Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Converter Lan Hương next version ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào các anh chị,!
    cho em hỏi 1 chút em cũng mới vào nghề dân điện tử, em cũng có làm 1 bộ inverter nhưng ko hiểu tại sao khi không có tải thì điện áp ra AC = 230V nhưng khi có tải là 1 bóng đèn 20W thì điện áp ra lại sụt xuống chỉ còn 190VAC, vì sao lại như vậy? có phải do biến áp kô, hay là do tần số của mạch, mong các anh chị tra lời giúp em với! thanks anh chị nhìu nhìu.

Comment

• Nguyên văn bởi operator Xem bài viết
      Chào các anh chị,!
      cho em hỏi 1 chút em cũng mới vào nghề dân điện tử, em cũng có làm 1 bộ inverter nhưng ko hiểu tại sao khi không có tải thì điện áp ra AC = 230V nhưng khi có tải là 1 bóng đèn 20W thì điện áp ra lại sụt xuống chỉ còn 190VAC, vì sao lại như vậy? có phải do biến áp kô, hay là do tần số của mạch, mong các anh chị tra lời giúp em với! thanks anh chị nhìu nhìu.
      Điều này phải xem lại tổng trở ở đầu vào. Tổng trở này bao gồm điện trở nội của bình accu và tổng trở của cuộn dây biến áp. Muốn giảm tổng trở này thì phải dùng bình có dung lượng cao, dây quấn phần sơ của biến áp phải lớn ( ít nhất gấp 2 lần dây quấn chịu được dòng sơ cấp), transistor dùng phải là loại low
      sat, biến áp thiết kế ở gần đoạn bảo hòa từ...Tần số của mạch cũng ảnh hưởng ít nhiều nhưng không quan trọng bằng các điều kiện trên.

Comment

• Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
        Anh chị em và các bạn có thể góp ý + đàm luận kỹ thuật + trao đổi thắc mắc và nhận trợ giúp về Converter Lan Hương ở các Version.

Fully Schematic và PCB của "Converter Lan Hương" đã upload lên Email dùng chung :

http://mail.dientuvietnam.net
        user: papers
        pw: upload

Các bạn vào down tài liệu và nhớ gìn giữ hộp mail dùng chung này, đừng xoá bất cứ thứ gì trong đó.

Thân ái.

Lan Hương.
        bạn ơi vào http://mail.dientuvietnam.net phải đăng ký lại chứ ko dùng luôn tên và pass trên diễn đàn à? Hỏi vậy vì tôi vào bằng tên và pass đang dùng trên diễn đàn ko đc, kể cả điền nhập mã chữ bảo mật cũng ko đc...
        Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
        Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• Nguyên văn bởi trongnha Xem bài viết
          Lan Hương nói cũng đúng! Theo tôi được biết thì hầu hết các lõi trên thị trường VN đều không rõ nguồn gốc (có hỏi người bán thì người ta cũng không trả lời hay trả lời theo kiểu "trời ơi"). Nếu như vậy thì theo Lan Hương có cách nào để biết một biến áp xung đã được thiết kế (ví dụ tôi thiết kế và mạch đã chạy) đang chạy tần số quá cao hay quá thấp so với tần số định mức của vật liệu không, bằng cách thông qua dạng sóng, tiếng ồn hay độ tăng nhiệt gì đó?
          Nói tóm lại nếu tần số thiết kế cao hơn tần số của vật liệu thì có những biểu hiện gì và nếu tần số thấp hơn sẽ có những biểu hiện gì?
          Rất mong câu trả lời từ bạn! Thanks.

=============================

Qui trình thiết kế của Lan Hương là :

1/. Nắm chi tiết vật tư kỹ thuật và hệ thống chỉ tiêu của nó, lập bảng hỗ trợ.

2/. Xác định nguyên lý mạch --> phác thảo arithmatic --> vân vân ....

Qui trình thiết kế của anh là ngược lại với Lan Hương nên không thể có ý kiến gì được.

vì không biết.

Lan Hương.
          vấn đề này tôi cũng rất quan tâm, bạn LH trả lời cho anh em hiểu thêm
          Tôi thích cái cầu kỳ của kỹ thuật
          Nhưng ghét mọi phức tạp trong tính cách con người

Comment

• LH ra đi lâu rùi:
            Xin mọi người tham khảo:http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=25835
            DBM Co., Ltd.
            B90 Nguyen Than Hien Str., W.18, Dist. 4, Hochiminh City, Vietnam
            DĐ:01684642055
            Cung cấp & tư vấn các sản phẩm của National Instruments

Comment

• Nguyên văn bởi ThaiDuong_85 Xem bài viết
              LH ra đi lâu rùi:
              Xin mọi người tham khảo:http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=25835
              cái chuyện này đã qua lâu rồi, bạn còn khơi lại làm gì nữa.

