Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TCL Model AT 2175 EB

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi 22_027 Xem bài viết
    Cái này có lẽ là điều cơ bản mà các bác..
    Em lắp cái bóng 40w nó vẫn sáng như ban ngày mà...
    Vấn đề của nó là VXL chưa làm việc và chưa có H.Vcc...
    Em có lần mò để vẽ ra cái mạch này nhưng không tốt cho lắm...Ngán vì toàn linh kiện dán và cứ phải lật vỉ lên xuống...liên tục.
    Thanks!
    Thế bạn đo nguồn B+ đúng 111v chứ ? nguồn 18v vẫn đủ chứ ?
    Nếu vậy là nguồn đã OK
    K/tra nguồn cấp cho H.Vcc ở chân 25 LA76818 .Nguồn này được lấy từ Q806 (chân E) .
    nhưng để có điện áp này ,chân B Q806 phải có áp 12v , và muốn vậy thì cực B Q805 phải ở mức thấp . (khi đó Q805 tắt nên không đưa cực B Q806 nối mass) như vậy chân điều khiển nguồn của VXL phải ở mức thấp . (chân 31 )
    Nếu máy đang ở STB bạn bấm nút power trên remote hoặc phím CH trên mặt máy đo chân 31 VXL phải chuyển xuống 0v . Nếu chân 31 không thay đổi khi bấm lệnh mở nguồn thì bạn phải xem lại mạch VXL . Nó chưa chạy đâu .
    Tôi chỉ có thể online vào khoản 22h ,nếu cần trao đổi nhanh bạn lên mạng vào giờ đó .

Comment

Đâu rồi!

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
      Thế bạn đo nguồn B+ đúng 111v chứ ? nguồn 18v vẫn đủ chứ ?
      Nếu vậy là nguồn đã OK
      K/tra nguồn cấp cho H.Vcc ở chân 25 LA76818 .Nguồn này được lấy từ Q806 (chân E) .
      nhưng để có điện áp này ,chân B Q806 phải có áp 12v , và muốn vậy thì cực B Q805 phải ở mức thấp . (khi đó Q805 tắt nên không đưa cực B Q806 nối mass) như vậy chân điều khiển nguồn của VXL phải ở mức thấp . (chân 31 )
      Nếu máy đang ở STB bạn bấm nút power trên remote hoặc phím CH trên mặt máy đo chân 31 VXL phải chuyển xuống 0v . Nếu chân 31 không thay đổi khi bấm lệnh mở nguồn thì bạn phải xem lại mạch VXL . Nó chưa chạy đâu .
      Tôi chỉ có thể online vào khoản 22h ,nếu cần trao đổi nhanh bạn lên mạng vào giờ đó .
      Nói chung nguồn đã ok!Chỉ có cái không biết làm sao để có 8v vào chân 25 ic tổng.
      Em lần mò rồi vẽ mạch nhưng không hoàn chỉnh lắm và khả năng đọc mạch của em cũng kém nên đã hỏi ý kiến và được bác longtcl
      bên DDDT cho cái sơ đồ để tham khảo.
      Em không có thời gian nghiên cứu kĩ nhưng theo sơ đồ thì em chưa phát hiện sai sót gì ở mấy con bjt,r,c cả.Chỉ có con zd 12v thì "cày vỡ mất"nhưng đã thay thế con khác.
      Để em về xem lại có lệnh mở nguồn ở chân 31 VXL như bác hướng dẫn chưa.À mà hình như em nhớ không lầm thì BQ805=1v thì phải qua 1 con r=33k.
      Thôi để xem lại đã có lẽ là VXL vẫn ngủ
      Cám ơn bác nhé!22h em không ol được vì khi đó bưu điện đóng cửa rồi bác ạ!

Comment

Cực B Q805 nếu chỉ 1v thì sẽ không có nguồn cho H.Vcc . Trên sơ đồ ở cực B có diod Zener =12v được lấy từ điện áp 18v qua R826 (1.5K)nhu vậy phải có điện áp 12v . Nhưng cực B Q805 cho nối vào cực C Q806 ,cực E Q806 nối mass , vì vậy khi Q806 dẫn bão hòa sẽ nối cực B Q805 xuống mass (qua nội trở của tiếp giáp CE )nên điện áp cực B Q805 chỉ còn 1v mà bạn đã thấy -------> máy ở chế độ chờ .
        Như vậy khi chân 31 VXL ở mức cao = 5v ------------> máy ở chế độ chờ (Stanby) ---------->cực B Q806ở mức trên 0,7 v -------> Q806 dẫn --------> cực B Q 805 bị nối mass -----------> Q805 tắt ------------> mất nguồn H.Vcc .
        Khi chân 31 VXL ở mức thấp = 0v ------------> máy ở chế độ ON ---------->cực B Q806 = 0 v -------> Q806 tắt --------> cực B Q 805 có điện áp 12v -----------> Q805 dẫn ------------> cấp nguồn H.Vcc .

