Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hiện tượng hình nhòe khi tv chiếu cảnh sáng - phải chỉnh giảm tuơng phản mới hết !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hiện tượng hình nhòe khi tv chiếu cảnh sáng - phải chỉnh giảm tuơng phản mới hết !

tivi Trung Quốc (cái này thường gặp ở các hàng lắp rap mới - đèn vi tính) hiện tuơng như em nêu ở tiêu đề
    các bác cho em hỏi cách khắc phục là cần thay con nào? nếu giảm tuơng phản thì 1 số bóng sẽ tối thui hoặc mờ tịt,xấu hoắc,
    em là thợ mới vào nghề,gặp phải ông thầy khó không chỉ,tự mò thi toàn phá hoại. mong các bác chỉ giáo
    em xin cám ơn

Đèn yếu.Bạn thay đèn hoặc phá thôi.
    Nếu muốn xem được 1 vài tháng đẹp thì rửa đèn
    Phương -Hải Dương
    Email:
    Fb

Comment

ok đó bạn thay đèn thôi
      CƠ SỞ ĐIỂN TỬ ĐỨCMẾN
      Địa chỉ 45 Dã tượng K2P6 TPST

Comment

thank các bác trả lời, nhừng ở nhật tảo em thấy họ ko thay đèn mà thay mấy con linh kiện j đó gần chân flyback (ko để ý hơn được) là ok, vì nếu thì nó tối thui à, cái này đèn 17 phẳng, còn sáng trưng mà,hình ảnh rất đẹp, khi nào quay các cảnh sanh như quay lên trời,có ánh sáng là hình nó nhòe đi (theo sọc ngang rất khó chịu)
        mà đèn 17 phẳng rã từ cái vi tính đang chạy ngon sang, thì làm j có chuyện đèn hư - bên vi tính còn quá nét mà

Comment

Nguyên văn bởi 0909272412 Xem bài viết
          tivi Trung Quốc (cái này thường gặp ở các hàng lắp rap mới - đèn vi tính) hiện tuơng như em nêu ở tiêu đề
          các bác cho em hỏi cách khắc phục là cần thay con nào? nếu giảm tuơng phản thì 1 số bóng sẽ tối thui hoặc mờ tịt,xấu hoắc,
          em là thợ mới vào nghề,gặp phải ông thầy khó không chỉ,tự mò thi toàn phá hoại. mong các bác chỉ giáo
          em xin cám ơn
          em bảo thầy em làm thử coi.em bảo thầy làm được em cho thầy 500000 đ.,anh cam đoan thầy em bó chiếu cho mà coi
          ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

thank các bác trả lời, nhừng ở nhật tảo em thấy họ ko thay đèn mà thay mấy con linh kiện j đó gần chân flyback (ko để ý hơn được) là ok, vì nếu thì nó tối thui à, cái này đèn 17 phẳng, còn sáng trưng mà,hình ảnh rất đẹp, khi nào quay các cảnh sanh như quay lên trời,có ánh sáng là hình nó nhòe đi (theo sọc ngang rất khó chịu)
            mà đèn 17 phẳng rã từ cái vi tính đang chạy ngon sang, thì làm j có chuyện đèn hư - bên vi tính còn quá nét mà
            Đúng là Tv khi đèn yếu thì khi cảnh sáng thì hình sẽ bị nhoè và bay màu.
            Nhưng ở trường hợp bạn chủ luồng thì có lẽ không phải do đèn yếu mà do Focus bị thiếu khi cảnh sáng.
            Hiện tượng này thường gặp ở loại đèn 2 focus G3 và G4, (các đèn CRT vi tính thường sử dụng loại đèn này). Do FBT của TV Trung Quốc chỉ có một dây focus nên người lắp ráp thường nhập chung 2 focus lại. Vì vậy áp focus trên 2 lưới G3 và G4 luôn bằng nhau nó không thể tự điều chỉnh focus ở mọi cảnh sáng khác nhau được.
            Hơn nữa, nhiều trường hợp áp focus bị tụt thấp khi màn hình xuất hiện các cảnh sáng (làm dòng tia kathode tăng lên), lúc này cả HV cũng bị sụt nên ta thấy hình hơi nở ngang. Lý do là FBT của TV Trung Quốc không tương thích với đèn hình, khắc phục phần nào bằng cách giảm bớt trị số tụ đệm sò ngang để nâng HV lẫn áp focus lên.

