Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch cảm biến ánh sáng - Đơn giản, dễ làm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi hamtimhieu Xem bài viết
    thanks bạn hoangtien11 nhé .ak mà rơle dùng loại 5v hay 12v nhỉ? t làm lần đầu lên k rõ lắm mong mọi người chỉ nhé.
    bạn dùng nguồn mấy Vôn thì dùng relay Vôn đó, xài nguồn 5V thì dùng relay 5V. vậy thôi...
    Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

thanks bạn hoangtien11 nhé .ak mà rơle dùng loại 5v hay 12v nhỉ? t làm lần đầu lên k rõ lắm mong mọi người chỉ nhé.
      Thường thì mạch sẽ dùng 1 con trans NPN để khuếch đại tín hiệu, thí dụ: C1815, C828, C945,... thế nên nguồn bao nhiêu thì bạn dùng rơle bấy nhiêu, nếu ko có relay phù hợp với điện nguồn bạn dùng (vd: 9V) thì dùng relay trên dưới điện nguồn đó.

Comment

• bạn chung1608 ơi mạch bạn làm trên proteus và đưa ra mạch in và lắp mạch thực tế đã chạy hoàn chỉnh chưa bạn mình đang muốn làm một mạch như của bạn.thanks bạn nhé

Comment

• cảm ơn mọi các pro đã chia sẻ nhé.mình rất thích tìm hiểu các mạch điện ứng dụng trong thưc tế mọi người ai có bài hay thì post lên nhé.hi

Comment

cảm ơn mọi các pro đã chia sẻ nhé.mình rất thích tìm hiểu các mạch điện ứng dụng trong thưc tế mọi người ai có bài hay thì post lên nhé.hi
            Bạn xem thử mạch này, rất đơn giản và gọn nhẹ, nếu muốn kéo dài thời gian kích relay, bạn thêm tụ từ 1000uF nha.

Comment

• ai nói cho mình biết nguyên lý hoạt động trên sơ đồ nguyên lý của bạn chung1608, #71 với.mình đang cần để làm bài thực hành.mọi người post lên nhanh nhé.thanks mọi người

Comment

• bạn hoangtien11 ơi mình đang làm theo mạch của bạn chung1608 ,#71 nhưng mình k biết nguyên lý hoạt động của các linh kiện trong mạch đó như thê nào bạn biết thì post lên giúp mình với.thanks bạn nhé

Comment

• bác chung1608 cho e hỏi e mắc mạch dùng quang trở như bác mà khi cắm nguồn 5.7v relay 6 nhảy đèn sáng và k tắt khi trời sáng? thanks bác nhé

Comment

bác chung1608 cho e hỏi e mắc mạch dùng quang trở như bác mà khi cắm nguồn 5.7v relay 6 nhảy đèn sáng và k tắt khi trời sáng? thanks bác nhé

Mấy cái mạch này à ?
                    Mấy cái này khi trời sáng là nó tắt, chứ ko giữ đc đâu

Comment

• hình trên 1 chân relay nối với nguồn có đúng k bác.bác có sơ đồ đi dây thì gửi vào gmail cho e nhé

Comment

hình trên 1 chân relay nối với nguồn có đúng k bác.bác có sơ đồ đi dây thì gửi vào gmail cho e nhé

Đây là relay 5 chân

Chân 1,2 là nguồn ( chân nào âm dương gì cũng đc, và nhớ là trong mạch có relay thì mắc con diode 4007 nha)
                        cạp chân 3 - 4 là thường mở
                        chân 3 - 5 là thường đóng
                        Với mạch này thì chân 4 bạn đấu vào đèn hay gì đó. còn chân 3 bạn đấu với 1 dây nguồn cho bóng đèn

Comment

• bác chung1608 ơi, cho em biết chức năng từng linh kiện được không ạ, em mới học điện tử chưa biết gì mà thầy đã bắt làm mạch, bác nào biết thì giúp em với ạ

Comment

• Các bác cho em hỏi thêm, nếu trời tối đèn tự động sáng, mà đèn sáng thì có ánh sáng, thế cái đèn lại tắt à, cứ thế nó giống như là mạch đèn nhấp nháy rùi
                            Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui.... Chọn tới chọn lui tui mất một ngày..

Comment

• Nguyên văn bởi popolu Xem bài viết
                              Các bác cho em hỏi thêm, nếu trời tối đèn tự động sáng, mà đèn sáng thì có ánh sáng, thế cái đèn lại tắt à, cứ thế nó giống như là mạch đèn nhấp nháy rùi
                              bạn đặt quang trở chỗ khác, ai kêu đặt dưới bóng đèn

Comment

• Mình cũng có rất đơn giản chỉ sd LM339. Cho mình mail, mình se gửi để các bạn tham khảo.
                                nminhtrieu80@yahoo.com. vi minh ko bit up lên.Các bạn thông cảm.

Comment

Về tác giả

Collapse

ooooo Nothing is impossible Tìm hiểu thêm về ooooo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X