Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em sửa TV với !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

TV Pana từ đời XX99 trở lên thì việc chỉnh cânm bằng màu , kích thước đều bằng xung lệnh chuẩn 12C ( xung nối tiếp ) từ IC VXL điều khiển các IC màu chói .
    Khi các xung này không tốt ( biên độ thấp hay sườn xung không thẳng ) sẽ khiến cho IC màu chói không nhận dạng ra các giá trị điều chỉnh . Thế là lung tung mức cân bằng trắng hay kích thước khung hình ......
    Đó cũng chỉ là một nguyên nhân
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

em chỉ có kinh nghiệm sữa ti vi nội địa thôi.cái này chưa dám sờ vào.bác vân làm lun 1 đề tài chỉ bọn em về vấn đề này với.

Comment

Tôi có một kinh nghiệm thế này, ngày xưa tôi có một xài một em monitor Dell hay bị nhòe hình nhưng cứ vổ đùng đùng vài cái là hết. Cũng mở ra "vọc" nhưng không hết, có khi mình thấy nghi nghi chổ nào là hàn lại cho tốt rối mở máy thấy ngon lành ráp lại thì cà giựt tiếp rất bực mình. Sau nhiều ngày như thế mình quyết định lột trụi nó ra, cắm nguồn, hết mở máy lên và lấy cây đũa gõ vào từng chổ nhỏ trên board. Cuối cùng cũng tìm ra chổ bị bong tụ (vì khi mình gõ đúng chổ là xảy ra hiện tượng hết pan rồi lại bị pan tiếp). Bạn thử áp dụng cách này để tìm nguyên nhân thử xem sao. Đây chỉ là một kinh nghiệm thôi vì tôi thấy cái TV của bạn cũng bị cái bệnh "vổ đùng đùng" chứ không phải là cách sữa TV đâu nhé !
        Chú bạn thành công.

Comment

Nguyên văn bởi Co_processor Xem bài viết
          Tôi có một kinh nghiệm thế này, ngày xưa tôi có một xài một em monitor Dell hay bị nhòe hình nhưng cứ vổ đùng đùng vài cái là hết. Cũng mở ra "vọc" nhưng không hết, có khi mình thấy nghi nghi chổ nào là hàn lại cho tốt rối mở máy thấy ngon lành ráp lại thì cà giựt tiếp rất bực mình. Sau nhiều ngày như thế mình quyết định lột trụi nó ra, cắm nguồn, hết mở máy lên và lấy cây đũa gõ vào từng chổ nhỏ trên board. Cuối cùng cũng tìm ra chổ bị bong tụ (vì khi mình gõ đúng chổ là xảy ra hiện tượng hết pan rồi lại bị pan tiếp). Bạn thử áp dụng cách này để tìm nguyên nhân thử xem sao. Đây chỉ là một kinh nghiệm thôi vì tôi thấy cái TV của bạn cũng bị cái bệnh "vổ đùng đùng" chứ không phải là cách sữa TV đâu nhé !
          Chú bạn thành công.
          làm như cậu cẩn thận,ko thì chập mạch hoặc bị giật đấy
          và cách này làm tù mù,ko có hiệu quả cao đâu

Comment

Tôi cũng có 1 kinh nghiệm thế này: lấy cây vít nhỏ gỏ nhẹ vào đuôi đèn xem có hiện tượng gì không, nếu có thay đổi màu xanh đỏ thì tim đèn bị già và dính rồi, cách trị bệnh này là ...bán ve chai.
            Phần cứng máy tính huydim
            TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

panasonic hay bị hỏng đèn công suất xắc, nó bị dò thôi khg hỏng hẳn, chạy nóng là lại bị ,bạn thay nó đi , đừng đo thử khg phát hiện đc đâu, nóng lên nó mới bị mà

Comment

Kiểm tra cáp nối với case CPU,cáp lỏng hoặc tiếp xúc o tốt cũng xảy ra hiện tượng này.Tiêp theo là độ phát xạ của đèn hình,hàn thật kỹ board duôi đèn hình,nếu chưa được thay duôi đèn hình nằm trên board.Cố gắng nhé bạn!

Comment

đốt tim đèn tia màu đỏ
                  |

Comment

Bạn nên hàn lại con IC xử lý chói sắc, 3 TZT CSS, nếu nóng lên mà bị bạn nên thay thử TZT CSS đi nhé
                    húc bạn thành công

Comment

bạn hảy lấy xăng thơm "chà" lên mạch luôn để nó hiện lên các chân bị hở. còn có 1 trường hợp nữa đó nghen. bạn hay thử cách này nếu tất cả đều không phải, là có 1 cái tụ Pi ở chân c con transistor khiển từ main đưa lên. bạn hảy thay luôn con khác vì con cũ bị rĩ mà minh không kiểm tra được. chúc bạn thành công.

