Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đở pal khó làm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đở pal khó làm

Tình hình em có con tivi lg slim 21in model fu3, chạy tổng LV 76213, ic âm thanh LA 42102, xem chế độ video âm thanh và hình ảnh tốt ko bị gì, nhưng xem ở chế độ tivi bị sôi tiếng, tiếng rất nhỏ hình ảnh rỏ ràng, em đã thay tụ nguuồn ic tổng chạy được 2 hôm bị sôi âm thanh lại, em thay 7809 4 chân củng không hết, đường 5v, 3,3v vi xử lý đủ, em thay ic tổng, tunner, và con 5 chân gần tunner chạy được 1,5 tháng khách mang đến bị sôi tiếng lại, bây giờ em pó tay , mong cao thủ chỉ giáo
    Last edited by redphone232; 22-06-2014, 15:39.

sao ko có ai giúp mình nhi

Comment

chắc pal này khó quá chưa có pác nào gặp rồi huhuhu

Comment

sao không ai giúp mình ta, các pác lão thành đâu ra tay chỉ giáo giúp em

Comment

Nguyên văn bởi redphone232 Xem bài viết
          Tình hình em có con tivi lg slim 21in model fu3, chạy tổng LV 76213, ic âm thanh LA 42102, xem chế độ video âm thanh và hình ảnh tốt ko bị gì, nhưng xem ở chế độ tivi bị sôi tiếng, tiếng rất nhỏ hình ảnh rỏ ràng, em đã thay tụ nguuồn ic tổng chạy được 2 hôm bị sôi âm thanh lại, em thay 7809 4 chân củng không hết, đường 5v, 3,3v vi xử lý đủ, em thay ic tổng, tunner, và con 5 chân gần tunner chạy được 1,5 tháng khách mang đến bị sôi tiếng lại, bây giờ em pó tay , mong cao thủ chỉ giáo
          Bạn là thợ.? Bạn đang mò mẫm....Sao tiếng sôi ,ảnh đẹp mà lại thay TUNER.? Khi ảnh đã đẹp,và ổn định ==> kênh tốt chứ. Còn con ổn áp 9v thì chỉ cần đo là kết luận được mà. ... Theo mình thì bạn kiểm tra : đã đặt đúng hệ tiếng chưa.? Thạch anh thế nào.? nếu đúng rồi thì chép lại nhớ xem sao. và kiểm tra ngoại vi của con tổng ( linh kiện ngoài ic của phần trung tần ) Bệnh này nằm ở trung tần tiếng ( nó nằm trong ic tổng 1 phần và phần còn lại là 1 số linh kiện nằm ngoài ic ) họa có trường hợp lỗi nhớ thôi Bạn cần phải tìm hiểu nhiệm vụ chức năng của từng phần,từng khối linh kiện trước khi bắt tay vào sửa chữa để tránh mất phương hướng như trên.! Vài lời góp ý mong bạn sớm thành công .!

Comment

Nguyên văn bởi tu_audio Xem bài viết

Bạn là thợ.? Bạn đang mò mẫm....Sao tiếng sôi ,ảnh đẹp mà lại thay TUNER.? Khi ảnh đã đẹp,và ổn định ==> kênh tốt chứ. Còn con ổn áp 9v thì chỉ cần đo là kết luận được mà. ... Theo mình thì bạn kiểm tra : đã đặt đúng hệ tiếng chưa.? Thạch anh thế nào.? nếu đúng rồi thì chép lại nhớ xem sao. và kiểm tra ngoại vi của con tổng ( linh kiện ngoài ic của phần trung tần ) Bệnh này nằm ở trung tần tiếng ( nó nằm trong ic tổng 1 phần và phần còn lại là 1 số linh kiện nằm ngoài ic ) họa có trường hợp lỗi nhớ thôi Bạn cần phải tìm hiểu nhiệm vụ chức năng của từng phần,từng khối linh kiện trước khi bắt tay vào sửa chữa để tránh mất phương hướng như trên.! Vài lời góp ý mong bạn sớm thành công .!
            bạn vào tinh chỉnh coi có cải thiện được không? rồi hãy làm như anh tu_audio

PHÚ BÀI - HƯƠNG THỦY - THỪA THIÊN HUẾ
            DD:0982 470 874
            Email:trach_nguyen2014@yahoo.com.vn

Comment

thay con ic dán lv6111 đi là ok

Comment

có thể chỉnh sai hệ tiếng , bạn vào chỉnh lại hệ tiếng rồi dò đài lại xem sao nếu ko hết vào sevice chỉnh lại nếu ko hết nữa nạp lại nhớ

Comment

Nguyên văn bởi tu_audio Xem bài viết

trước tiên em cảm ơn pác, với dòng này em tra sơ đồ tunner tấn số hình 12000.. hz tần số tiếng cao hơn 13800 hz nói chung tần số tiếng cao hơn tần số hình, "hơn nữa trong tunner có con ic" nên em "thay lầm còn hơn bỏ sót" trong khi tần số hình thấp hơn tần số tiếng mà tại sao ko nghi được.????????pác hỏi em thế có lẽ pác chưa nghiên cứu tần số âm thanh tiếng người ?? hệ tiếng thạch anh và ic nhớ em đã chép cũng không hết. lần trước em thay tunner chạy được 3 hôm bị lại, thay tụ nguồn ic tổng chạy được hai hôm, 3 lần thay ic tổng mỗi lần chạy được 1,5 tháng trong đó có hai lần hãng bảo hành thay, lần này nếu em thay tổng chạy liền nhưng khoảng 1 thời gian nữa đứt bóng, vì vậy em muốn tìm nguyên nhân gây ra như thế trong khi nguồn 5v và 3,3v tổng chuẩn khi có tải?? em cũng có làm chút nghề bao năm xem bệnh này khá nan giải.
                  Last edited by redphone232; 26-06-2014, 12:49.