Comment

• bạn Lan Hương ấy ơi ! Sao mình dzô hộp mail dùng chung định tải về nghiên kiếu mà tìm hoài không thấy .Cho mình xin ké mắt xem schematic và PCB chút.
                _Cám ơn trước nhé từ "Kẻ muộn màng"

Comment

• Cần sự trợ giúp từ chị Lan Hương

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                  Anh chị em và các bạn cần chú ý về linh kiện :

1/. Các FET phải bảo đảm có điện trở Rds/on rất bé (< 0,01 Ohm) vì chúng ta dùng dòng lớn, điện áp thấp, sẽ có tổn hao rất cao trên FET.

IRFz44N không thay cho IRFz44V được, vì nó có Rds/on gấp 2,2 lần IRFz44V --> hiệu suất thấp --> dòng áp ra không đủ --> limit công suất ngõ ra.

Nếu không tìm được đúng IRFz44V thì thay bằng IRFL2203N hoặc nối 2 cặp IRFz44N thế cho một đôi IRFz44V.

Khi nối chung 2 FET (một kênh) nhớ dùng hai R/gate để vào 2 FET. Không được nối 2 gate chung, hiệu ứng phân ly tĩnh điện sẽ giết cả 2 FET đó các bạn ạ.

2/. Biến áp xung phải đủ lớn và là loại "kín" (không có khe hở từ) như hình kèm theo (là loại 58-65-20) mới dùng được 600W --> 950W. Với biến áp này và tần số 25,25 KHz thì Lan Hương quấn 1/3 vòng - volt

Hiệu suất DC-DC khoảng 91%.

.................................................. ..

Cẩn trọng và có am hiểu khi mua sắm và sử dụng linh kiện thì đỡ tốn "học phí" và bảo đảm độ thành công cao.

3/. Muốn mua các loại Ferrite "hoành tráng" thì đến sạp 79N / chợ Nhật Tảo. Đó là gian hàng anh Tâm, ĐT : 08- 8531233 ; DĐ : 0982-364362

Thân ái.

Lan Hương.
                  Chào Chị!

Em mới có đọc qua bài viết về Converter Version 1 thực thụ là em thấy rất hứng thú và muốn tự làm một cái! Nhưng vì em còn nhỏ chưa được đi học điện tử nên có vài thắc mắc mong chị giải đáp!

1: Về biến áp xung!

Cái này thì em ko thể ra chợ Trời để mua lõi được vì nhà em xa nên em nhờ chị xem có cách nào dùng một lõi cũ của nguồn trong tivi hay nguồn máy tính để thay thế ko! Nếu được xin chị có thẻ nói rõ số vòng dây các cuộn để em dễ làm! Mà cái này nếu chị rảnh thì em đặt hàng cái biến áp luôn! Giá cả bao nhiêu xin chị nói rõ!

2: Về mosfet sơ cấp!

Bi giờ em đang có con CEB6030L gỡ từ mainboar cũ ra có thể dùng con này để kéo dòng bên sơ được ko? Tiện đây chị cho em xin cái địa chỉ Email để em dễ liên lạc!
                  Mong chị trả lời em sớm!!

Comment

• Có gì chị trả lời vào Email của em: viethung551994@gmail.com

Comment

• Các bạn cho mình hỏi tí về việc tính toán và quấn biến áp nhé.
                      Việc tính toán quấn dây biến áp với lổi ferit có giống như cách tính quấn cho lỗi sắt từ hôn.
                      Còn tính quấn cho lõi ferit vành xuyến thì tính toán như thế nào?
                      Bạn nào có tài lệu thì load lên cho mình với nha.

Comment

• Chào
                        Tại sao chúng ta không dùng bộ DAC để tạo ra sóng sin rồi sau đó dùng biến áp bằng sắt để tăng áp lên.
                        Đường đi khó không gì ngăn sông cách núi
                        Mà khó vì không tiền để vượt núi vượt sông

Comment

• Xin phép tất cả các thủ trưởng cho em thử viết gửi bài cái. Đừng ai bận tâm gì về bài viết này. Nếu có thể sau khi em gửi có thể xoá cũng được (em mới đang nhập được nên sướng quá! trước đây muốn đặt câu hỏi tới các thủ trường mà không thể).

Comment

• Tốt rồi, tốt quá rồi. Các thủ trưởng hãy kiên nhẫn để trả lời những câu hỏi có thể là ngây ngô của em nhé! Cám ơn!

Comment

• chi Lan Huong ah! chi gui cho e bản Fully Diagram Schematic,e dang can nghien cuu ve cai nay.
                              chi gui qua mail nay cho e : nguyenducson87hp@gmail.com.
                              thanks chi ha.

Comment

• sao e nhập đúng user với pass mà ko vào dc nhỉ, hay là mail bị đổi pass rùi ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhuong Lan Hương's my small sister. I'm Huyền Trang, my husband's Dr.Kim.I love him Tìm hiểu thêm về lanhuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X