Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sáng tạo : Nguồn DC-AC dùng Pin Mặt Trời

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sáng tạo : Nguồn DC-AC dùng Pin Mặt Trời

chi Lan Hương ơi! Em đang là sinh viên năm 3, hiện làm đồ án điện tử công suất. Hic, chương trình em học chưa đủ, nhưng lại nhận đồ án "Dùng Pin mặt trời làm nguôn nạp vào acqui, và suất ra điện áp : 220V/2KW"
    đại khái sơ đồ mà em hiêu là: Nguồn cấp -> DC - DC -> nạp acqui -> DC/AC.
    em hiện không có khái niệm DC-DC nên làm thế nào, chị có thể cho em xin một và khái niệm không ạ. (theo thầy hướng dẫn là mạch đó dùng băm điện áp và PWM) mà e lại hiểu mơ màng.
    THÂN! CẢM ƠN CHỊ NHÌU

Thấy em hỏi vào lĩnh vực mà tôi đang nghiên cứu nên có vài ý kiến với em như sau:
    DC: là điện một chiều
    -Hệ thống mà em nghiên cứu là thế này: Pin mặt trời tạo ra điện 1 chiều (DC) khoảng 6-12-24 volt (tùy theo hệ thống)--->dòng điện này sẽ qua 1 mạch điện có tác dụng ổn định điện áp và nạp vào accu---->điện từ accu (khoảng 6-12-24-48volt DC) sẽ đi qua 1 mạch điện có tác dụng đổi từ điện 1 chiều (DC) thành điện xoay chiều (AC) 220V.
    -Như vậy với đồ án của bạn thì bạn sẽ bắt đầu từ con số 220V/2KW rồi tính ngược ra hệ thống bình accu mà bạn cần, rồi từ đó tính hệ thống pin mặt trời.
    ++Chúc bạn vui.
    Đã đến lúc chọc phá mọi người. He He.
    YM: trung_kien809.

Comment

Nguyên văn bởi phuonghung00 Xem bài viết
      chi Lan Hương ơi! Em đang là sinh viên năm 3, hiện làm đồ án điện tử công suất. Hic, chương trình em học chưa đủ, nhưng lại nhận đồ án "Dùng Pin mặt trời làm nguôn nạp vào acqui, và suất ra điện áp : 220V/2KW"
      em hiện không có khái niệm DC-DC nên làm thế nào, chị có thể cho em xin một và khái niệm không ạ. (theo thầy hướng dẫn là mạch đó dùng băm điện áp và PWM) mà e lại hiểu mơ màng.
      THÂN! CẢM ƠN CHỊ NHÌU
      hiểu mơ màng thế sao làm được đồ án
      chưa cần làm đến cái 220V/2KW
      hãy xem 1 mô hình nhỏ về PIN mặt trời đã rồi sẽ hiểu vấn đề, mà làm đồ án này chắc trên giấy tờ à
      mà sao chưa đủ chương trình lại nhận đồ án này

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
        hiểu mơ màng thế sao làm được đồ án
        chưa cần làm đến cái 220V/2KW
        hãy xem 1 mô hình nhỏ về PIN mặt trời đã rồi sẽ hiểu vấn đề, mà làm đồ án này chắc trên giấy tờ à
        mà sao chưa đủ chương trình lại nhận đồ án này
        huhu, em làm đến phần DC-DC thì bí, vì còn thiết kế mạch, tính toán, mà chưa hiểu nó phải làm thế nào. phần băm điện áp, và PWM , e chưa học tới, e có giở tài liệu ra nghiên cứu, nhưng chắc có lẽ khả năng nghiên cứu e còn tệ, nên chẳng ra làm sao cả, chưa biết liên kết các thành phàn lại , anh à. Thân!

Comment

Nguyên văn bởi Happy Lady Xem bài viết
          Thấy em hỏi vào lĩnh vực mà tôi đang nghiên cứu nên có vài ý kiến với em như sau:
          -Hệ thống mà em nghiên cứu là thế này: Pin mặt trời tạo ra điện 1 chiều (DC) khoảng 6-12-24 volt (tùy theo hệ thống)--->dòng điện này sẽ qua 1 mạch điện có tác dụng ổn định điện áp và nạp vào accu---->điện từ accu (khoảng 6-12-24-48volt DC) sẽ đi qua 1 mạch điện có tác dụng đổi từ điện 1 chiều (DC) thành điện xoay chiều (AC) 220V.
          -Như vậy với đồ án của bạn thì bạn sẽ bắt đầu từ con số 220V/2KW rồi tính ngược ra hệ thống bình accu mà bạn cần, rồi từ đó tính hệ thống pin mặt trời.
          ++Chúc bạn vui.
          hihi, cảm ơn anh vì đã cho em cách nhìn khái quát, nhưng phần tính toán và thiết kế DC-DC, anh có tư liệu không, và anh có thể dạy em được không, em cảm ơn anh nhìu. Thân!