Comment

Nguyên văn bởi vanhaoty@ Xem bài viết
                    thay con ic dán lv6111 đi là ok
                    mình thay rồi ko hết

Comment

Nguyên văn bởi nvtrach Xem bài viết
                      bạn vào tinh chỉnh coi có cải thiện được không? rồi hãy làm như anh tu_audio
                      cái này mình chưa thử nè, chắc cũng không được đâu vì mình quay anten 360 độ rồi nếu được chắc phải có 1 tầm tiếng ngừng sôi, nhưng máy em có khi sôi lớn mất cả tiếng

Comment

trước tiên em cảm ơn pác, với dòng này em tra sơ đồ tunner tấn số hình 12000.. hz tần số tiếng cao hơn 13800 hz nói chung tần số tiếng cao hơn tần số hình, "hơn nữa trong tunner có con ic" nên em "thay lầm còn hơn bỏ sót" trong khi tần số hình thấp hơn tần số tiếng mà tại sao ko nghi được.????????pác hỏi em thế có lẽ pác chưa nghiên cứu tần số âm thanh tiếng người ?? hệ tiếng thạch anh và ic nhớ em đã chép cũng không hết. lần trước em thay tunner chạy được 3 hôm bị lại, thay tụ nguồn ic tổng chạy được hai hôm, 3 lần thay ic tổng mỗi lần chạy được 1,5 tháng trong đó có hai lần hãng bảo hành thay, lần này nếu em thay tổng chạy liền nhưng khoảng 1 thời gian nữa đứt bóng, vì vậy em muốn tìm nguyên nhân gây ra như thế trong khi nguồn 5v và 3,3v tổng chuẩn khi có tải?? em cũng có làm chút nghề bao năm xem bệnh này khá nan giải.
                        Hạ nguồn cấp cho lv6111 từ 8v xuống 6v xem đc ko:7805+1 diot nối xuôi tại chân giữa 7805 xuống mass
                        Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

Hình tốt thì trung tần của tuner tốt làm sao mà phải thay tumer ??? Tiếng không tốt thì phải tập trung vào trung tần tiếng và các mạch điều khiển liên quan trung tần tiếng ( thạch anh -cuộn trung tần tiếng, filter )
                          Đã thay SAW, tuner rồi thì cũng cần lưu ý tinh chỉnh lại IF out của tuner để đúng Center của SAW .
                          Có dao động phách thì cắm dò từ saw xuống trung tần tiếng đến tầng công suất là bắt được bệnh thôi ... cứ tù mù không chính xác bệnh mỗi chỗ chọc một ít là sau này rất khó sửa đấy !
                          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

độ bo tiếng 1365 vào, in lấy if out vào công suất là xong

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                              Hình tốt thì trung tần của tuner tốt làm sao mà phải thay tumer ??? Tiếng không tốt thì phải tập trung vào trung tần tiếng và các mạch điều khiển liên quan trung tần tiếng ( thạch anh -cuộn trung tần tiếng, filter )
                              Đã thay SAW, tuner rồi thì cũng cần lưu ý tinh chỉnh lại IF out của tuner để đúng Center của SAW .
                              Có dao động phách thì cắm dò từ saw xuống trung tần tiếng đến tầng công suất là bắt được bệnh thôi ... cứ tù mù không chính xác bệnh mỗi chỗ chọc một ít là sau này rất khó sửa đấy !
                              thưa pác em đã nói là tần số tiếng cao hơn tần số hình khi tunner thu vào và out IF theo sơ đồ lg mình tải từ trang lg về, lở tunner ko đạp lên được bằng ấy tần số tiếng thì ko sôi rè mới lạ? mấy pác hơi máy móc có A mới có B đúng ko? ví dụ tần số hình 12000hzlà cho hình nét nhất, tần số tiếng 13800 cho ra tiếng rỏ nhất ko phải thu có hình rỏ là tunner tốt hiểu vậy là sai lầm vậy thì tiếng ở đâu ?tín hiệu từ ant vào tunner khi nào đạt được ngưỡng đáp ứng được tần số âm thanh mới gọi là tunner tiếng tốt , khi tunner thu vào lỡ 1 linh kiện nào đó trong tunner tăng trị số làm cho tuner ko thu được tần số đáp ứng của tiếng thì sao? pác nói nghe vội vàng ko phân tích sâu, vì lần đầu mình thay tunner chạy được 3 ngày cơ mà. em thay tunner đâu cần dò if out gì như pác nói đâu, thay đúng loại chạy luôn mà,

dòng máy này tích hợp trên vi xử lý và lv6111 hết không như pác nói từng khối như thời đen trắng đâu . mình đưa cho 1 anh cao thủ vỏ lâm ở chổ mình tìm pal cũng pó chiếu đấy pác.
                              Last edited by redphone232; 26-06-2014, 22:27.

Comment

Về tác giả

Collapse

redphone232 Tìm hiểu thêm về redphone232

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X