Thông báo

Collapse
No announcement yet.

PANASONIC . Tập hợp các vấn đề về màn hình màu Panasonic

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chia sẻ với các bác chút kinh nghiệm vừa làm xong 2 con PANA SLIM 21RX28V chiều nay:

1 con bị bệnh nguồn hơi dâng nhẹ, máy không chạy ( nguồn 135V -> 145V) nguyên nhân do chết trở 10Ohm cấp cho IC ổn áp 3.3V có điều khiển tắt mở, lý do tại sao thì em cũng ko giải thích được, thay tù mù được luôn.
    1 con nữa cũng vẫn 21RV28V , hiện tượng nguồn nhấp nháy liên tục ra đủ 135V xong lại tụt về 60V, kèm theo đèn báo liên tục đổi ba màu xanh đỏ vàng ( LED kép mà) . Nguyên nhân : chết IC nhớ, em cũng làm tù mù nạp thử IC nhớ được luôn, công nhận con SLIM này chuối thật,
    Em nghĩ có lẽ vì chế độ STB của nó can thiệp vào mức nguồn ra nên lỗi phần mềm ảnh hưởng cả đến nguồn.
    Chán ko buồn ký.

Comment

• cám ơn tất cả các bác anhnamdinh1, minhphung83,thuancoi1974,kehuydiet092, đã nhiệt tình giúp đỡ . khi rở bỏ Q581 thì khi máy báo đèn xanh thì máy chạy (có khi thì có ánh sáng, có khi thì không)nhưng không hình không tiếng.và còn phát sinh thêm bệnh là khi tắt máy mà mở lại nếu máy chạy thì volume sẽ trở về 0.để em làm tiêp theo hướng dẫn của các bác có gì em xin nhờ các bác giúp cho . cám ơn các bác nhiều.

Comment

• Nguyên văn bởi anhnamdinh1 Xem bài viết
        tiếp cho MINH PHUNG 83 nhé nếu gỡ đèn A (q857) thì gỡ luân con DZ 862(2,1v) thì nguồn đủ luân ko thấp khi tắt chờ
        bỏ như vậy là sai so với thiết kế nhưng sẽ ổn hơn (ko cần dùng nguồn bù từ 140v sang cho nguồn 5v /tránh được chết tổng khi mạch bù này hỏng,chập đènq857hoặc mạch ổn áp cho mạch này hỏng/cho nguồn chạy trực tiếp sẽ ổn hơn tránh cho ic nguồn và so áp đỡ hỏng khi thay đổi đột ngột)mình cũng đã làm như thế nhiều với pana có nguồn bù từ 140v cho nguồn chạy đủ luôn ko qua tắt chờ rồi máy chạy rất ổn ko chết tổng nếu a/e liều như mình thì thử nhé mấy lời mạo muội mong a/e bỏ quá đừng nếm đá nhé
        cũng không đượcbác ơi ,nguốn 11v ra vẫn thiếu , có điều khi bấm công tắc mà nguồn 11v có đủ thì máy từ đèn xanh chuyển sang đèn đỏ và máy chạy bình thường.còn nếu nguồn 11v tuột thấp khoảng 10v thì máy sẽ ở đèn đỏ ,nếu bấm CH+thì chuyển sang đèn xanh máy chạy nhưng không ánh sáng , không hình không tiếng . cám ơn bác rất nhiều mong được cao kiến khác của bác và của tất cả AE trên diễn đàn.chúc AE dồi giàu sức khỏe.

