Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm cái remote cho bống đèn compact 220V

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm cái remote cho bống đèn compact 220V

em biết trong diễn đàn đã có nhiều chủ đề tương tự nhưng em ko hiểu lắm. em post bài này lên để nhờ các bác pro giúp đỡ em. Click image for larger version

Name:	2248.49.gif
Views:	1
Size:	17.5 KB
ID:	1412498
    đây là cái mạch em chỉ sửa còn lại 1 kênh. vì em chỉ chơi 1 đèn. mạch thu dùng 5V nhưng em muốn cho nó dùng 220V luôn có dc ko ạ (đỡ tốn tiền mua pin cho nó) nếu dc các anh vẽ lại mạch thu dùm em nhá. cho em hỏi nữa. cái bống đèn của em có công tắc rồi. giờ em muốn bộ remote này như 1 công tắc thứ 2 của nó. dùng dc song song với cái công tắc ban đầu( như công tắc cầu thang ý ) thì phải làm như thế nào? em bước chân vào nghề chưa lâu. tuổi đời còn trẻ, thiếu kinh nghiệm nghề nghiệp. Trăm sự nhờ các bác chỉ giáo. em xin đa tạ

Nguyên văn bởi william Xem bài viết
    em biết trong diễn đàn đã có nhiều chủ đề tương tự nhưng em ko hiểu lắm. em post bài này lên để nhờ các bác pro giúp đỡ em. [ATTACH=CONFIG]43283[/ATTACH]
    đây là cái mạch em chỉ sửa còn lại 1 kênh. vì em chỉ chơi 1 đèn. mạch thu dùng 5V nhưng em muốn cho nó dùng 220V luôn có dc ko ạ (đỡ tốn tiền mua pin cho nó) nếu dc các anh vẽ lại mạch thu dùm em nhá. cho em hỏi nữa. cái bống đèn của em có công tắc rồi. giờ em muốn bộ remote này như 1 công tắc thứ 2 của nó. dùng dc song song với cái công tắc ban đầu( như công tắc cầu thang ý ) thì phải làm như thế nào? em bước chân vào nghề chưa lâu. tuổi đời còn trẻ, thiếu kinh nghiệm nghề nghiệp. Trăm sự nhờ các bác chỉ giáo. em xin đa tạ

bạn muốn dùng trực tiếp thì bạn lấy cục nguòn điện thoại cấp cho nó. là xài được 220V
    còn công tắc thì bạn đóng mở bằng relay 5 chân phần tiếp điểm thì bạn nối như công tắc cầu thang vậy. còn công tắc còn lại bạn cũng dùng laọi công tắc 3 cực.
    email:
    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
      bạn muốn dùng trực tiếp thì bạn lấy cục nguòn điện thoại cấp cho nó. là xài được 220V
      còn công tắc thì bạn đóng mở bằng relay 5 chân phần tiếp điểm thì bạn nối như công tắc cầu thang vậy. còn công tắc còn lại bạn cũng dùng laọi công tắc 3 cực.
      dùng cục sạc dt có dc nguồn ra 5V ko anh.
      còn phần công tắc anh nói rõ hơn đi. em chưa hiểu. nhưng mà cái công tắc có sắn là công tắc 2 chân bị chôn trong tường ko móc dây ra dc. đa tạ

Comment

Nguyên văn bởi william Xem bài viết
        dùng cục sạc dt có dc nguồn ra 5V ko anh.
        còn phần công tắc anh nói rõ hơn đi. em chưa hiểu. nhưng mà cái công tắc có sắn là công tắc 2 chân bị chôn trong tường ko móc dây ra dc. đa tạ

cục xịn thì được 5V, còn cục đểu thì được 7-8V.

