Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ti vi Sam sung Slimfit bệnh lạ xin trợ giúp !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em đã kiểm tra khi dòng làm việc có tiếng rít như chạm chập sò dòng nóng rất nhanh, em đã thay sò mới ,cách ly cuộn lái , cách ly nguồn nuôi mành, thay các tụ pi lọc xung // chân C sò. cho nó chạy đo được 200v đủ khoảng 3s thì lại rít báo chạm và lại bị như cũ => sò của nó bị đã hoạt động sai . Khi thay sò mới chạy được khoảng 3s rồi lại bị hỏng như sò cũ của nó. Vì em đã cách ly tải của sò rồi chỉ mỗi chưa thay thêm cái cao áp mới nữa và hiện em ko có thạch anh để thay.
    Chẳng nhẽ lại phải ngậm nguồi trả khách !
    ĐIỆN TỬ CAO CẤP HOA-THUẤN
    Sửa chữa :ĐIỆN TỬ- ĐIỆN THOẠI-MÁY VI TÍNH
    DĐ : 0966 77 4368
    YM : quangthuan_vnn_vn
    Email :thuanhoa92009@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi thuan_dth Xem bài viết
      Điện áp G2 có chứ bạn , nhưng mà yếu khoảng 110v bạn à hiện tượng này là do chập hoặc sai dao động thì phải.
      vậy k pải lỗi ở cao áp rồi,mình nghĩ dao động ra có vấn đề nên cao áp làm việc chưa hết công suất(yếu),ko pải chập tải cao áp,vì nếu chập máy sẽ ngắt rồi,bạn kt ic tổng đi,hàng mới dính pải con lỗi rồi,bạn cũng thử tháo ic nhớ ra xem máy chạy có khác gì ko nhé(bình thường 1 số tivi ko cần ic nhớ máy vẫn chạy và lên khung sáng)
      Vũ Kiên. Xã Hiền ninh - Huyện Sóc sơn - TP Hà nội

Comment

cách đơn giẩn để biết cao áp hay dao đông lỗi thì bác lấy cao áp của cái máy nào đó chạy nguồn B+ tương đương câu dây ra ngoài thử xem nó có chạy ko là biết ngay mà
        chỉ cần B+, Colecter,mass,ABL là cao áp chạy rồi
        cần gì cứ phải mua cao áp đúng số về thử làm gì.

Comment

Nguyên văn bởi kehuydiet092 Xem bài viết
          vậy k pải lỗi ở cao áp rồi,mình nghĩ dao động ra có vấn đề nên cao áp làm việc chưa hết công suất(yếu),ko pải chập tải cao áp,vì nếu chập máy sẽ ngắt rồi,bạn kt ic tổng đi,hàng mới dính pải con lỗi rồi,bạn cũng thử tháo ic nhớ ra xem máy chạy có khác gì ko nhé(bình thường 1 số tivi ko cần ic nhớ máy vẫn chạy và lên khung sáng)
          Mình cũng dùng osilo đo xung điều khiển B sò rồi dạng sóng chuẩn lắm , nhưng vì osilo của mình chỉ có 20m nên ko kiểm tra đc chú thạch anh 24.5m kia. Các bác xem giúp em con sò TT2206 tương đương với con nào . Em sợ con D1556 và con D2499 ko đủ dòng làm việc chăng.

Comment

Em đã kiểm tra khi dòng làm việc có tiếng rít như chạm chập sò dòng nóng rất nhanh, em đã thay sò mới ,cách ly cuộn lái , cách ly nguồn nuôi mành, thay các tụ pi lọc xung // chân C sò. cho nó chạy đo được 200v đủ khoảng 3s thì lại rít báo chạm và lại bị như cũ => sò của nó bị đã hoạt động sai . Khi thay sò mới chạy được khoảng 3s rồi lại bị hỏng như sò cũ của nó. Vì em đã cách ly tải của sò rồi chỉ mỗi chưa thay thêm cái cao áp mới nữa và hiện em ko có thạch anh để thay.
            Chẳng nhẽ lại phải ngậm nguồi trả khách !
            vậy là chạy đc 3s là chết sò hả bạn?hay chạy đc 3s thì cao áp rít báo chạm và nguồn kds từ 200v tụt xuống 50v?bạn thử như unknewlock lấy con cao áp chạy nguồn tương đương lai thử xem báo chạm chập nũa ko,bạn kt thêm Q kích,biến áp kích nữa xem sao