Comment

Bạn nên thay transitor công suất kđ sắc khác,bạn nên thay cả 3 con khác,có thể linh kiện hoạt động trong môi trường nhiệt độ cao nên có hiện tượng giống như hở hàn

Comment

các bạn ơi ,cái tv của mình ko hiểu là bị hỏng ở chỗ nào
                          mỗi lần bật lên lại phải chỉnh chỗ cắm ăngten
                          mấy hôm đầu xoay qua xoay lại thì lại net nhưng giờ thì cứ phải đứng giữ
                          thả tay ra là lại nhiễu
                          nghe bác mình nói bị hỏng đầu tín hiệu
                          có bạn nào chỉ cho mình cách sửa với

Comment

góp ý kiến

trích :
                            nikko2804;51429]nhà em có con TV panasonic 21'' , màn hình toàn là màu đỏ thôi ! lúc đầu e đập nhẹ thì nó được,e nghĩ nó bị lỏng mối hàn lên tháo ra kiểm tra nhưng tìm đỏ cả mắt không thấy mối hàn nào, có mối nào nghi ngờ là e hàn lại ngay ,bật thử lên thì thấy nó bình thường nhưng cũng chỉ được 1 lúc,em lại tháo ra và lắp lại thì lại được, nhưng cũng chỉ được một lúc thôi ! thỉnh thoảng đập thì nó lại được không thì phải tháo ra lắp lại . bây giờ thì kg được mà lại xuất hiện thêm màu vàng nữa, nửa bên phải màu đỏ còn nửa bên trái màu vàng . bác nào biết thì chỉ cho em biết với .
                            em xin chân thành cảm ơn

tôi có vài ý nầy bạn làm thử nhé !
                            trên bo đuôi đèn bạn sẽ phân biệt ra các chân sau đây:
                            1 / H ( heater ) tim đèn bạn đo thấy 5 đến 5,5 vac
                            2/ G2 ( bạn đo thấy 400 đến 600vdc
                            3/ G1 ( bạn thấy nối mass = gnd )
                            4/ KR,KB, KG = 3 ống phóng tia điện tử ( cathode đèn hình ) bạn đo lần lược
                            sẽ thấy khoảng 125 đến 150vdc tùy từng chân ; bạn chú ý 3 chân nầy không lệch quá 10v nhé , nhưng nếu bạn thấy lệch nhau đến vài chục volt thì bạn có thể tìm ra lỗi chổ ấy và dò mạch ngược lại chỗ tranistor công suất màu đó
                            và theo đó bạn đến cực c---> cực B của tranistor ấy theo đó xuống đến 3 chân của IC giải mã màu , đo tại 3 chân IC sẽ thấy khoảng 2,5 đến 4vdc đều nhau ,
                            Bạn có thể đổi chổ của 3 con tranistor công suất màu để loại trừ khả năng con nào hư mà bạn cần tìm ,
                            Còn IC giải mã màu hay bị hở chân lắm ,nhất là Panasonic chay IC TA 8953N
                            ít dòng đóng góp cho bạn , chúc bạn thành công,
                            ngthanhdoanh@yahoo.com
                            DD:0908369124

Comment

góp ý kiến

trích :
                              Nguyên văn bởi hijikata7 Xem bài viết
                              các bạn ơi ,cái tv của mình ko hiểu là bị hỏng ở chỗ nào
                              mỗi lần bật lên lại phải chỉnh chỗ cắm ăngten
                              mấy hôm đầu xoay qua xoay lại thì lại net nhưng giờ thì cứ phải đứng giữ
                              thả tay ra là lại nhiễu
                              nghe bác mình nói bị hỏng đầu tín hiệu
                              có bạn nào chỉ cho mình cách sửa với
                              chào bạn !
                              theo bạn nói tôi đón TV của bạn có thể thử như sau :
                              1/ hình thu từ anten vào lock tuner không được tốt chập chờn ,,,
                              2/ bạn thử nối vào đầu VCD, hay DVD để thử tín hiệu sang chế độ AV , nếu tốt thì có thể biết được tivi nhà bạn hư phần lock tuner đến trung tần ,,
                              ++>> bạn có thể tháo lock tuner ra ( nơi bạn gắn phích anten vào ) và xem tại đầu cuối của phích ấy vào trong mạch có thể bị lỏng chân hay đứt gì đó
                              Nếu có thì lắp vào tốt ,còn không thì bạn xem IC trung tần ,,,
                              ít dòng chúc bạn thành công
                              ngthanhdoanh@yahoo.com

Comment

Kiem tra 3 tia mau ra tu IC tong xem sao? Can thiet thi thao mach ra ma` danh' xa` phòng, rửa thật sạch đi. cắm vào là chạy ngon.

Comment

Về tác giả

Collapse

nikko2804 Tìm hiểu thêm về nikko2804

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X