hơn con cũ nếu cần phải độ lên cho nó ok.
              Khi thay sò IGBT cần kiểm tra tụ 0.22uf, tụ 5uf (có thể khó mua nhưng thay thế bằng tụ quạt 8uf cũng được). Và khi lắp để cho khỏi mất 50K thì nên lắp nối tiếp một bóng đèn như một số bạn đã hướng dẫn.
              Còn hiện tượng có bác nói bếp chưa sôi đã tắt thì các bác cứ đè con cảm ứng nhiệt ra mà xử, sau đó mới tính đến con bảo vệ LM399 còn hiện tượng bấm mà nhảy loạn xạ thì đầu tiên phải kiểm tra nút bấm (nút bấm dạng cứng hơi cùi)
              Bác ở trên có hỏi là mua dây về quấn mâm bếp thì trước tiên bác phải tìm ra thứ keo chống nhiệt mà họ quét trên các vòng dây của nó, rồi tính đường kính, độ dài nói chung là rất tốn kém, mất công nếu có thể lên hãng của nó mua luôn cho tiện nếu cái bếp cùi quá thì bán ve chai đi cho khỏi mất thời gian.
              Đây là những kinh nghiệm mà em đã tự sửa và thành công mỹ mãn ở hai cái bếp từ của em. Có thể kinh nghiệm của em chưa hằn là đúng cho nên các bác đọc chỉ mang tính chất tham khảo thôi nha!!! Cảm ơn các bác.
              Last edited by uoemx; 14-07-2011, 21:21.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenhuuha Xem bài viết
                ban nen thay mot con fet co ma hieu la IR25N120 va nho kiem tra cai CAPA 5mi tu nay hay bi kho cho nen no lam cho con so bi chet sau khi ban thay song ma ban sua dung khong nong thi ban nen kiem tra may con tro co chi so nhu sau 47k no lam gan mach cong suat thuong hay bi dut hoac tang chi so minh thuong sua ban nay rat nhieu chuc ban thanh cong
                mình có cái bếp blacker chạy nấu vẫn bình thuòng , mà nước chỉ hơi nóng mong bạn chỉ giúp nhé
                quangio

Comment

Nguyên văn bởi lathu Xem bài viết
                  mình có cái bếp blacker chạy nấu vẫn bình thuòng , mà nước chỉ hơi nóng mong bạn chỉ giúp nhé
                  con trở nhiệt cứ chận ngửa nó ra cắt cổ(kiểm tra và thay con khác)
                  Mua,bán-sửa chữa XE ĐẠP ĐIỆN
                  bán buôn-bán lẻ phụ tùng XDD

ĐT:0947012323

Comment

Nguyên văn bởi dvdung1982 Xem bài viết
                    cái bếp từ của em đang cắm được 5 phút thì nổ bụp. tháo ra thấy cầu chì nổ kiểm tra thấy IGBT chập, kiểm tra tiếp tới bộ cầu diot vẫn tốt nhưng khi em thay con IGBT khác vào ( 25N120 ) thì cắm điện ok cho bếp dùng được khoảng 5 phút thì lại bụp phát nữa.
                    em tháo bếp ra kiẻm tra thì thấy hỏng y hệt lần trước cầu trì nổ IGBT chết cầu diot vẫn sống.
                    Vậy bác nào biết cách khác phục hiện tượng chết liên tục này không giúp dùm em với
                    vì lần thứ 3 em cẩn thận hơn em thay bộ cầu mới, IGBT mới thay tụ 0,3 và 5uf sau đó thì đun được 1 lần đến lần thứ 2 khi đang đun nồi lẩu thì lại nổ bụp cái nữa
                    TÔI cung co cai bep QUEEN co benh cung giong nhu tren nho cac BAN "xem mach "dum va chi cach chua tri.cam on cac BAN

Comment

• mình đang xài bếp media MI-SV24DC, đang nấu bị nổ póc. Mở ra thì thấy cầu chì nổ đen, tụ 5MF xì lưng phồng, đo diode cầu OK, con công suất H20R1202 chạm 3 chân. Đo thêm 2 con cảm biến nhiệt nhìn như zenner 1 cho con công suất, 1 chính giữa mâm từ nhưng đo thấy ko lên.

sau đó mình đã mua đc cầu chì, tụ, con công suất nhưng A lớn hơn mã khác tí, chú bán linh kiện nói ko sao 25A 120. Thay vô bật bếp lên nhưng báo E:04 đặt nồi nấu ko nóng. anh em cao thủ giúp mình với, xin chân thành cảm ơn

Comment

• Nguyên văn bởi pc22ex Xem bài viết
                        mình đang xài bếp media MI-SV24DC, đang nấu bị nổ póc. Mở ra thì thấy cầu chì nổ đen, tụ 5MF xì lưng phồng, đo diode cầu OK, con công suất H20R1202 chạm 3 chân. Đo thêm 2 con cảm biến nhiệt nhìn như zenner 1 cho con công suất, 1 chính giữa mâm từ nhưng đo thấy ko lên.

sau đó mình đã mua đc cầu chì, tụ, con công suất nhưng A lớn hơn mã khác tí, chú bán linh kiện nói ko sao 25A 120. Thay vô bật bếp lên nhưng báo E:04 đặt nồi nấu ko nóng. anh em cao thủ giúp mình với, xin chân thành cảm ơn
                        bạn thay con trở nhiệt và LM339 , con DZ ở cạnh chân G của IGBT rồi tính tiếp
                        http://baohanhbeptu.vn
                        Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                        Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                        ĐT: 0967 403 123

Comment

• Bác kiểm tra con ic dán trên bo điều khiển xem thế nào? Anh này là hay bị ra đi lắm đấy.
                          Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                          Mobile: 0914.796.896.

Comment

• Nguyên văn bởi vankhiem84 Xem bài viết
                            Các pro khám bệnh cón midea hộ em cái. Bếp bật lên bt nhưng khi đun thì nó ko liên tục mà nó chạy theo kiểu ngắt quãng (tắt rồi mở) cứ liên tục như vậy.. phím đk vẫn ok mọi đèn sáng bình thường. đã IGBT và tụ 5mf nhưng ko có khả quan.. pro nào biết bệnh này xin chỉ giáo...
                            Bạn thử kiểm tra con điện trở nhiệt, nếu vẫn không được thì thay con tụ hóa 7uF-400V xem (mua chợ giòi có 5K thôi). Chắc giống bếp tôi và tôi đã sửa dùng tốt. Cghucs bạn thành công.

Comment

• em có 1 cái bếp hiệu media hiện tượng như sau . cắm điện mọi chức năng điều khiển bình thường đặt nồi lên kg nóng . nhưng nếu nâng nồi lên cách mặt bếp khoảng 3 đến 4 cm thì lại nấu bt . ai biết cách sửa chỉ dùm xin cám ơn

Comment

• ae nào biết con ic 24 chân trong bếp từ số mấy cho em xin vì bếp của em bị chết mà lại bị xóa số nếu ai có cho em xi số xin chân thành cám ơn bếp của em là hiệu LION JAPAN vì các loại bếp đều dùng chung nếu con 24 chân là giống nhau hết

Comment

Về tác giả

Collapse

Thuan76 Tìm hiểu thêm về Thuan76

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X