Comment

Mình cũng dùng osilo đo xung điều khiển B sò rồi dạng sóng chuẩn lắm , nhưng vì osilo của mình chỉ có 20m nên ko kiểm tra đc chú thạch anh 24.5m kia. Các bác xem giúp em con sò TT2206 tương đương với con nào . Em sợ con D1556 và con D2499 ko đủ dòng làm việc chăng.
              Trời ơi Bạn thay sò không có Di ốt nhụt đi C5411 cũng được hoặc con khác chúc Bạn thành công
              Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

mình tra datasheet ko thấy có con TT2206,chỉ có con TT2202,thấy con TT2202 có diot nhụt,hay có khi con TT2206 ko có diot nhụt,bạn thử như bác thuancoi1974 xem sao.

Comment

Nguyên văn bởi thuancoi1974 Xem bài viết
                  Trời ơi Bạn thay sò không có Di ốt nhụt đi C5411 cũng được hoặc con khác chúc Bạn thành công
                  TT2206 có Dot nhụt bác à ! vậy để kiếm con sò main máy tính thử xem sao , cám ơn bác đã quan tâm

Comment

Có một ca tương tự tôi đã gặp cũng trên máy SS, nhưng đời trước, chưa phải slim, lỗi như trên là do BA kích dòng bị chạm sơ và thứ.
                    Cách thử nhanh nhất cho bạn bây giờ là dùng hẳn xung kích dòng từ một máy khác ( gồm cả BA HDriver).
                    Lúc nào tôi cũng có msẵn 1 cái bo trôi để dành từ thời máy "nội địa" dành để test hoặc thậm chí lai độ cho máy bị chết dao động dòng hoặc dao động dòng chưa chạy khó tìm pan.
                    Lưu ý bạn là nếu không có biện pháp an toàn cần thiết để thử thì việc đốt sò dòng là đương nhiên. chạy khỏe quá (dẫn lâu) cũng chết. mà chạy yếu quá (không mở bão hòa sò) cũng chết.
                    Bạn cần phải hạ nguiồn cấp cho cao áp như KS Phan văn Hồng đã dạy, nối thêm trở hạn dòng 33Ohm và tụ lọc 10UF nhá.
                    Chúc sớm thảnh thơi với "em chuối" này.
                    Chán ko buồn ký.

Comment

Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
                      Có một ca tương tự tôi đã gặp cũng trên máy SS, nhưng đời trước, chưa phải slim, lỗi như trên là do BA kích dòng bị chạm sơ và thứ.
                      Cách thử nhanh nhất cho bạn bây giờ là dùng hẳn xung kích dòng từ một máy khác ( gồm cả BA HDriver).
                      Lúc nào tôi cũng có msẵn 1 cái bo trôi để dành từ thời máy "nội địa" dành để test hoặc thậm chí lai độ cho máy bị chết dao động dòng hoặc dao động dòng chưa chạy khó tìm pan.
                      Lưu ý bạn là nếu không có biện pháp an toàn cần thiết để thử thì việc đốt sò dòng là đương nhiên. chạy khỏe quá (dẫn lâu) cũng chết. mà chạy yếu quá (không mở bão hòa sò) cũng chết.
                      Bạn cần phải hạ nguiồn cấp cho cao áp như KS Phan văn Hồng đã dạy, nối thêm trở hạn dòng 33Ohm và tụ lọc 10UF nhá.
                      Chúc sớm thảnh thơi với "em chuối" này.
                      Vâng rất cảm ơn đóng góp của bác , đây cũng là 1 kinh nghiệm quý thú thực với bác em cũng thường xuyên dùng 1 tụ pi 103 1.6kv // với c sò trong những trường hợp thay cao áp cũng như pal liên quan khối dòng nhằm giảm bớt thiệt hại khi test. E chỉ ko có main để thay thế khối dao động dòng thôi. Em tính thay hết mấy chú sò cs lớn mà ko đc chắc em phải chịu thua nó mất. Rõ ràng pal này rất cơ bản nhưng em đã sử dụng những gióp ý cũng như kinh nghiệm của em mà ko ra. Vậy là cả em này nữa là e thứ 2 em phải trả khách rồi ,có khi em phải xem lại kiến thức cơ bản mất . Một lần nữa cám ơn các anh em trên 4r đã nhiệt tình giúp đỡ .Chúc các anh sức khỏe công việc tốt
                      Rất vui được giao lưu với tất cả anh em !