Comment

Nguồn điện Pin mặt trời ...

Bài dưới đây, Lan Hương viết theo quan điểm một đơn vị Solar Panel 12V ...

Nguyên văn bởi phuonghung00 Xem bài viết
            THÂN! CẢM ƠN CHỊ NHÌU
            Nguyên văn bởi Happy Lady Xem bài viết
            ++Chúc bạn vui.
            Nguồn Pin mặt trời (Solar Panel) chứa những đặc điểm chung riêng với "bà con, bạn bè" của nó là nguồn năng lượng gió và năng lượng nước (thuỷ điện nhỏ dùng dòng nước, phân biệt với thuỷ điện công nghiệp và đại thuỷ năng).

1/. Điểm chung của 3 dạng năng lượng này là không đều (lúc yếu lúc mạnh) và đôi lúc có điểm dừng (tắt gió, tắt nắng hay ... hết nước).

2/. Điểm khác biệt của Solar Panel trong 3 dạng này, là nó chỉ phát ra điện một chiều (điện gió, điện nước có thể phát một chiều hay xoay chiều, nhưng Solar Panel thì không).

3/. Cả 3 đều là năng lượng tái tạo, năng lượng không truyền thống, mỗi Watt, mỗi giờ làm việc (phát điện) của nó đều quý giá, cần có cách "bòn, vét" đến mức có thể được để tích trữ năng lượng để dùng cho tghời đoạn ngưng nghỉ.

4/. Điểm khác biệt của nguồn DC Solar Panel là biên độ dao động năng lượng lớn hơn nhiều so với nguồn năng lượng gió và năng lượng nước về phía thấp. Cụ thể là nguồn năng lượng gió và năng lượng nước thường sợ thấp tải --> điện áp tăng cao. Mạch điện "khống chế chặn trên" của nó khá đơn giản như dưới đây :

Mạch Generator Stabiliser cho máy phát điện dùng sức nước và sức gió
            ( http://dientuvietnam.net/forums/show...487#post137487 )

Solar Panel 12V phát điện 12,6 VDC khi nắng tốt, và giảm dần xuống đến 6,5 VDC dưới mây mù, và khi nắng yếu hơn nữa thì .... ngủ. Do đó mà :

1/. Mạch trữ năng (bộ nạp accu 12V) của Solar Panel là rất phức tạp, vì nó phải luôn luôn nâng nguồn lên tối thiểu 13,8V để nạp được vào bình accu 12V từ dải điện áp 12,6 ---> 6,5V đó.

2/. Mạch sử dụng điện của nguồn Solar Panel dĩ nhiên là Converter Pure Sine Wave (tham khảo Converter Lan Hương PSW version 1, 2 và 3).

Mạch đang được Lan Hương hoàn tất và sẽ post lên sớm. Anh chị em và các bạn có giải pháp kỹ thuật nào xin góp ý trước.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Lang thang trên mạng ,tình cờ mình tìm được mạch nạp này dùng cho pin mặt trời:
              Đây là link:http://www.solorb.com/elect/solarcirc/spc3/
              Attached Files
              |

Comment

Chỉ một đơn vị Solar Panel thì ...

.
                Nguyên văn bởi samacda1000 Xem bài viết
                Lang thang trên mạng ,tình cờ mình tìm được mạch nạp này dùng cho pin mặt trời:
                Qua phân tích sơ bộ thì mạch điện này không dùng được trong phương án Solar Panel 12V.

Mạch chỉ dùng cho 2 đơn vị Solar Panel với cấp điện áp 24V (thực chất là 25,2 VDC). Với giá một đơn vị là trên 100 USD thì "chơi" như vậy là quá sang và không phù hợp với túi tiền người Việt Nam được, trong khi chỉ mất hơn chục USD là đã có một mạch điện tử làm được điều đó.

Hơn nữa, đã có nguồn 24 VDC thì cần gì mạch phức tạp "kinh" như vậy. Phần Equaliser không có thì chắc chắn mạch chạy không như ý muốn (chắc là "key" của họ, người ta không "nhả" ra đâu).

Có lẽ vì vậy mà cần đến sáng tạo riêng của người Việt, dùng cho người Việt.
                .
                Không có người xấu, chỉ có người chưa tốt.