R33k (R035) lấy áp d/khiển từ VXL đến Q806 ,không phải Q805 đâu . Bạn xem lại sơ đồ đi .

Comment

Về VXL , chân 31(power) được treo nguồn 5v bằng R 608 (10K) nên khi VXL không hoạt động nó luôn ở mức 5v ----> máy sẽ không hoạt động . (trong bài trước tôi đã h/dẫn k/tra lệnh mở nguồn ) .
          Nếu VXL không chạy , bạn phải k/tra 2 đường I2CData và I2C clock ( chân 1 và 2 VXL )có bị chạm ở đâu không K/tra mạch reset , nguồn cung cấp (chân 8), thạch anh ... Tôi nhớ bạn nói đã thay nhớ , nếu vậy đóng con nhớ cũ vào (IC nhớ TCL rất dễ hỏng , khi hàn không nên dùng mỏ hàn xung ) .Chúc thàng công !

Comment

Em đã kiểm tra khá kĩ.
            Nguồn 5v tốt,thạch anh thì em kiếm đc và đã thay thử không chạy em lại trả lại con cũ rồi!
            Nguồn reset ở chân 13..như vậy là chư ổn phải không bác.
            Ic nhớ em có thay khong đc em lắp trả nhưng lại tháo ra mất toi 1 chân thế là em quăng teo luôn rồi.
            Em đã đo và không nhớ rõ chân nào nhưng scl&sda là 4v-2v(không ổn nhưng VXl chưa chạy mà!)
            Ngoài mỏ hàn xung thì em không có sd laọi khác ....Bó tay!
            Thành thực mà nói rất xin lỗi bác vì em mới xem sơ đồ được 1 lần.Em xin giải thích:Ol ở bưu điện không phải lúc nào cũng ngồi đúng máy mà em đã cài adobe.Ngồi máy khác chạy cả tiếng chỉ đc 99%.Sắp bó tay!
            Thanks!

Comment

Bạn nhấp vào file này sẽ xem được phần sơ đồ của VXL (hình chụp lại xem = trình Paint của windows) . Hy vọng sẽ giúp bạn k/tra được mạch VXL .
              Attached Files

Comment

- SDA là chân 1 còn SCL là chân 2 VXL 2 chân này phải có điện áp 4,8v , (được treo áp 5v qua R067 ,R068 ) . 2 đường này được đưa tới IC tổng (chân 11, 12 ) và tuner bạn k/tra thử . Còn chân 3 và 4 VXL là đường liên lạc SDA ,SCL với IC nhớ . Có thể k/tra tại jack P101 (bạn xem hình gửi kèm ở trên ) .
                - Về IC nhớ ,nếu bạn đã thay ,phải chép chương trình đúng model . Không thể gắn IC trắng (chưa có c/trình ) hoặc c/trình không đúng model máy .
                - Bạn xem lại mạch reset : tranistor Q008 .Mạch này đơn giản ,bạn nên vẽ vào giấy ,khỏi phải ghi nhớ . (hình gửi kèm ) .Chủ yếu k/tra Q008 , C051 và một số linh kiện liên quan ở chân 13 VXL .
                - Khi hàn = mỏ hàn xung ,cố gắng hàn thật nhanh và đừng nhấp cò (tạo xung có thể gây hỏng IC)
                Cuối cùng xin chia sẻ với các bạn vùng khó khăn . Có gì cứ thẳng thắn trao đổi .
                Attached Files
                Last edited by Tuanhonglac; 24-07-2010, 00:49.