nếu nó như vậy thì bạn hãy nối bộ mạch đó chỗ ngay bóng đèn và điều khiển bật tắt bình thường đi.
        rồi công tắc thì luôn chế độ on
        email:
        chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

bạn có thể dùng tụ và diode zener ổn áp 5V từ 220V, mạch nguồn này ngày càng được dùng phổ biến trong các thiết bị yêu cầu gọn nhẹ và công suất điều khiển không lớn.Còn về phần công tắc thì bạn xem lại cách đấu điện cầu thang dùng 2 công tắc 3 cực . ở đây rơle 5 chân đóng vai trò như một công tắc 3 cực. chúc bạn thành công.
          mà nếu điều khiển 1 kênh thì không cần dùng 2248 và 2249 làm gì. bạn có thể dùng bất cứ điều khiển từ xa nào và bấm bất kì phím nào miễn là phát ra hồng ngoại.
          Sửa điện tử tại gia chuyên nghiệp

Comment

Mua mới đi bạn, có 100k thôi, dùng đc các đk có sẵn trong nhà:
            Last edited by Following; 18-04-2012, 22:11.

Comment

Nguyên văn bởi Following Xem bài viết
              Mua mới đi bạn, có 100k thôi, dùng đc các đk có sẵn trong nhà:
              nói như bạn thì "điện tử sáng tạo" cái nỗi gì!!!

Comment

Nguyên văn bởi theanh01 Xem bài viết
                anh nói hay quá. đã bảo là sáng tạo mà.

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                  nếu nó như vậy thì bạn hãy nối bộ mạch đó chỗ ngay bóng đèn và điều khiển bật tắt bình thường đi.
                  rồi công tắc thì luôn chế độ on
                  chả là em đêm nằm ko ngủ dc nên lôi sách ra đọc cho dễ ngu nhưng ko ai tắt đèn cho(bị chưởi vì cái này rồi) nên em làm cái remote này là cho riêng em thôi chứ người khác dùng ko quen họ phàn nàn. các sư phụ có ý tưởng nào khác xin chỉ giáo. đa tạ

Comment

Nguyên văn bởi bacthai89 Xem bài viết
                    mà nếu điều khiển 1 kênh thì không cần dùng 2248 và 2249 làm gì. bạn có thể dùng bất cứ điều khiển từ xa nào và bấm bất kì phím nào miễn là phát ra hồng ngoại.
                    em nghe nói nếu làm như thế ko đảm bảo. có trường hợp giữa đêm đèn tự nhiên sáng. có nhiều lí do khiến đèn tự sáng như có nguồn sáng mạnh kích thích....(theo em nhớ là thế vì em đã đọc 1 bài dùng remote TV để bật tắt đèn nhưng giữa đêm đèn sáng)

Comment

ko ai giúp nữa à

Comment

các bác giải thích dùm em với. đa tạ các bác

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	34.5 KB
ID:	1359820
                        Attached Files
                        Last edited by william; 19-04-2012, 14:28.

Comment

em vẽ thê vào mạch như thế này các bác coi có dc ko

Comment

Nguyên văn bởi theanh01 Xem bài viết
                            Cái khó nhất của bạn ấy ko phải là mạch hay linh kiện mà là cái công tắc và dây cũ đã chôn trong tường, ko thể thay dây 3 sợi để đi công tắc bập bênh (như ở cầu thang) với cái mạch đc, nên mình mới bảo mua cái đó thay vào là xong, sáng tạo có thể để dành cho nhiều việc khác mà

Comment

Nguyên văn bởi Following Xem bài viết
                              Cái khó nhất của bạn ấy ko phải là mạch hay linh kiện mà là cái công tắc và dây cũ đã chôn trong tường, ko thể thay dây 3 sợi để đi công tắc bập bênh (như ở cầu thang) với cái mạch đc, nên mình mới bảo mua cái đó thay vào là xong, sáng tạo có thể để dành cho nhiều việc khác mà
                              cấy ni thì đã nghĩ ra cách khắc phục rồi, chỉ chờ tiến hành thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

william Tìm hiểu thêm về william

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X