Comment

• Nguyên văn bởi tri thuc Xem bài viết
          cũng không đượcbác ơi ,nguốn 11v ra vẫn thiếu , có điều khi bấm công tắc mà nguồn 11v có đủ thì máy từ đèn xanh chuyển sang đèn đỏ và máy chạy bình thường.còn nếu nguồn 11v tuột thấp khoảng 10v thì máy sẽ ở đèn đỏ ,nếu bấm CH+thì chuyển sang đèn xanh máy chạy nhưng không ánh sáng , không hình không tiếng . cám ơn bác rất nhiều mong được cao kiến khác của bác và của tất cả AE trên diễn đàn.chúc AE dồi giàu sức khỏe.
          nếu làm như trên mà ko dc thì bạn xem khi bật ct máy báo đèn đỏ và máy báo đèn xanh thì b+=? /11v=bao nhiêu n4eeus máy báo đèn đỏ mà nguồn đều tụt cả b+ lẫn 11v thì xem lại so áp, SE 140,R,c sơ cấp còn tụt mỗi nguồn 11v thì xem nguồn 3,3v có dz naqof rò rỉ hoăc tụ nào khô ko

Comment

nếu làm như trên mà ko dc thì bạn xem khi bật ct máy báo đèn đỏ và máy báo đèn xanh thì b+=? /11v=bao nhiêu n4eeus máy báo đèn đỏ mà nguồn đều tụt cả b+ lẫn 11v thì xem lại so áp, SE 140,R,c sơ cấp còn tụt mỗi nguồn 11v thì xem nguồn 3,3v có dz naqof rò rỉ hoăc tụ nào khô ko
            cám ơn anh nhiều lắm , vì mấy hôm nay mạng bị gì mà em vào không được để trả lời cho các AE , mong AE thông cảm.hiện tại thì em đã hở q857 và d862 nên khi bấm công tắc thì các nguồn đều có đủ , chỉ có nguồn 11v là nếu ở đèn đỏ chính xác là 9,5v nhưng ở đèn xanh thì 10,8v ( nguồn 13v và 140v thì không có gì thay đổi ở 2 chế độ đèn xanh và đỏ vì em đã hở Q857)em cũng đã thay các tụ c862 ,c880, c881 và d883 .em đang dùng con 7805 và 2con diode để tạo nguồn 3,3v cấp cho ic tổng nhung cũng không hiệu quả .bấm công tắc tắt mởv thì có khi máy chạy có khi máy không chạy,có điều là khi đèn báo đỏ tự chuyển sang xanh thì máy chạy tốt, nhưng nếu bắm công tắc mà chỉ có đèn đỏ bấm ch+thì báo đèn xanh máy chạy nhưng không hình không tiếng (còn ánh sáng thì khi có thì thiếu khuôn có khi thì không có ánh sáng hiện tại máy em đang hở q581) mong các bác giúp dùm mang ơn đúng thật là em đang bí đường.

Comment

cám ơn anh nhiều lắm , vì mấy hôm nay mạng bị gì mà em vào không được để trả lời cho các AE , mong AE thông cảm.hiện tại thì em đã hở q857 và d862 nên khi bấm công tắc thì các nguồn đều có đủ , chỉ có nguồn 11v là nếu ở đèn đỏ chính xác là 9,5v nhưng ở đèn xanh thì 10,8v ( nguồn 13v và 140v thì không có gì thay đổi ở 2 chế độ đèn xanh và đỏ vì em đã hở Q857)em cũng đã thay các tụ c862 ,c880, c881 và d883 .em đang dùng con 7805 và 2con diode để tạo nguồn 3,3v cấp cho ic tổng nhung cũng không hiệu quả .bấm công tắc tắt mởv thì có khi máy chạy có khi máy không chạy,có điều là khi đèn báo đỏ tự chuyển sang xanh thì máy chạy tốt, nhưng nếu bắm công tắc mà chỉ có đèn đỏ bấm ch+thì báo đèn xanh máy chạy nhưng không hình không tiếng (còn ánh sáng thì khi có thì thiếu khuôn có khi thì không có ánh sáng hiện tại máy em đang hở q581) mong các bác giúp dùm mang ơn đúng thật là em đang bí đường.
              cái lỗi nó là ở chỗ bạn dùng ổn áp ko dúng đó 3,3v cho tổng thì dùng con ôn áp 3 chân trong máy LG chạy 9381 còn con ổn áp có lệnh mở 5v thì dùng 7805 hoaqwcj 78r05 càng tốt