Comment

Nguyên văn bởi anhhung1975 Xem bài viết
                  .

Qua phân tích sơ bộ thì mạch điện này không dùng được trong phương án Solar Panel 12V.

Mạch chỉ dùng cho 2 đơn vị Solar Panel với cấp điện áp 24V (thực chất là 25,2 VDC). Với giá một đơn vị là trên 100 USD thì "chơi" như vậy là quá sang và không phù hợp với túi tiền người Việt Nam được, trong khi chỉ mất hơn chục USD là đã có một mạch điện tử làm được điều đó.

Hơn nữa, đã có nguồn 24 VDC thì cần gì mạch phức tạp "kinh" như vậy. Phần Equaliser không có thì chắc chắn mạch chạy không như ý muốn (chắc là "key" của họ, người ta không "nhả" ra đâu).

Có lẽ vì vậy mà cần đến sáng tạo riêng của người Việt, dùng cho người Việt.
                  .

Mạch trên dùng cho 12V chứ không phải 24V!

Không ai có tư tưởng dấu "key" đâu. Chỗ có chữ Equalizer chỉ là cái Switch. Khi on nó lên thì chuyển qua chế độ nạp cân bằng (điện áp nạp cao hơn). Hi hi. Không nên coi thường người ta quá.

Mạch như thế này chưa có gì là kinh lắm chỉ là mạch ổn áp, nạp bình và ổn áp cung cấp tải kiểu switching thôi. Nhìn linh kiện thấy cũng không đắt lắm.

Mà Nhóc cũng đang thắc mắc, cái mạch nào thay được cho 2 solar cell nhỉ?
                  Nhóc thích nghịch điện,
                  Nhóc thích xì păm,
                  Nhóc thích trêu mấy anh.
                  Hi hi.

Comment

"cấp" điện áp ...

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
                    Mạch trên dùng cho 12V chứ không phải 24V!

Không ai có tư tưởng dấu "key" đâu. Chỗ có chữ Equalizer chỉ là cái Switch. Khi on nó lên thì chuyển qua chế độ nạp cân bằng (điện áp nạp cao hơn). Hi hi. Không nên coi thường người ta quá.

Mạch như thế này chưa có gì là kinh lắm chỉ là mạch ổn áp, nạp bình và ổn áp cung cấp tải kiểu switching thôi. Nhìn linh kiện thấy cũng không đắt lắm.

Mà Nhóc cũng đang thắc mắc, cái mạch nào thay được cho 2 solar cell nhỉ?
                    1/. Mạch trên đúng là dùng nạp cho accu 12V nhưng cấp điện áp của Solar Panel là 24V.

Chỉ cần suy nghĩ giản đơn cũng thấy rõ một đơn vị Solar Panel có điện áp lúc nắng tốt nhất là 12,6 VDC thì làm sao nạp cho accu 12V được, trong khi điện áp đầy của accu là 13,7 V ? Vì vậy người ta dùng 2 đơn vị, có cấp điện áp 24V để nạp cho accu 12V qua bộ điều tiết (tiết chế) của họ.

Chẳng lẽ không hiểu nổi cụm từ "cấp điện áp" sao chứ ?

2/. Nhà sản xuất Kit cũng ghi rõ :
                    * 12V Kit Specifications
                    # Photovoltaic Panel Voltage Ratings: 17-23VOC , 36-44 cell.
                    # Absolute maximum PV input voltage: 25VDC
                    (trích http://www.cirkits.com/scc3/scc3specs.html)

3/. Equaliser không chỉ là một contact, nó là một mạch đo lường tải và quyết định chế độ nạp accu. Trong schematic ghi nó như là một contact S1, thì cũng có thể Kit này chỉ có thế, nhưng như thế là không bảo đảm và cần phải có bàn tay con người chỗ không đáng có, do vậy không đúng khi ghi "equalise" chỗ cái contact đó.

Mạch "kinh" thật, vì nó "kinh" không đáng. Nhóc kém ngôn ngữ thật, không hiểu được cách nói "mát mẻ" của người Việt sao ?.

4/. Cái mạch mà bạn Hùng đề cập có lẽ là ở đây :

Nguyên văn bởi lanhuong
                    .... đang được Lan Hương hoàn tất và sẽ post lên sớm.
                    .
                    Last edited by KiếnAnh_Trần; 07-10-2008, 20:18.

