Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tự chế LED "bấp"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em co mach này hay lam. cùa các pác bài trc.

By ngotandat001 at 2012-06-01
    mat thấy tai nghe lun.
    Proyectos Led: Lampara led casera 220v

Comment

Bây giờ có bán rất nhiều LED 1W, 3W có tản nhiệt đi kèm. Chỉ cần thêm cái biến áp trong cục sạc điện thoại hỏng là được một cái đèn sáng trưng. Hjhj
      Cái này người ta gọi là LED cong suất lớn đó!

Comment

Nguyên văn bởi ngotandat Xem bài viết

mat thấy tai nghe lun.
        bạn có thể giải thích nguyên lý làm việc được không, mình ko hiểu cho lắm
        SĐt: 01238004961

Comment

LM317 hạn dòng trong khoảng 10mA đến 1,5A còn áp rơi trên các phần tử nối tiếp.

Comment

Nguyên văn bởi hoainamsapa Xem bài viết
            Híc,các bác cãi nhau gay quá,em xin đóng góp 1 ý kiến nhỏ như này thôi nhé đảm bảo nhỏ,gọn,đẹp này
            Bác ra chợ giời Hà Nội mua 1 cái xạc điện thoại bất kỳ còn chạy (5k/cái) tháo bỏ phần nhựa cứng là có thể nhét vào trong cái đui đèn compact của bác được rồi.
            Đầu ra của sạc là 5V bác mắc cho em 10 cái bóng led vào vậy là nó sụt áp là vừa.10 cái bóng led mắc song song nhé.Vậy đã ok chưa
            mình hơi gà nên hỏi ngu cái, đầu ra của sạc 5V nhưng áp trên LED từ 3,2 đền 3,4 thì sụt áp ở đâu nhỉ? Nếu không sụt áp ở đâu thì 5V > 3,4 V làm cháy LED thi sao?

Comment

Nguyên văn bởi capthoibao Xem bài viết
              mình hơi gà nên hỏi ngu cái, đầu ra của sạc 5V nhưng áp trên LED từ 3,2 đền 3,4 thì sụt áp ở đâu nhỉ? Nếu không sụt áp ở đâu thì 5V > 3,4 V làm cháy LED thi sao?
              bởi vậy nên led thừong mắc trở hạn dòng,áp sụt trên trở.
              ĐT: 0972 20 58 68
              Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi ngotandat Xem bài viết

mat thấy tai nghe lun.
                bạn ơi! mình không hiểu cho lắm! dòng qua LM317 là 20mA rồi! còn 89x3.1=275,9V. trong khi đó áp có thề đạt đỉnh là 220x căn 2= 311,1V! vậy thì cháy led làm sao!

Comment

Theo em nên làm thêm mạch ổn áp bằng TL783 nữa(con này chịu áp cao) để khi áp nguồn tăng vọt thì mấy con Led không die. Cụ thể 220AC > Cầu chỉnh lưu > Tụ + Trở (//) > tụ lọc > TL783 > led. Con này áp đầu ra có thể điều chỉnh từ 1.25 đến 125V,mong mấy bác cho ý kiến

Comment

điện trở được lắp vào mạch đều có chủ ý của nhà sản xuất ! dÙng vào nhiều trường hợp và mỗi trường hợp có nhiệm vụ riêng ! trong đèn compac nói chung có 1 R nối ở đầu vào có giá trị R nhỏ khoảng 1 Ôm hoặn ít hay nhiều hơn chút ít ! mục đích chủ yếu để làm công việc như một chiếc cầu chì để bảo vệ mạch thôi ! chứ ko có gì quan trọng cả ! kể cả bạn tháo nó ra thì đèn vẫn sáng bình thường !

Comment

Về tác giả

Collapse

voduychau Tìm hiểu thêm về voduychau

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X