Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tự chế LED "bấp"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
    chứ khi mắc nối tiếp R,L,C thì nó có hạn dòng đâu, nó tạo mạch cộng hưởng mà.
    Nó vẫn cứ là để hạn dòng, kaka !

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
      Nó vẫn cứ là để hạn dòng, kaka !
      nêu nói vậy thì mình thấy R mắc nồi tiếp vồi tụ điện để tạo mạch lọc tần số thì củng là để hạn dòng à, hay là mạch tích phân, hay là mạch tạo trễ dùng R,C đó.

Comment

chúc chủ top thanh công....dù sao cũng tuyên dương tính sáng tạo của bạn....bọn Hồ cẩm Đào đả thuơng mại nó trước bạn lâu rùi...kô phải là mình quảng cáo cho nó đâu nha...xem qua chổ này nè..
        http://www.made-in-china.com/showroo...e-offer-1.html

Comment

sao có chuyện dễ nhử hỉ mũi thế mà sao mọi người bạn luận ghê thế nhỉ. những loại đèn thế này mình đã biết làm từ hồi chưa có led siêu sáng.

còn bây giờ mình chuyên cung cấp led siêu sáng các loại. các bạn có thể tham khảo tại: http://kymsan.com/catalog.asp?Cat_ID=40

ai muốn làm những thứ đó mình sẽ chỉ tận tình, còn cho led về mà xài nữa
          có gì liên lạc bằng điện thoại hoặc mail nhé. mình ít lên diễn đàn.
          số điện thoại ở trên trang web !
          --------------------------------------------
          --- cung cấp đèn led, linh kiện điện tử---
          -

Comment

kiếm 1 ống nhựa khoảng hơn 10 phân, phi 45. đánh dấu khoan 80 lỗ trên thân ống rùi cưa giữa thân ống ra làm 2 nữa, mắc led tráng ss vào. nối tiếp 5 con 1 hàng // với 8 hàng trên 1 nữa ống, nữa còn lại cũng vậy lun. xong kím cái chuôi đèn chữ U hư hàn day vào, là dc 1 cái đèn cải tiến. cấp cho nó cái nguồn 15v hay pin mặt trời jì cũng dc. Tui làm rùi hiệu quả tức thời nhưng ko bik tuổi thọ lâu bền thế nào các bác cho ý kiến.

Comment

Huh, đọc cái topic này quả là điện tử sáng tạo thật, vì nếu các bác làm như vậy chỉ cho các bác dùng thôi, hay tặng bạn gái. Chứ làm thương mại thì chắc còn xa lắm. Vì những mạch trên có đạt được nhưng tiêu chuẩn của LED chiếu sáng không ? Như công suất, hiệu suất, hệ số PF... Mạch LED trên các bạn chỉ tập chung vào cách hạn dòng cho LED bằng R và C, nếu điều khiển LED chỉ đơn giản vậy thì người ta làm IC chuyên dụng cho LED driver làm gì.
              Mọi người tham khảo link sau nhé http://www.youtube.com/watch?v=dAW9yJry3mg

Or call me 0903911109

Comment

mình có ý kiến thế này
                nên thêm 1 cầu diode => DC để nâng cao tuồi thọ của led => 50year mắc nối tiếp để sài dc 270v mà ko cần đến điện trở hạn dòng vì thêm d trở sẻ tổn hao trên R dù nhỏ. Trung quốc có loai6 led siêu sáng thì phải

Comment

Mình đang có nhu cầu làm 1 cái đèn chiếu sáng với nguồn cung cấp là pin DC 3,6V 2000mA hay 7,2V 1000mA dùng cho máy quay phim du lịch.

Vì yêu cầu là gọn nhẹ, hiệu suất chiếu sáng cao nhất có thể nên mình định làm 1 mạch đèn led . Mình search trên mạng thấy ở nước ngoài người ta đã làm kiều này dạng thương mại bán rồi, nhưng giá khá đắt.

Dự tính sẽ làm 1 dàn led 8 x 5 bóng hay 10x6 (Loại Led trắng siêu sáng 8mm có chân bán tại Nhật Tảo), chiếu sáng tối thiểu 2 giờ.

Xin được tư vấn Phương án như vậy có hợp lý chưa, nếu chưa hợp lý thì xin được tư vấn phương án phù hợp.

Cám ơn rất nhiều

Comment

Sao bác không dùng một bộ hạ áp như mạch của các cục sạc pin rồi lắp với 50 bóng LED đó, lắp vào mạch của đèn compack lỡ có hư hỏng gì đáng tiếc không?

