Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch inverter hiệu suất cao

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thế này nhé, áp 12v, vậy để đạt 120W(lý thuyết) thì dòng qua TIP41(ko tính dòng B-E) phải đạt 10A(ko tính H của BA), con tip này tui nhớ ko lầm là 11A, vậy thực tế ko ai dám sài sát dòng như vậy, sài chừng 5A là dữ rồi, vậy có phải 5*12=60w ko?

thứ 2, nếu dùng D718 đệm bên ngoài, thì dòng Ib cho trans bão hòa ít nhất 2A, vậy 1 con Tip của 1 vế kích đc khoản 5 con D718(lý thuyết) con D718 này dòng lý thuyết tui nhớ là 27A, vậy 5 con là ~ 150 A, chia mỗi bán kỳ nhưng vẫn tính dòng cực đại nhé, dòng tb thì = I/2, vậy đạt ~1500W, nhưng....thực tế chừng 400-->500w như bạn gì nói là dữ rồi.

đúng chứ? vậy dùng theo mạch có phải là <100w ko?
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

lúc truoc, mình cũng dùng cái này cho vui, mạch gọn hơn, đa hài, kéo sò ngang tv, BA âm ly 15A, chạy tv, loa tốt, quạt thì hơi ù ù, nên tắt, chạy nữa là cháy nhà
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
        thế này nhé, áp 12v, vậy để đạt 120W(lý thuyết) thì dòng qua TIP41(ko tính dòng B-E) phải đạt 10A(ko tính H của BA), con tip này tui nhớ ko lầm là 11A, vậy thực tế ko ai dám sài sát dòng như vậy, sài chừng 5A là dữ rồi, vậy có phải 5*12=60w ko?

thứ 2, nếu dùng D718 đệm bên ngoài, thì dòng Ib cho trans bão hòa ít nhất 2A, vậy 1 con Tip của 1 vế kích đc khoản 5 con D718(lý thuyết) con D718 này dòng lý thuyết tui nhớ là 27A, vậy 5 con là ~ 150 A, chia mỗi bán kỳ nhưng vẫn tính dòng cực đại nhé, dòng tb thì = I/2, vậy đạt ~1500W, nhưng....thực tế chừng 400-->500w như bạn gì nói là dữ rồi
        đúng chứ? vậy dùng theo mạch có phải là <100w ko?
        hic!cái mạch này con TIP là con đệm darlington thôi anh !có ai dùng nó làm công suất đâu!con D718 chịu 8A
        cái mạch này dư sức chạy 500W chỉ bằng cách đấu // D718,2 con D718 1 vế chạy được 150W,em thấy anh tính cứ là lạ thế nào ấy!
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

TIP thì kích thoải con gà mái cả chục chú D718 ấy chứ!anh cứ làm đi rồi biết!khi 1 con TIP kích 5 con D718 thì không hề phát tí nhiệt nào, chứng tỏ dòng qua nó rất nhỏ!mạch dạng darlington nên hệ số khuyếch đại cao,như anh tính 1 con D718 mà dòng kích 2A thì có mà chết!thôi không bàn nữa!chuyển sang dùng FET đi
          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
          Keep moving forward...

Comment

uhm, thế 8A còn tệ hơn, vậy tui nhớ nhầm rồi, Ib=0,8A, vậy kích tha hồ
            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
            092 2838 712 --->>

Comment

nhớ nhầm mấy con trans 100A của ngoại, thường thì tui chì dùng fet và IGBT, chứ trans ít đụng, trans khó kích, mà mấy con to dòng kích phải to
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi d&delectric Xem bài viết
                bác cho em hỏi mình muốn nhờ bác ấy thì vào đâu ạ, em mới vào nên còn gà lắm. thanhk
                Thì bác cứ vẽ sơ bộ mạch của nó rồi up lên là bác ý trợ giúp ngay mà vì luồng này bác VIETTIEN quản lý, kiểu gì thì bác ý cũng đọc rồi tư vấn cho bạn, ....

Comment

Thật ra em xài tivi thôi, đèn quạt thì xài 12V hết. Quạt 12V, với acquy 5Ah xài cả ngày í mà, còn đèn thì cũng xài đèn 12V, tuy mạch nó cũng kích lên để xài bóng 3U nhưng mạch kích vừa đủ nên xài cũng thoải mái. Quạt 12V mạnh như quạt 220V.

Comment

các bác không nên bắt bẻ nhau về câu chữ nữa.Cái mạch này mình dùng lâu rồi.1 con ic là lm555 1 con là 74ls73 con cuối cùng là 7408.mach dể lắp,công suất phụ thuộc vào sò và biến áp.xung ra là xung vuông.mắc thêm mạch lọc điện áp đầu ra là chạy cũng tạm được.
                    Điện tử - Điện Lạnh TÂM CHÍNH
                    AD: Khu 1 - Quân Khê - Hạ Hòa - Phú Thọ
                    Mail:

Comment

ai có sơ đồ của mạch điều khiển trong máy Korista gửi cho em với ,em đang rất cần.

Comment

1con ic NE555 và 2con IC cd4047

Nguyên văn bởi d&delectric Xem bài viết
                        Mạch inverter này xài cũng ok lắm, nhưng em muốn biết mấy con ic trong mạch này là gì, bác nào cao thủ xin giúp dùm em với ạ. xong em sẽ post tất cả các mạch, vì gấp quá nên chưa chụp kịp.

Comment

Nguyên văn bởi diendan8 Xem bài viết

đã dùng 555 rồi còn dùng 4047 làm gì nữa bạn??
                          con 4047 tạo xung vuông 2 kênh còn 555 thì 1 kênh đó?

MOV NHÀ,ANH
                          MOV NHÀ,EM
                          ADD ANH,EM

Comment

Nguyên văn bởi tranbac2011 Xem bài viết
                            ai có sơ đồ của mạch điều khiển trong máy Korista gửi cho em với ,em đang rất cần.
                            nhật tảo bán 20k một bo kiểu này...làm chi cho mệt/....đã làm thì phang sin chuẩn lun khỏi mất công voc....em không làm được những thứ phức tạp nhưng em biết mua về lắp....ờ quên..trong bo 20k đó có lun mạch của bo khỏi sợ người ta thuốc mình....20k có đủ để mua linh kiện lắp bo không nhỉ...mua bo bình gắn tivi để xài nguồn xung rất tốt.quạt mua quạt 12vdc...không gì ngon-bổ-rẻ hơn.
                            LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

bạn có sơ đồ nguyên lý ko cho mình một bản.nếu có bản vẽ chi tiết thì càng tốt
                              LH/: mail "ksnguyenthang@gmail.com"

Comment

Nguyên văn bởi kjngkongs Xem bài viết
                                bạn có sơ đồ nguyên lý ko cho mình một bản.nếu có bản vẽ chi tiết thì càng tốt
                                LH/: mail "ksnguyenthang@gmail.com"
                                ôi ông kỹ sư. google có đầy đấy bạn

facebook:

Comment

Về tác giả

Collapse

d&delectric Tìm hiểu thêm về d&amp;delectric

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X