Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển đèn led nháy theo nhạc - Nhờ các Pro giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển đèn led nháy theo nhạc - Nhờ các Pro giúp đỡ

E đang muốn trang trí cái phòng hát bằng dây đèn led ( Dùng điện 12VDC, công suất: 3,4W/m) và muốn cho đèn nháy theo nhạc nhưng vì là dân cơ khí nên không biết phải làm thế nào.
    Hiện tại e đang có 2 ý tưởng:
    1 là dùng cảm biến âm thanh để điều khiển nhưng mà cảm biến âm thanh thì lại sợ bị nháy theo cả tạp âm.
    2 là lấy tín hiệu từ loa để điều khiển.
    Về nguyên lý thì mình hiểu nôm na là dùng một tín hiệu nào đó để điều khiển một cái rơ le đóng cắt mạch thì đèn sẽ nháy. Nhưng cụ thể như thế nào thì không rõ lắm. Mong các bác chỉ giáo giúp.

Nguyên văn bởi phongpv.na Xem bài viết
    E đang muốn trang trí cái phòng hát bằng dây đèn led ( Dùng điện 12VDC, công suất: 3,4W/m) và muốn cho đèn nháy theo nhạc nhưng vì là dân cơ khí nên không biết phải làm thế nào.
    1 là dùng cảm biến âm thanh để điều khiển nhưng mà cảm biến âm thanh thì lại sợ bị nháy theo cả tạp âm.
    Về nguyên lý thì mình hiểu nôm na là dùng một tín hiệu nào đó để điều khiển một cái rơ le đóng cắt mạch thì đèn sẽ nháy. Nhưng cụ thể như thế nào thì không rõ lắm. Mong các bác chỉ giáo giúp.
    AN6884 sẽ thích hợp đơn giản đó bạn,Click image for larger version

Name:	AN6884.jpg
Views:	5
Size:	55.0 KB
ID:	1364364,

Comment

Nguyên văn bởi phongpv.na Xem bài viết
      bạn muốn cái LED dây của bạn nó nháy theo nhạc ah,nói trước là sẽ ko đẹp và người hát ko nhận ra hiệu ứng theo nhạc đâu.
      nếu bạn muốn làm thì dùng ân6884 là đủ,nó có 5 chân mà LED cảu bạn chỉ có 3 mầu nhưng nhớ thêm phần công suất vào để nó kéo đc mấy met LED của bạn nhé

Comment

lắp cái LED3chiều vào đây thì hay hơn. treo ngược như đèn chùm và còn nháy theo bài hát nữa

Comment

các bạn cho mình hỏi chổ Vin đó lam như the nào minh lam hoai ma leb khong nhayClick image for larger version

Name:	110.jpg
Views:	1
Size:	15.5 KB
ID:	1364667
          va cach mắc chân của biến trở nữa?ah còn 2 cái bảng này là gì Click image for larger version

Name:	AN6884.jpg
Views:	1
Size:	71.8 KB
ID:	1364668

Comment

V in là tín hiệu từ nguồn âm thanh. 1 đầu mắc vào V in 1 đầu mắc GND. Cách mắc biến trở bạn lấy sách vật lý lớp 9 ra xem. Không có sách thì bạn lấy biến trở quay núm xoay về phía mặt mình. Đánh dấu từ trái sang phải là A, B, C. Ở trong sơ đồ bạn đánh dấu chân biến trở từ trên xuống dưới là A B C. Xong rồi đó. Mắc vào

Comment

Nguyên văn bởi linhdt1121 Xem bài viết
              bạn muốn cái LED dây của bạn nó nháy theo nhạc ah,nói trước là sẽ ko đẹp và người hát ko nhận ra hiệu ứng theo nhạc đâu.
              nếu bạn muốn làm thì dùng ân6884 là đủ,nó có 5 chân mà LED cảu bạn chỉ có 3 mầu nhưng nhớ thêm phần công suất vào để nó kéo đc mấy met LED của bạn nhé
              Giúp e vụ này đi b.phần mạch công suất để nó kéo được mấy met led đó b .e đang vướng chỗ này.
              e vừa mới post bài bên chỗ này:http://www.dientuvietnam.net/forums/...tml#post577276
              Thanks b nhiều

Comment

mạch này có thể dùng opamp để làm,bạn dùng lm 324 để so sánh áp ngõ ra, muốn bao nhiêu led cũng được

Comment

LM3914,Lm3915 chạy được 10 đèn, lắp như datashet bạn nhá

Comment

Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
                    LM3914,Lm3915 chạy được 10 đèn, lắp như datashet bạn nhá
                    bạn cho mình xin cái mạch rõ ràng dc k bạn?
                    và 1 số tài liệu về LM3914,Lm3915 dc k?
                    thank pạn nhìu lắm

Comment

Nguyên văn bởi prince_lh Xem bài viết
                      bạn cho mình xin cái mạch rõ ràng dc k bạn?
                      và 1 số tài liệu về LM3914,Lm3915 dc k?
                      thank pạn nhìu lắm
                      LM3914.pdf đây cứ làn như trong này

Comment

Về tác giả

Collapse

phongpv.na Tìm hiểu thêm về phongpv.na

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X