Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tivi TCL 21 inch cần giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tivi TCL 21 inch cần giúp đỡ

chào các bác em vừa rùi tới nhà khách nhận sửa 1 con tivi tcl 21 phẳng không phải loại slim máy bị hiện tượng mất tương phản . không điều chỉnh được độ tương phản .khi ở màn hình xanh ko tín hiệu thì màn hình vẫn sáng bình thường vậy mà cứ khi có tín hiệu là hình lại mờ đi ( máy chạy 1 ic tổng .vì vội quá em không nhớ mã )và đặc biệt khi để nhiễu thì ruồi sáng và có chói nhưng chỉ sau vài giây là ngắt về stanby em chỉnh g2 xuống thấp thì không còn hiện tượng ngắt nữa em bối rối quá mong ae giúp đỡ khoanh vùng tìm pan xin cảm ơn

bạn kiểm tra đường abl thử xem,có vài con điện trờ hay đứt lắm

Comment

Nguyên văn bởi maitrang1_hp Xem bài viết
      chào các bác em vừa rùi tới nhà khách nhận sửa 1 con tivi tcl 21 phẳng không phải loại slim máy bị hiện tượng mất tương phản . không điều chỉnh được độ tương phản .khi ở màn hình xanh ko tín hiệu thì màn hình vẫn sáng bình thường vậy mà cứ khi có tín hiệu là hình lại mờ đi ( máy chạy 1 ic tổng .vì vội quá em không nhớ mã )và đặc biệt khi để nhiễu thì ruồi sáng và có chói nhưng chỉ sau vài giây là ngắt về stanby em chỉnh g2 xuống thấp thì không còn hiện tượng ngắt nữa em bối rối quá mong ae giúp đỡ khoanh vùng tìm pan xin cảm ơn
      đúng đó abl chết điện trở rồi.

Comment

các bác cho e hỏi abl là đường gì vậy?
        e có cái TCL 21inch bị như vậy . có đủ 3 màu nhưng tối lắm. ko nhìn thấy gì. e chỉnh FBT lên thì sáng nhưng xem AV thì tự tắt.
        mong các bác giúp đỡ

Comment

Nguyên văn bởi buitoan09 Xem bài viết
          các bác cho e hỏi abl là đường gì vậy?
          e có cái TCL 21inch bị như vậy . có đủ 3 màu nhưng tối lắm. ko nhìn thấy gì. e chỉnh FBT lên thì sáng nhưng xem AV thì tự tắt.
          mong các bác giúp đỡ
          ABL mà không biết thì làm sao sữa tv được bạn

Comment

Nguyên văn bởi viet ty Xem bài viết
            ABL mà không biết thì làm sao sữa tv được bạn
            tay không bắt giặc mà...hê hê.

Comment

abl là tự động điều chỉnh độ sáng.hiixxxx chưa thuộc mạch này thì ko sửa tivi đc đâu
              DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
              Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
              Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
              Email :

Comment

Bác nào có tài liệu liên quan đến mạch này cho e xin với. e vẫn tháo tung tivi ra chưa lắp vào.
                nói thật e cũng được học trong trung cấp về sửa chữa tivi .nhưng các bác biết đấy. kiến thức sách vở khác với thực hành.
                e cám ơn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi buitoan09 Xem bài viết
                  Bác nào có tài liệu liên quan đến mạch này cho e xin với. e vẫn tháo tung tivi ra chưa lắp vào.
                  nói thật e cũng được học trong trung cấp về sửa chữa tivi .nhưng các bác biết đấy. kiến thức sách vở khác với thực hành.
                  e cám ơn nhiều.
                  mạch ABL này nó bắt nguồn từ chân ABL ở 1 chân Flyback (FBT, biến áp dòng) nó có ghi dưới mạch là ABL, giống như các chân khác cũng có ghi như là 15v, 24v ,B+ v.v , khi đo ohm chân ABL này với các chân khác thì kim đồng hồ không lên, nó là một đầu của cuộn cao áp HV, đầu kia qua diode siêu cao áp để vào núm cao su gắn vào đèn hình đó, chân ABL này có 1 tụ nối vào mass và có những điện trở khác để đưa về IC giải mã (tổng, hình) để điều khiển chế độ hoạt động của 3 tia RGB đưa vào đèn hình, và một vài chức năng khác nữa,khi bị sự cố trên đường này , thì IC xử lý hình ảnh sẽ bị sai chế độ nên phần hình ảnh sẽ bị hư hỏng , sai lệch. để dò đường này thì bắt đầu tại chân FBT có ghi chữ ABL, nếu một số máy không ghi thì đo ohm tại các chân với nhau, nếu 1 chân nào có mạch điện đi , mà đo không nối với chân nào cả thì đó là chân ABL !

Comment

anh xem duong agc thu chua

Comment

Nguyên văn bởi dinhvanquy09 Xem bài viết
                      đúng đó abl chết điện trở rồi.
                      minh nghi la duong afc do co con zenner kiem tra thu di

Comment

các bác ơi em có cái 21h181 bị hư nguồn em đã kiểm tra linh kiện đầy đủ hết rồi không vấn đề gì.ic giao động là tea 1506 em đã thay 1507 vào nhưng không có giao động.nguon cap truoc la 8 9v.? mong bác nào sửa qua pan này chỉ bảo giùm tk.

Comment

a xem kỹ đường abl đi

Comment

Về tác giả

Collapse

maitrang1_hp Tìm hiểu thêm về maitrang1_hp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X