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
              Đèn yếu.Bạn thay đèn hoặc phá thôi.
              Nếu muốn xem được 1 vài tháng đẹp thì rửa đèn
              Đèn vi tính ko rửa đc phuong_hd ơi, đang còn xem đc rửa là die luôn. Chỉ còn cách nâng tim hoặc giãm trị số tụ đệm thôi mới nét đc. củng có thể nâng B+ lên khoảng 120V.
              Tóm lại đèn vi tinh mà chạy board tivi thì tuổi thọ ko cao.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                Đúng là Tv khi đèn yếu thì khi cảnh sáng thì hình sẽ bị nhoè và bay màu.
                Nhưng ở trường hợp bạn chủ luồng thì có lẽ không phải do đèn yếu mà do Focus bị thiếu khi cảnh sáng.
                Hiện tượng này thường gặp ở loại đèn 2 focus G3 và G4, (các đèn CRT vi tính thường sử dụng loại đèn này). Do FBT của TV Trung Quốc chỉ có một dây focus nên người lắp ráp thường nhập chung 2 focus lại. Vì vậy áp focus trên 2 lưới G3 và G4 luôn bằng nhau nó không thể tự điều chỉnh focus ở mọi cảnh sáng khác nhau được.
                Hơn nữa, nhiều trường hợp áp focus bị tụt thấp khi màn hình xuất hiện các cảnh sáng (làm dòng tia kathode tăng lên), lúc này cả HV cũng bị sụt nên ta thấy hình hơi nở ngang. Lý do là FBT của TV Trung Quốc không tương thích với đèn hình, khắc phục phần nào bằng cách giảm bớt trị số tụ đệm sò ngang để nâng HV lẫn áp focus lên.
                Nguyên văn bởi huu_tuan Xem bài viết
                Đèn vi tính ko rửa đc phuong_hd ơi, đang còn xem đc rửa là die luôn. Chỉ còn cách nâng tim hoặc giãm trị số tụ đệm thôi mới nét đc. củng có thể nâng B+ lên khoảng 120V.
                Tóm lại đèn vi tinh mà chạy board tivi thì tuổi thọ ko cao.
                ý kiến hợp nhất với mụch đích mình hỏi, xin lỗi vì mới vào nghề, kiến thức cơ bản không có. bạn cho hỏi: tụ đệm là con tụ... kẹo có số là khoảng 700J ~912J hay 1030J j đó phải không? vậy nếu như nó đang chạy con 912 J - 1600v vậy thì gắn con nào vô để khắc phục phần nào hiện tượng trên?
                cho mình hỏi nôm na, đơn giản hơn chút là nếu cùng là con tụ 912J đó, có 2 con 1 là 2000v và 1 là 1600v thì gắn con nào đèn sẽ sang hơn (và G2 cũng sẽ cao theo,chân tim cũng tăng vol...)
                vẫn muốn hỏi ý chính là thay những con linh kiện gì đẻ khắc phục hiện tượng nhòe hình khi chiếu cảnh sáng đó (loại bỏ trường hợp thay bóng, bòng yếu- vì bòng đèn vi tính đnag chạy rất đẹp,rã ra và lắp sang mạch tivi để ráp bán tv mới)
                naan tiện cho em hỏi luôn bác nào biết topic nào hướng dẫn đấu dốc bóng đèn vi tinh để chạy mạch tivi, cho em xin link luôn để mò học hỏi (ngôn ngữ chuyên ngành theo vùng miền hay theo thầy,thợ thì em ko rõ, thầy em gọi nó là cuộn dốc- là cuộn dây đồng nằm ở cổ bóng đèn ý)
                cám ơn tất cả các bậc tiền bối tham gia trả lời tại topic này.