Comment

Rất thông cảm cho ban! Kiểm tra như bạn Tuanhonglac nhưng cụ thể như sau:
                  1 Tại chân 8 có đủ 5v
                  2 Kiểm tra linh kiện rời tại chân reset. Cách thử nhanh như sau:que đỏ vào chân reset , que đen vào 5v Tắt công tắc chính thì kim đồng hồ nẩy lên một chút rồi xuống là ok
                  3 Kiểm tra linh kiện rời tại hai chân XTAL. thay XTAL mới.
                  4 Kiểm tra các linh kiện rời tại hai chân SCL & SDA( cụ thể là hai R 22k nối 5v). xả hai chân SCL & SDA tới look cao tần.
                  5 Xả chân remocon ra hoặc thay mới . Thay mới tất cả các phím bấm.
                  6 Thay một con ic nhớ trống hoặc thay một con của máy TQ đang chạy
                  7 Nếu không chạy thay thử xử lý, không chạy nữa thay tiếp 76818 tránh trường hợp bị triệt tiêu xung SCL, SDA tại 76818
                  8 Kiểm tra các lệnh đầu ra tại vi xử lý ( trường hợp này ít gặp)
                  9 không được nữa thì mua mạch TQ " độ " vào sẻ ok mà ít tốn thời gian
                  10 nếu cũng không được nữa thì bạn hảy gởi mạch tới địa chỉ : potay.com.vn sẻ xong ngay!

Comment

Đọc các bài viết thấy bạn Ngocnga và Tuanhonglac quá nhiệt tình hướng dẫn tìm pan . Các bạn hẳn giỏi về lý thuyết và có nhiều kinh nghiệm lắm .Mình tuy sửa khá nhiều đời tivi nhưng ko thể đc như các bạn . Các bạn có thể cho mình mail để dễ làm quen và chia sẽ ko ? Mail của mình :datphamthanh10@yahoo.com .Chúc sức khỏe .

Comment

ngocnga48@yahoo.com. 33t Sông Hinh Phú Yên phone:057.3858.858

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                        - SDA là chân 1 còn SCL là chân 2 VXL 2 chân này phải có điện áp 4,8v , (được treo áp 5v qua R067 ,R068 ) . 2 đường này được đưa tới IC tổng (chân 11, 12 ) và tuner bạn k/tra thử . Còn chân 3 và 4 VXL là đường liên lạc SDA ,SCL với IC nhớ . Có thể k/tra tại jack P101 (bạn xem hình gửi kèm ở trên ) .
                        - Về IC nhớ ,nếu bạn đã thay ,phải chép chương trình đúng model . Không thể gắn IC trắng (chưa có c/trình ) hoặc c/trình không đúng model máy .
                        - Bạn xem lại mạch reset : tranistor Q008 .Mạch này đơn giản ,bạn nên vẽ vào giấy ,khỏi phải ghi nhớ . (hình gửi kèm ) .Chủ yếu k/tra Q008 , C051 và một số linh kiện liên quan ở chân 13 VXL .
                        - Khi hàn = mỏ hàn xung ,cố gắng hàn thật nhanh và đừng nhấp cò (tạo xung có thể gây hỏng IC)
                        Cuối cùng xin chia sẻ với các bạn vùng khó khăn . Có gì cứ thẳng thắn trao đổi .
                        Cám ơn bác!
                        Em xin đính chính số liệu em đo lần trươc là scl & sda của ic nhớ.Còn chân 1,2 VXl >4v..Các đường khác đã kiểm tra.
                        Ic nhớ trắng..về kiếm lại.
                        File VXL hình nhòe ,mờ không xem được.
                        Em luôn là người thẳng thắn,điều này không phải nói nhiều chắc các bác đoán được.
                        Cám ơn các bác đã chia sẻ!

Comment

Nguyên văn bởi ngocnga48 Xem bài viết
                          Rất thông cảm cho ban! Kiểm tra như bạn Tuanhonglac nhưng cụ thể như sau:
                          1 Tại chân 8 có đủ 5v
                          2 Kiểm tra linh kiện rời tại chân reset. Cách thử nhanh như sau:que đỏ vào chân reset , que đen vào 5v Tắt công tắc chính thì kim đồng hồ nẩy lên một chút rồi xuống là ok
                          3 Kiểm tra linh kiện rời tại hai chân XTAL. thay XTAL mới.
                          4 Kiểm tra các linh kiện rời tại hai chân SCL & SDA( cụ thể là hai R 22k nối 5v). xả hai chân SCL & SDA tới look cao tần.
                          5 Xả chân remocon ra hoặc thay mới . Thay mới tất cả các phím bấm.
                          6 Thay một con ic nhớ trống hoặc thay một con của máy TQ đang chạy
                          7 Nếu không chạy thay thử xử lý, không chạy nữa thay tiếp 76818 tránh trường hợp bị triệt tiêu xung SCL, SDA tại 76818
                          8 Kiểm tra các lệnh đầu ra tại vi xử lý ( trường hợp này ít gặp)
                          9 không được nữa thì mua mạch TQ " độ " vào sẻ ok mà ít tốn thời gian
                          10 nếu cũng không được nữa thì bạn hảy gởi mạch tới địa chỉ : potay.com.vn sẻ xong ngay!
                          Cám ơn bác!
                          1-Chân 8=5v ok
                          2-Phải save new
                          3,4-Sẽ kiểm tra kĩ
                          5-Bác muốn nói tới remote=remocon
                          6-Trong tầm tay
                          7-Từ đầu đến giờ mới nghe câu này!Em thích lắm nhưng cũng sợ lắm!Cả tt này có khoảng<5con TV như vậy nhưng chưa con nào hỏng cả...
                          8-Lại phải lần mạch sao?
                          9-Đơn giản nhưng sợ khách "chạy"
                          10-Đơn giẩn nhưng em sẽ chạy trước khách.