Comment

các bác cho em hỏi!!chúng ta có thể dùng transistor để kích dòng cho nhiều led để thắp sáng với nguồn từ 5V-12V được ko ạ??thanks
                      Bùi Thành Hậu

Gmail:
                      Fb:

Comment

được chứ tùy vào cách lắp led rồi chon tzt thôi

Comment

Nguyên văn bởi vanganh Xem bài viết
                          được chứ tùy vào cách lắp led rồi chon tzt thôi
                          thanks bác nha!!!
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

Nguyên văn bởi TheHouse; Theo ví dụ trên, nếu 1 nhánh Led cháy, trên mạch sẽ mất đi 1 nhánh, tổng trở của Led sẽ tăng, dẫn đến tổng trở toàn mạch tăng, U không đổi, hiển nhiên I tăng. Tăng đến lúc nào đó thì die toàn mạch là chuyện bình thường.
                            [B
                            Quay lại cái mạch mà mình đề xuất.[/B](có hình bên dưới)
                            Mạch này dùng nguồn 5v, 500mA. Nhờ các bác phân tích dùm.
                            Đây em chỉ xin phân tích thử vài trường hợp.
                            Led trắng R = 100ohm, vậy mỗi nhánh là (100 + 100 + 50 = 250 ohm). Áp là 5 volt, => dòng mỗi nhánh bằng 5/250 = 20mA, 20 nhánh thì dòng tổng là 400 mA
                            Vấn đề đặt ra
                            Giả sử cháy mất 10 nhánh (hở mạch) còn 10 nhánh, ba trường hợp xảy ra như sau:
                            + TH1: Áp 5V không đổi, tổng trở tăng thành 25 Ohm, theo U=IR, R tăng => I giảm, các nhánh còn lại sẽ sáng mờ. => Vậy nếu cháy hết còn đúng 1 nhánh thì Led sẽ mờ tịt àh, vô lý.
                            + TH2: tính theo yêu cầu, U mỗi nhánh bằng nhau, R mỗi nhánh bằng nhau và bằng 250 ohm, vậy I mỗi nhánh là 20 mA, tổng số nhánh là 10, => mạch cần 10x20 = 200mA, và sẽ lấy 200mA từ nguồn. Nếu trường hợp này đúng thì mạch này tốt
                            + TH3: tương tự như TH2, dòng cần thiết là 200mA, nhưng nguồn này có dòng là 500mA, vậy dòng này sẽ chia ra và đập chết từng nhánh một, chết theo dây chuyền. Nếu trường hợp này đúng thì phản định luật Ohm I = U/R, dòng I chỉ sinh ra khi đặt áp trên tải.
                            Bài trên có gì thiếu sót kính mong mấy bác chỉ dạy tận tình cho đàn em nó học hỏi..
                            20 nhánh mà cháy mất 10 nhánh thì chỉ xảy ra 1 trường hợp thôi bác ạ: Dòng tổng tiêu thụ từ 400mA giảm xuống còn 200mA đồng nghĩa với ít tốn điện hơn thôi.
                            Khi mắc song song nhiều nhánh thì áp nguồn 5v và dòng tiêu thụ 20mA của mỗi nhánh không thay đổi, chỉ thay đổi dòng tổng cung cấp cho toàn mạch.
                            Giả sử 20 nhánh mà cắt bỏ hết 19 nhánh thì còn 1 nhánh, lúc đó dòng tiêu thụ là 20mA, tổng trở =5v/0.02 = 250 Ohm.
                            Nếu để cả 20 nhánh thì dòng tổng = 400mA, tổng trở giảm còn 5v/0,4A= 12,5 Ohm.
                            Như vậy, dùng 1 hay nhiều nhánh song song thì đèn vẫn sáng như nhau, không có chuyện tèo! Có điều, cục nguồn chỉ cấp có 500mA mà mắc nhiều hơn 20 nhánh thì quá tải => cháy cục nguồn.
                            Last edited by mengkut; 20-04-2012, 08:53.
                            Hôm nay phải hơn hôm qua, nhưng không bằng ngày mai!

Comment

cho em hỏi bác nhật tảo có bán mica không . nếu có bán chổ nào giá cả thế nào thanks bac trước

Comment

Nguyên văn bởi quanlotbangs Xem bài viết
                                cho em hỏi bác nhật tảo có bán mica không . nếu có bán chổ nào giá cả thế nào thanks bac trước
                                Đường Lý Thường Kiệt đoạn ngã qua chợ Tân Bình (hướng từ chợ Tân Bình đi Nhật Tảo) có vài ... chục tiệm bán mica. Giá tùy theo màu.
                                Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                                <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Về tác giả

Collapse

voduychau Tìm hiểu thêm về voduychau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X