Comment

Em đang làm con tivi sam sung SlimFit CS21A530FL , IC nguồn STR W6753F, IC mành LA78045, CPU TDA 21120QH ( IC dán )cao áp BCS 25-0218N REV03. Thú thực em đã làm 6 năm trong nghề mà chú này khó chịu quá... hiện tượng như sau : bật máy nguồn tốt có tiếng rít làm việc của dòng nhưng giống tiếng cao áp chạm thì đúng hơn màn hình tối đen. em đã kiểm tra thấy điện áp 200v cấp cs sắc chỉ còn 50v, nguồn HT 5V ac, nguồn (+), (- ) 16.5v tốt. em đã thay cao áp mới mà vẫn pal giống cao áp cũ. Lấy osilo test xung tới B sò dòng dạng đẹp luôn. đến đây chỉ còn mỗi chú Nhớ là chưa nạp được và chú thạnh anh 24.576 là chưa thay. Rất mong anh em đã làm qua pal này xin chỉ giáo ...! Em xin cảm ơn !
                        bạn hảy thử độ đường 180v đễ tét thử xem hình anh ra sao.có thề bắt trước nguyên lý của sony 2165 hay 2167 để lấy đường 180v
                        call 01223824477

Comment

Mình nghĩ không quá phức tạp như bạn nói đâu! cố lên đi
                          Nếu không có sơ đồ Bạn chỉ việc xem lại chân B của sò dòng có R 22om hoặc 33om xuống mass thì sẻ biết được là máy chạy loại sò có đệm hay không đệm. Nếu máy nào có R này thì chắc chắn chạy sò không đệm! các loại thay tương đương như D6810, cC5386, C5411, C5802, D5406, D5071 ..vv..
                          Nếu bạn thay một trong những con này mà vẫn nóng thì xem lại như các bạn đã chỉ dẫn ở trên.
                          Bạn cho chạy không dốc ngang thử
                          Nếu nghi ngờ sò nóng do dao động ngang thì có thể gắn bo dao động AN5435 vào thử
                          Fed méo gối hõng cũng gây nóng sò
                          Cuộn drive, các linh kiện rời xung quanh cuộn drive, transitor drive , nguồn cấp cho Drive ....thay mới tụ lọc nguồn cho Drive
                          Mình có gởi hai xung mẫu B sò và C sò của dòng máy này để bạn so sánh xem
                          Mà máy lúc đầu tiên đưa tới bạn là bị gì vậy? Máy còn mới , bạn đem bảo hành miễn phí đó
                          Attached Files

Comment

Anh xem lại áp và dạng xung data, clock (đời này hay lỗi block tuner).fly back khó lỗi trong ca này.con Q401 Hout dạng ko diode dame.lỗi do khối dao động dòng như anh nghi ngờ anh có thể làm như file mình gởi kèm.mình làm ít nên chỉ biết có vậy.
                            Attached Files
                            THUỐC ĐẮNG GIÃ TẬT SỰ THẬT MẤT LÒNG

Comment

theo tôi bạn nên đơn giản hoà vấn đề.sò mau nóng..3s.vậytrước 3s 180v có ko....nếu có rồi tụt thì bị chạm rỉ ic rgb hút trống ic ra...còn ko có (khoảng 50v) nghĩ ngay lý do sò nóng chạm tải. gồm fbt .cuôn lái tia .mạch nguồn ko đủ dòng.tụ c sò...loai trừ ngay xung đưa về bởi ban đã đo may hiên sóng xung tốt ...nhưng đôi khi do tụ đưa xung h về bị rỉ nên xung vẫn đúng nhưng dc bị sai dẩn tói nóng sò pan này đã gặp .rỉ tụ chết ic tổng thay ic tổng mới chết luôn.pân tích kỹ thay tụ sạch sẽ đóng ic mới ...ok 1baì học đắt giá

Comment

tôi cũng đã từng làm 1 con ban nhu vậy bạn kt đi ôt từ +16v từ cao áp về cuộn kich sò ngang con di ốt thú 2 và kt 2 di ốt gim sò dòng bênh này thường xung quang phần cao áp chúc thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

thuan_dth Tìm hiểu thêm về thuan_dth

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X