Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led 3d cube

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• nguyên nhân gây nhiễu : do LED kém chất lượng , cách hàn và do chương trình ....
    Nhiễu là do liên kết các con LED trong khối 3D tạo ra, nên khi chưa tạo thành khối sẽ k thấy được nhiễu do dòng rò của LED

Comment

• Cách khắc phục nhiễu tối ưu nhất là gỉ hả a?

Comment

• kinh nghiệm làm vài chục cái là biết thôi mà...

Comment

• Nguyên văn bởi oriondn Xem bài viết
          kinh nghiệm làm vài chục cái là biết thôi mà...
          Vài chục cái =))

Comment

• em thấy anh làm cái khung trông cứng cáp ghê, hình như không phải từ chân của led.

Comment

• các bác down coi chơi. tài liệu hướng dẫn làm, em mới dk thành viên, dân ngoại đạo ko bit gì về điện tử hết.

http://www.imagesco.com/led/LED%20Cu...structions.pdf

http://www.techprojectmasters.com/wp...Cube-8x8x8.pdf

http://ledcube.googlecode.com/files/CUBE%20POSTER.pdf

1 kho linh tinh về led cube

http://www.3dled.net/e/download.asp

hương dẫn trên web

http://www.fampennings.nl/maarten/ledcube/index.htm

led cube 5-5-5
              http://www.mediafire.com/?diyob5u5iwt5hmn
              Last edited by phuong_hehe; 27-08-2011, 13:52.

Comment

• Nguyên văn bởi hoangsangbk Xem bài viết
                em thấy anh làm cái khung trông cứng cáp ghê, hình như không phải từ chân của led.
                làm từ thanh thép thật thẳng thì mới đẹp và ko bị méo trong quá trình di chuyển xa...

Comment

• Theo ý kiến chủ quan của tôi thì dùng nhiều thanh KL chỉ thêm nặng bởi vì chân led hàn vào thanh KL chứ các thanh KL ko hề liên kết với nhau nhiều, chỉ cần 4 thanh đứng ở 4 góc là đủ. Còn về phần cứng và thuật toán quét và óc tưởng tượng thì tôi tư duy như sau:
                  - Dùng 8 con 74HC595 nối tiếp nhau, quét từng mặt phẳng led, sau khi xếp đủ data vào 8 chú 74HC595 thì chốt 1 nhát xong 1 mặt phẳng led.
                  - Chả ai dại dột đi tưởng tượng cái 3D. Tôi trải 8 lớp led thành 1 cái ma trận 8x64 mà xử lý, cách này hiệu quả với các hiệu ứng đơn của mỗi lớp và truyền dần nối tiếp qua các lớp và hiệu ứng phải là đối xứng hoặc thẳng đứng hay nằm ngang, còn việc hiệu ứng chéo góc hay khác nữa thì lúc này mới cần dùng tới 3D hay nói cách khác theo tôi là quy về decac. Đâu phải là cứ phải làm theo phần cứng nào đó mới có cách quy chiếu (x,y,z). Với cách dùng 595 nối tiếp vẫn cho hiển thị kiểu quy điểm (x,y,z) như thường. Tiếp nữa là để có thể mái thoải sáng tạo thì nên dùng thêm Ram ngoài nếu vdk có bộ nhớ hạn chế như 8051, avr thì dùng Mega8515 hoặc con cao hơn. Cũng giống như led matrix 2D thì theo tôi cũng cần làm theo kiểu off-screen, cần có 2 mảng trong đó 1 mảng lưu màn hình hiện tại và 1 mảng nháp để chuẩn bị. Timer thì cứ quét cả cái khối 3D( Quy về 2D), thích hiển thị gì thì cứ chuẩn bị cái màn hình nháp kia, khi xong rồi thì chép cái nháp sang cái màn hình chính để hiển thị. Đôi điều ý kiến, có gì sai xót các mem bỏ quá nhé.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

• thực ra khối LED3D hàn từ các chân LED với nhau thì đã đủ vững chắc rồi , không cần phải gia cố thêm. nhưng quan trọng ở đây là vận chuyển đi xa, không thể tự mang đi mà phải Chuyển phát nhanh...đến khi đó,ko biết người nhận có còn nhìn ra khối LED3D không thôi.
                    1 vấn đề nữa là làm dãn khoảng cách các điểm ảnh + khi thay thế các điểm chết ở chính giữa sẽ dễ dàng hơn...
                    khối LED3D thì quan trọng là làm sao để tạo đc hiệu ứng 3 chiều sống động, tùy cách viết từng người mà chọn cho phù hợp...

Comment

• Minh co ba chi dang kionh doanh do luu niem,hom bua len mang va co thay sang pham led 3d cua may anh lam thay rat dep. Nhung minh lai ko hieu nhieu ve no lam mong cac anh giai thich de ben tui em co the trinh bay voi khach ve mat hang nay duoc ko ? Nhu cu the ve van de ap dung san pham va hinh thuc su dung, cung nhu bao hanh do ma

Comment

• Pồ
                        Mình nhờ bạn pót lại gình cách hàn chân được ko
                        Mình ko thể xem được
                        Thank

Comment

• ban oi co so do nguyen ly khong jay! chia se AE joi

Comment

• hi. với led 5x5x5 có 25 cột minh dùng 4 con 74595 mắc nt với nhau

các pro cho em hoi xi về vấn đề xuấ bit tử vi điều khiển ra con nay vơi. em làm mãi ma k song

em muốn xuất 25bit ra con 74595 thi phai nhu the nao
                            vd p1.0 la data
                            p1.1 la sh
                            p1.2 la st
                            em viet thế nà dc

clr p1
                            steb p1.1
                            mv p1.0,#000000010000000000001101b
                            setb p1.2
                            delay1000us
                            cl rp1

như thế có đc k

nếu em đưa 25bit từ ngoài vào dptr sao do dua vao a rồi xuất ra 74595 dc k vậy

ai có giup em dc k vậy

Comment

• Nguyên văn bởi led3d Xem bài viết
                              sơ đồ , code , mô phỏng , mạch .............LED3D 5x5x5 tất tần tật bằng 8051
                              [ATTACH]27118[/ATTACH]
                              cám ơn bạn cuong.bkfet@gmail.com nhé !!!
                              bạn ơi ! file PDF die roài ! post lại rùm đi !

Comment

• Anh led3d và mọi người cho em hỏi với, ở trong cái mạch Led Full 5x5x5 của anh có cái mạch nguyên lý dùng 5 con trans mắc với 5 con R 330 Ôm ở cực E là vì sao ah. Theo nguyên lý thì mắc như vậy sẽ làm hạn dòng qua led, nhưng cái đó chỉ có tác dụng cho 1 con led thui, nếu mắc cho 25con led thì sao dc ah. Em mới học hỏi, mong anh và mọi người chỉ giáo. Em xin chân thành cảm ơn!

Comment

Về tác giả

Collapse

oriondn Tìm hiểu thêm về oriondn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X