Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cảm biến ánh sáng - Đơn giản, dễ làm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

nếu sợ tốn kém thì dùng tụ cũng được, miễn sao là tụ có điện dung cao cho thời gian phát chuông báo động lâu là được.

Comment

bác nào có mạch cảm biến dùng nguồn 3-5V mà ko dùng IC thì cho em xin

Comment

mach cua minh dung nguon 3V đuoc luon đó bác ạ

Comment

Với linh kiện thông thường thì nguồn càng thấp mạch càng kém nhạy và độ tin cậy giảm.

Comment

bác dương nói cũng đúng, nhưng em thử với nguồn 4 V thì thấy cũng ổn mà, cũng đáng tin tin cậy lắm chứ bộ, hi hi hi

Comment

Nguyên văn bởi ooooo Xem bài viết
              Sau khi học bài cảm biến (MĐT 2) mình về thử kiếm sơ đồ mạch và làm thử thành 1 cái mạch cảm biến ánh sáng. Sơ đồ vô cùng đơn giản:

Nguyên lý dựa trên sự so sánh điện áp ngõ vào cộng và trừ của LM741, khi trời tối, quang trở tăng số ohm, áp trên ngõ trừ giảm đến khi nhỏ hơn ngõ vào cộng thì ngõ ra = +Vcc, làm Q1 dẫn và kích relay hoạt động.

Lý do phải dùng tới 2 con R5 + R6 là vì khi ở bão hòa âm V_out của 741 là xấp xĩ 2 V(cái này vẫn chư giải thích đc, mai lên hỏi thầy Hùng), VR điều chỉnh độ nhạy của quang trở, R4 hồi tiếp dương, diode D1 có tác dụng dập tắt dòng điện ngược do cuộn coil trong relay gây ra.

Mấy linh kiện này ra Nhật Tảo đều có hết chỉ trừ không có con BC109, thay con này bằng C1815 vẫn chạy tốt.

Test: (Điện thoại cùi bắp nên hơi mờ)

http://www.youtube.com/watch?v=hjCOm_OD6ic

Vote thanks nếu bạn cảm thấy bài viết có ích nhé
              Mình đã đọc bài của bạn và thấy đơn giản nhưng mà rất hay.
              Mình vẽ lại mạch và trong proteus nhưng mô phỏng lại không được. Bạn xem thử mạch của minhf bị sai ở chỗ nào nhé. Cám ơn bạn nhiều.
              Ah! nếu mình mua linh kiện và ráp mạch theo cách cuả mình thì có chạy được không?
              http://www.mediafire.com/i/?wnz1zzzm40o

Comment

proteus mình không rành lắm. Nhưng mình nghĩ điều kiện để mạch hoạt động còn phụ thuộc vào mỗi con quang trở.

Bạn nên test trên testboard trước rồi hẵng làm mạch in.

Comment

uh! cám ơn bạn nhiều nhé!

Comment

mình có cái mạch này chỉ dùng 5 con linh kiện là chạy ok luôn! 2 trở 22k, trans H1061,C828 và 1 con quang trở,mình làm thử chạy ok lắm với dòng từ 5-10vDC !Ai có hứng thú thì làm theo nha.Mình lấy từ nguồn minhdt và bỏ đi phần lọc nguồn,ổn dòng.đơn giản cực kỳ.
                    She's Gone.......
                    Nghe ng ta nói:Nhẵn túi vì điện tử,em cười...
                    Giờ đây,em đã hiểu...

Comment

bác cho mọi người cái hình đi thì mới biết nó đơn giản hay phức tạp chứ

Comment

Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
                        mình có cái mạch này chỉ dùng 5 con linh kiện là chạy ok luôn! 2 trở 22k, trans H1061,C828 và 1 con quang trở,mình làm thử chạy ok lắm với dòng từ 5-10vDC !Ai có hứng thú thì làm theo nha.Mình lấy từ nguồn minhdt và bỏ đi phần lọc nguồn,ổn dòng.đơn giản cực kỳ.
                        Bạn post sơ đồ nguyên lý lên cho mình đc ko?

Comment

mjnh thay rat hay
                          mail; cho mjnh nua nha
                          tinhyeumauxanh_91_bn@yahoo.com
                          thanks

Comment

Nguyên văn bởi hhhuyhoang Xem bài viết
                            caotranbaokhanh@yahoo.com nữa nha bạn , tks bạn trước

Comment

Cái ÓP2 đâu ra vậy anh

Comment

c1= 10mf
                                c2=10mf

Comment

Về tác giả

Collapse

ooooo Nothing is impossible Tìm hiểu thêm về ooooo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X