Comment

Bình ắc quy có chế độ nạp floating và chế độ nạp equalizer. Chữ Equalize đặt ở đó rất hợp lý.
                      Còn S1 là cái power switch chứ không phỉa cái chỗ ghi Equalizer.
                      Nhóc thích nghịch điện,
                      Nhóc thích xì păm,
                      Nhóc thích trêu mấy anh.
                      Hi hi.

Comment

Đây là mạch minh mới sưu tầm :
                        Attached Files
                        |

Comment

bài toán Solar Panel

Nguyên văn bởi samacda1000 Xem bài viết
                          Đây là mạch minh mới sưu tầm :
                          Mạch này cũng giống như mạch trước mà bạn đã post lên, nghĩa là không thể dùng một đơn vị Solar Panel (có dải điện áp 6,5V đến 12,3V) nạp accu 12V. , mà phải dùng cấp điện áp 24V (2 đơn vị SP).

Lan Hương xin nhắc lại bài toán :

1/. Mỗi đơn vị Solar Panel có giá khoảng 100 USD --> 120 USD, công suất bão hoà 125 W, khả năng cung cấp 12,6 VDC với dòng 10A khi trời nắng tốt. Việc dùng 2 Panel - đơn vị là không khả thi ở Việt Nam hiện nay.

2/. Điện áp ra của Solar Panel dao động từ 12,6 V (tương ứng 126W) đến 6,5 V (tương ứng 65W) dưới trời có mây nhẹ, và mất điện dưới mây mù hay trời tối.

3/. Mạch điện phải đáp ứng được yêu cầu tạo điện áp 15 VDC --> 17 VDC để nạp cho accu 12VDC, tự ngắt khi accu đầy, tự nạp khi accu yếu (dưới 11V) và có khả năng sử dụng online (vừa nạp vừa dùng, hay là chế độ Auto floating - Equaliser).

Rất hoan nghênh anh chị em và các bạn sáng tạo mạch điện giải quyết được yêu cầu nói trên.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi KiếnAnh_Trần Xem bài viết
                            1/. Mạch trên đúng là dùng nạp cho accu 12V nhưng cấp điện áp của Solar Panel là 24V.

Chỉ cần suy nghĩ giản đơn cũng thấy rõ một đơn vị Solar Panel có điện áp lúc nắng tốt nhất là 12,6 VDC thì làm sao nạp cho accu 12V được, trong khi điện áp đầy của accu là 13,7 V ? Vì vậy người ta dùng 2 đơn vị, có cấp điện áp 24V để nạp cho accu 12V qua bộ điều tiết (tiết chế) của họ.

Chẳng lẽ không hiểu nổi cụm từ "cấp điện áp" sao chứ ?

2/. Nhà sản xuất Kit cũng ghi rõ :

* 12V Kit Specifications
                            # Photovoltaic Panel Voltage Ratings: 17-23VOC , 36-44 cell.
                            # Absolute maximum PV input voltage: 25VDC

(trích http://www.cirkits.com/scc3/scc3specs.html)

.
                            Tớ không biết các bác lấy ở đâu ra 12.6V chứ người ta ghi rõ 17-23 VOC.

Trong solar cell thì họ thường chú thích là điện VOC (OC= open circuit) tức là áp đo lúc không có tải. Và dòng thì đo lúc bị short (Short circuit current).

Tôi có ngừơi quen bên Úc về cho một cái dùng để xạc bình điện xe hơi. VOC của nó là 18V và short circuit current là 70mA. Tôi đo lúc trời râm thôi thì đã được 14.2V rồi!!!

Nó rất đơn giản. Chỉ cắm vào đồ mồi thuốc lá là nó xạc bình cho mình. Nhiệm vụ chính của nó là để cho bình không hết hơi khi xe đậu lâu ngày mà không chạy (nhất là xe có còi báo động). Tớ chưa dùng trong xe hơi nên không biết nó có tốt không nhưng gắn vào mấy cái quạt 12V lấy trong máy vi tính thì nó chạy được. Mạch điện thì có một con trở nối tiếp với một con LED đỏ để cho biết là đang xạc và sẽ chống lại trường hợp điện của nó thấp hơn bình điện.
                            Attached Files

Comment

Về điện áp của 1 Solar Panel , trích:
                              Tham khảo thêm :
                              http://www.ct-in.com.vn/vietnamese/p....htm#SolarCell
                              http://www.bpsunoasis.com/en/service.asp
                              http://www.fvgenergy.com/photovoltai...rfilm_eng.html
                              http://www.kyocerasolar.com/products/catalog.html
                              Attached Files
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

phuonghung00 Tìm hiểu thêm về phuonghung00

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X