Comment

cái lỗi nó là ở chỗ bạn dùng ổn áp ko dúng đó 3,3v cho tổng thì dùng con ôn áp 3 chân trong máy LG chạy 9381 còn con ổn áp có lệnh mở 5v thì dùng 7805 hoaqwcj 78r05 càng tốt
                cám ơn bác đã nhiẹt tình giúp đở , còn con regu 3,3v zin vẫn còn nhưng em muốn độ nguồn 3,3v bằng 7805 và 2 diode để thử xem sao, nhưng dẫn không có kết quả ( còn độ nguồn 3,3v bằng 7805 và 2 diode thì em cũng đã làm rồi và chạy cũng thấy ổn đó anh , nên em mới thử vaò máy nầy xem sao) một lần nửa cám ơn bác rất rất nhiều.mong bác giúp đở.

Comment

• bác co biến thế nguồ không thay thử đi. tôi đã từng làm mấy ca như thế rồi

Comment

• Cũng cần tổng kết thêm 1 chút cho ACE ít làm qua TV pana CRT là dòng máy này rất nhiều lỗi ở mạng nguồn thứ cấp, lý do là có quấ nhiều cấp nguồn 8, 5, 3.3, 1.8, lại dùng nhiều loại IC "độc" ,ví dụ như này:
                    Click image for larger version

Name:	nguonpana.JPG
Views:	1
Size:	107.9 KB
ID:	1399359
                    Nên khi sửa cần Kiểm tra thật kỹ các mức nguồn trên trước khi thay thử cao áp hay ic nhớ, đồng thời nên thay thử món trở hạn dòng rất hay tăng trị số
                    cái này cũng chuối:
                    Click image for larger version

Name:	cung_chuoi.JPG
Views:	1
Size:	109.9 KB
ID:	1399360
                    Chán ko buồn ký.

Comment

• cám ơn tất cả AE trên diễn đàn cũng như anhnamdinh1 , minhphung83, tho hoc viec đã giúp đỡ , nhưng máy dẫn chưa làm xong và máy củng đã trả khách rồi , nhưng có điều em mới tách đường 3,3v cấp cho ic tổng thì nguồn 11v lên đủ, còn đóng đường 3,3v vào tổng thì nguồn 11v chỉ còn 9,5v .em đang nhi ngờ đến ic tổng nhưng khách đã lấy máy lại rồi nên chưa biết kết quả ra sau.có điều em không nghĩ ra là khi mở công tắc mà nguồn 11v lên đủ thì máy sẽ chạy tốt ,

Comment

cám ơn tất cả AE trên diễn đàn cũng như anhnamdinh1 , minhphung83, tho hoc viec đã giúp đỡ , nhưng máy dẫn chưa làm xong và máy củng đã trả khách rồi , nhưng có điều em mới tách đường 3,3v cấp cho ic tổng thì nguồn 11v lên đủ, còn đóng đường 3,3v vào tổng thì nguồn 11v chỉ còn 9,5v .em đang nhi ngờ đến ic tổng nhưng khách đã lấy máy lại rồi nên chưa biết kết quả ra sau.có điều em không nghĩ ra là khi mở công tắc mà nguồn 11v lên đủ thì máy sẽ chạy tốt ,
                        từ nguồn 3,3v này còn có con 1,8v nũa con dán 5 chân con này cỹng nghi ngờ nhé

Comment

• thử gửi fil

Địa chỉ; KDC TÂN LỘC - TAM BÌNH- VĨNH LONG.
                          Điện thoại; 0703731679 - 0918690675.
                          Email;

Comment

• Cần mua 1 hoặc số nhiều cao áp TV pana CRT, loại đã hỏng

Giống như con thiêu thân lao vào trò vui thế gian!!!

Comment

• Gởi nhờ file, ae cứ tự nhiên.
                              Attached Files

Giống như con thiêu thân lao vào trò vui thế gian!!!

Comment

• Xin chào các bác trên dd..
                                Bác nào có schematic Pana TC- 25FG71V mình xin nhé. Mình kiếm trên diển đàn rồi mà không có.

Comment

Về tác giả

Collapse

namman Tìm hiểu thêm về namman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X