Comment

Mình còn nhỏ thui,ko phải tiền bối gì,xin chỉ bạn một cách 1_bạn giảm B+ xuống cỡ 102v >>>tăng áp ver lên = cách xỏ 2 vòng dây đồng nối tiếp vô cuộn 24v. 2_ vào service chỉnh vid về cỡ mức 3(mac dinh 7) 3_thay đổi tụ damper >cái này phải thực nghiệm nha.hết vở

Comment

Click image for larger version

Name:	độ yoke vitinh.png
Views:	2
Size:	30.7 KB
ID:	1359425
                    ý kiến hợp nhất với mụch đích mình hỏi, xin lỗi vì mới vào nghề, kiến thức cơ bản không có. bạn cho hỏi: tụ đệm là con tụ... kẹo có số là khoảng 700J ~912J hay 1030J j đó phải không? vậy nếu như nó đang chạy con 912 J - 1600v vậy thì gắn con nào vô để khắc phục phần nào hiện tượng trên?
                    cho mình hỏi nôm na, đơn giản hơn chút là nếu cùng là con tụ 912J đó, có 2 con 1 là 2000v và 1 là 1600v thì gắn con nào đèn sẽ sang hơn (và G2 cũng sẽ cao theo,chân tim cũng tăng vol...)
                    vẫn muốn hỏi ý chính là thay những con linh kiện gì đẻ khắc phục hiện tượng nhòe hình khi chiếu cảnh sáng đó (loại bỏ trường hợp thay bóng, bòng yếu- vì bòng đèn vi tính đnag chạy rất đẹp,rã ra và lắp sang mạch tivi để ráp bán tv mới)
                    naan tiện cho em hỏi luôn bác nào biết topic nào hướng dẫn đấu dốc bóng đèn vi tinh để chạy mạch tivi, cho em xin link luôn để mò học hỏi (ngôn ngữ chuyên ngành theo vùng miền hay theo thầy,thợ thì em ko rõ, thầy em gọi nó là cuộn dốc- là cuộn dây đồng nằm ở cổ bóng đèn ý)
                    cám ơn tất cả các bậc tiền bối tham gia trả lời tại topic này.
                    Trước hết bạn xem vỉ có tích hợp mạch chỉnh méo gối ko? (bộ phận này nằm cạnh sò dòng, có hai vr 50k & 10k nằm cạnh nhau). Mạch này dùng để điều chỉnh kích thước ngang, sửa méo gối dạng chử S.
                    Tụ đệm chân C sò dòng zin chạy hai con 103/1.6KV_ 392/1.6KV, trường hợp này đả bỏ và đang dùng con 912/1.6KV rồi, thì ko nên thay đổi nửa. Nếu hạ thấp nửa thì cao áp đánh lửa==> nguy hiểm lắm.
                    Bạn dời sang những T1, T2, T3 còn lại xem sao. Nói chung có rất nhiều cách làm, tùy theo k/n của từng người.
                    Cách làm nhanh nhất & hiệu quả nhất là giảm contras & subcontras xuống. Còn cách độ yoke vi tính thì mình có poss lên rồi, nhưng ko nhớ nằm chổ nào nữa, gửi lại vậy.

Comment

theo mình thì ko nên bớt tụ damper, vì dễ bị die sò ngang.
                      mình nên dùng cuộn cảm(có sẵn hay tự quấn) mắc nối tiếp với york ngang là ok.
                      khuyến cáo: bạn nên tự quấn dây 0.6 trên lõi than, cách điện từng lớp, nên quấn trên 60 vòng để bớt số vòng cho dễ. chúc thành công,

Comment

Về tác giả

Collapse

0909272412 Tìm hiểu thêm về 0909272412

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X