Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em sửa TV với !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em sửa TV với !!!

nhà em có con TV panasonic 21'' , màn hình toàn là màu đỏ thôi ! lúc đầu e đập nhẹ thì nó được,e nghĩ nó bị lỏng mối hàn lên tháo ra kiểm tra nhưng tìm đỏ cả mắt không thấy mối hàn nào, có mối nào nghi ngờ là e hàn lại ngay ,bật thử lên thì thấy nó bình thường nhưng cũng chỉ được 1 lúc,em lại tháo ra và lắp lại thì lại được, nhưng cũng chỉ được một lúc thôi ! thỉnh thoảng đập thì nó lại được không thì phải tháo ra lắp lại . bây giờ thì kg được mà lại xuất hiện thêm màu vàng nữa, nửa bên phải màu đỏ còn nửa bên trái màu vàng . bác nào biết thì chỉ cho em biết với .
    em xin chân thành cảm ơn !

Coi lại cái board đuôi đèn hình đi nhé.

Comment

trong TV co 3 mau RGB
      tivi nhà bạn bị mất tia B cho nên nhin chỉ thấy màu đỏ
      trường hợp bạn đụng vào màu lại bình thường là do nó tiếp xúc lại
      bạn có thể lần 3 màu nay sau cổ đèn hình và hàn chắc lại nhé
      chúc thành công

Comment

khoảng 80%cậu hàn lại trên bảng đuôi đèn hình là được

Comment

minh đã kiểm tra và để cho chắc ăn mình đã hàn tất cả mối hàn trên board đuôi đèn hình ,nhổ đế và vệ sinh các chân,do cable xuống main... nhưng vẫn chứng nào tật ấy !như là ma làm ấy !!!

Comment

Hi,
            Bạn hàn lại các chân IC quyét ngang (Mosfet), IC quét dọc (IC nhiều chân) trên board mạch chính gần cuộn Flyback.

Comment

cũng chưa chắc khả năng nó lỏng đâu,chẳng qua cậu vỗ nó được ngẫu nhiên thui.

Comment

chẩn đoán Pan là 1 công việc hơi phức tạp cái đầu tiên bạn phải biết nguyên tắt hoạt động của nó thì bạn mới có thể sửa nó được
                -- trước hết bạn xem máy bạn còn màu gì ? Red , Green, Blue
                --sau đó bạn bắt đầu phân vùng : có thể chia làm 3 vùng
                .vùng1 giải mã tín hiệu màu nằm trên Bo chính
                .vùng2 khuyếch đại màu nằm trên đuôi đèn hình
                .vùng3 đèn hình
                đầu tiên để xác định phần giải mả màu bạn có thể làm như sau : giả sử máy bạn chỉ có màu đỏ có nghỉa là 3 vùng của màu đỏ đều tốt bây giờ bạn tìm trên bo ở đuôi đèn hình sẽ có 3 dây của R G B từ bo chính lên nếu bây giờ ngắt cả 3 dây ra và bạn thay hoặc G , hoặc B vào chổ của R và quan sát nếu màu đỏ vẩn y nguyên có nghỉa là vùng 1 tốt hoàn toàn còn nếu khi thay vào chổ của R mà tối thui có nghỉa là vùng 1 của phần màu mà bạn lấy vào chổ của R có vấn để
                tương tự bạn cùng dùng cách hoán vị để xác định vùng 2, vùng 3
                chúc bạn nghiên cứu thành công

Comment

không phải nó lỏng chân.
                  Khi các linh kiện điện tử hoạt động đóng - mở trong thời gian dài nhất là các linh kiện đt công suất, các chân IC có thể tạo ra lớp oxyt (do moi trường , nhiệt độ, vv) làm giảm khả năng làm việc linh kiện nên dẫn đến tín hiệu bị nhiễu, sai màu, ....

Comment

tôi thấy bạn lên xem lại vỉ đuôi đèn hình,và kiểm tra lại chân ic mã màu.tôi sợ nó bị lỏng chân một trong 3 đường sắc(R,G,B),còn chuyện nó bị một bên đỏ và một bên vàng thì bạn thử nghĩ lai xem mình trong lúc hàn chấm lại có bị mạch nào chạm hay không?(có thể trong đường sắc bạn hàn nó bị trạm sang nhiều lúc có thể không gây hỏng hóc gì và thành ra như vậy).
                    chúc bạn thành công.
                    Chữ ký hả? Cứ từ từ....Vì chưa có Đồng Minh!

Comment

xin cảm ơn các bạn rất nhiều . mình kiểm tra lại xem sao,chỉ hy vọng nó lỏng đâu đó thôi chứ phức tạp có khi cố sửa lại què thêm thì...mình chỉ biết đôi chút về điện tử qua sách vở thôi ! mình cứ thử chọc ngoáy thế nào , có jì thì lại nhờ đến các bạn trên diễn đàn chỉ giáo .

Comment

Kiểm tra thử mấy con tranistor gần đuôi đèn còn tốt hay không.

Comment

lúc đầu mình cũng nghĩ là có thể do mối hàn của máy con transistor RGB bị lỏng do nhiệt từ nó nhưng mở ra thì kg có hiện tưọng đó , mình cũng đo thử,cả trở nữa nhưng kg thấy chết .đo đạc xong kg thấy chết cắm điện thử thì bình thường,lắp lại để xem thì được 1 lúc lại bị . có lúc đập nhẹ thì được , cũng có lúc đập chán tay vẫn thế , tháo ra thì lại được . mình mua sách để tìm pan nhưng đã làm theo rồi. kinh nghiệm kg có chỉ sợ mạo hiểm !

Comment

có 1 lần mình sửa tivi sony,nó bị mất tuyến tính mành khi nóng lên,khi mở máy mổ xẻ nó thì nó lại tự nhiên được,thế là bó tay.lại lắp vào..1 lúc sau lại mất tuyến tính...thế là sao----->cứ tưởng con tụ nào kém chất lượng, hóa ra lỏng.
                            cậu thử kiểm tra lại lỏng lần nữa xem,m sợ cậu chưa kiểm tra hết thui

Comment

hồi trước nhà tôi có con jvc cũng bị như vậy mang ra ngoài tiệm ông thợ thay mạch gì mình quên mất tên rồi là nó khỏi.
                              ai cần phá cái gì kô

Comment

Về tác giả

Collapse

nikko2804 Tìm hiểu thêm về nikko2804

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X