Comment

Thêm 1 điều nữa em xin bổ xung để các bác soi hộ..
                            Tối qua về em có tạo lệnh power giả = đưa B.Q805=0v nhưng kết quả không khác gì em trực tiếp làm mất nguồn 5v cả.Chân 25 ic tổng chỉ có 5v,hở chân này thì có ngay 12v....
                            ???

Comment

6: xả chân nhận mook
                              8 : xả tất cả các lệnh đầu ra tại chân vi xử lý . thay thử ic tổng :76818
                              tôi chỉ có nhiêu phép đấy thôi bạn ơi ! vấn đề là bạn làm theo loric của máy và suy diễn của bạn chắc chắn sẻ được

Comment

Cám ơn bác!
                                Em xin đính chính số liệu em đo lần trươc là scl & sda của ic nhớ.Còn chân 1,2 VXl >4v..Các đường khác đã kiểm tra.
                                Ic nhớ trắng..về kiếm lại.
                                File VXL hình nhòe ,mờ không xem được.
                                Em luôn là người thẳng thắn,điều này không phải nói nhiều chắc các bác đoán được.
                                Cám ơn các bác đã chia sẻ!
                                Chân SDA ,SCL (chân 5 ,6)của IC nhớ cũng phải có điện áp 4v (do được treo điện áp 5v qua R019 và 020 ) nó được nối vào 2 chân 3 , 4 của VXL. Bạn k/tra giùm ở đây nhé ,
                                Về File VXL bạn nhấp đúp chuột vào file , nó sẻ được phóng rộng ra trên một cửa sổ mới ,bạn sẽ xem rỏ hơn .Nếu bạn đã làm như vậy rồi ,thì có lẻ màn hình mày chổ bạn có độ phân giải quá kém .

Thêm 1 điều nữa em xin bổ xung để các bác soi hộ..
                                Tối qua về em có tạo lệnh power giả = đưa B.Q805=0v nhưng kết quả không khác gì em trực tiếp làm mất nguồn 5v cả.Chân 25 ic tổng chỉ có 5v,hở chân này thì có ngay 12v....
                                ???
                                Nếu đã tạo lệnh giả , chân 25 VXL không thể thấp như vậy được .Phải có lý do gì làm cho nó ăn dòng lớn như vậy .Có thể các linh kiện liên quan , cũng có thể chính IC tổng đã ra đi .
                                Như vậy , bạn nên k/tra :
                                - Chân 1, 2, 3, 4 của VXL phải có áp 4v hoặc trên 4v .Nếu nó quá thấp , hãy cô lập để k/tra (nhổ IC nhớ và đo lại chân 3,4 . Nếu áp ra đủ thay con nhớ khác . Nếu vẫn thấp , k/tra 2 điện trở 019 ,020 (10K), nếu d/trở tốt thì VXL có vấn đề( IC hỏng ,tuy nhiên tôi nghĩ có thể bạn nhầm lẫn khi đo đạt )
                                - K/tra mạch H.Vcc của IC tổng ,nếu tốt thay thử IC này .( nó được dùng trong TV T/quốc nên hy vọng chỗ bạn có sẵn .)
                                Nói chung ở điều kiện bình thường ít có khả năng hư cùng lúc 2 IC quan trọng này ,trừ khi bị sét đánh hay bị sự cố nào đó rất nghiêm trọng .

Comment

Về tác giả

Collapse

22_027 Tìm hiểu thêm về 22_027

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X