Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led 3d cube

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi fly_1304 Xem bài viết
    phần mềm của anh rất có ích.à anh cho em hỏi phần mềm của anh có thế tạo mã hex được không???
    PM này a tìm thấy trên mạng nên share cho ae thôi.Nó mô phỏng và tạo ra mã điểm ảnh là vui lắm rồi,còn ham hố gì thêm nữa!!! Còn việc tạo mã HEX , ae nào biết có PM nào chuyển chuổi mã 01001101.. thành mã HEX thì úp lên cho ae tham khảo...

Comment

Mình mới làm cái phần mềm chuyển sang mã BIN
      Gửi lên các bạn dùng tạm
      Đợi phiên bản sau
      GetCode_ASM v1.0
      Yêu cầu Dotnet
      Nếu máy nào dùng vista hoặc Win7 thì khỏi cần
      Attached Files

Comment

các bác sử dụng thấy thế nào .tôi đang hoàn thiện pm để có thể giúp đỡ các bạn tạo mã LED3D 1 cách nhanh nhất.
        Phần mềm hỗ trợ tạo hiệu ứng cho khối LED3D

Các bạn qua Thread này để download phần mềm cũng như up lên các phần mềm tạo mã hiệu ứng cho khối LED3D
        Last edited by led3d; 11-08-2010, 10:43.

Comment

phần mềm của a rất hay,nhưng mới nhìn có vẻ hơi rối mắt(cái hình đấy ạ)
          còn cái mô phỏng thì chỉ xoay chứ cũng chưa thực lắm,hơi khó hình dung
          Bao nhiêu là đủ !

Comment

khi các pác tự tạo code cho khối led3d thì sẽ thấy! nếu k có cài Pm này thì còn khó khăn hơn nữa. trừ khi các pác tự tạo mã trực tiếp trên chính sản phẩm khối LED3D của mình. tớ giám chắc sẽ còn khó khăn, phức tạp và còn mất nhiều thời gian hơn nữa....
            với phần mềm này thì chỉ những người ĐANG LÀM và ĐÃ LÀM khối LED3D thì mới cảm nhận được sự tiện ích mà nó mang lại cho mình thôi....
            Mong các pác thử làm 1 vài lần và thấy sự khác biệt!!!!!
            ae nào đã tự tạo cho mình những hiệu ứng hay và đẹp mắt k? xin hãy úp vào Đây
            Last edited by led3d; 24-08-2010, 12:11.

Comment

Các anh ơi.các anh có thể hướng dẫn em cách làm 3d led cube đc ko ạ?hi.em mới vào nghề lên vẫn kòn gà quá.các anh cho em xin cái mạch nguyên lý đc ko?

Comment

muốn làm được LED3D, trước hết các bác phải biết và làm được một số cái như: điều khiển led đơn, led 7 đoạn, led matrix 8x8 , 8x64 ....... Sau đó các bác mới nghĩ tới việc làm LED3D, chứ chưa nắm rõ được mấy cái đó thì cũng khó mà làm LED3D tốt đươc.
                Đặc biệt trong LED3D thì phải giám sát được trạng thái của từng điểm led, tọa độ của nó trong không gian 3 chiều.....

Comment

Các anh cho em hỏi các anh dùng vật liệu gì để làm khung gắn led vậy. Vừa cứng, vừa dẫn điện tốt

Comment

nếu em muốn làm LED3D, a nghĩ e nên làm thử khối 5x5x5 trước bằng cách hàn các con LED đỏ 3mm lại với nhau, chân led này nối chân led kia..... khoảng cách 2 led tầm 2-> 2,5cm là ok. như vậy, khi nhìn tổng thể sẽ thấy đẹp hơn, khi đã cảm thấy hiểu tốt rồi thì mới nên làm cái lớn hơn.....( khi làm mình sẽ tự nhận thấy cần phải điều chỉnh nhiều thứ sao cho phù hợp , không chỉ là chạy được mà cò phải thẩm mỹ v đẹp mắt nữa....)

Comment

Bác có cái 3D đẹp đó , mình cũng làm nhiều matrix2D rồi nhưng chưa thử 3D . Xem lướt lướt qua , thấy cũng ghiền ghiền , đợi xong luận văn rồi "chén" món 3D của bác .
                      Hồi đó mình quét matrix 2D mình thường dùng RTB để tạo mã bitmap . Giờ qua đây thấy bác giới thiệu mấy phần mềm hay hay . lại muốn thử .Rắc rối nhất vẫn là thời gian , đam mê nhưng vẫn phải chờ luận văn xong đã .
                      Dự định dùng PIC để điều khiển :
                      - 64 cột
                      cách 1 :dùng 8 con 74138 , mỗi con cần 3bit và 1 chân ENABLE . Vậy mất hết 8 chân ENABLE + 3bit( 3 chân ) = 11 chân ==> quét được 64 cột .
                      cách 2: dùng 8 con 595 nối lại , thì chỉ tốn có 3 chân , mà cách này thì mỗi lần quét phải dịch 64 bit .
                      - 8 hàng :
                      cách 1 : chắc dùng 1port 8 chân để xuất data luôn .
                      cách 2 : lại dùng 595 để dịch 8bit .
                      Bác cho ý kiến về phần cứng với .

Gửi anh em , riêng cá nhân mình thấy bác LED3D này nhiệt tình rồi , anh em cố gắng làm thử trước phần cứng , vọc phần mềm kĩ vào .Ai chưa có căn bản thì xem luồng led đơn , quét led 7 đoạn , led matrix rồi hãy xem đến cái này . Có làm có vọc thì mới có tiến bộ , tự mình làm thì mới hiểu rõ vấn đề . Chứ lúc nào cũng chờ người khác dâng cơm tới miệng từ A tới Z , làm thế không được . Riêng chỉ có cái phần mềm mà Bác LED3D còn phải cho xem VIDEO để hướng dẫn thì.... Tự hỏi , hok biết các bác có kích chuột vào phần mềm đó chưa .
                      Bác LED3D mở luồng này cũng để chia sẽ cho anh em , trưng bày sản phẩm đã làm được và quan trọng hơn là mong ý kiến đóng góp của anh em để cùng nhau tiến bộ và phát triển .
                      Anh em ai có đam mê thì cố gắng nghiên cứu , làm và vọc . Cái nào bí quá thì mới hỏi . Đừng chờ người khác nấu cơm cho mình .
                      Mình rất tâm đắc câu này " Xem lý thuyết , ko làm , ko vọc , ngàn năm ( mạch ) ko chạy ! "
                      Đây là ý kiến của riêng mình , nếu có gì thất lễ thì mong anh em bỏ qua .
                      Quan trọng , mình ko phân biệt được chử nào dùng dấu hỏi , chử nào dùng dấu ngã . Nên viết có khi sai , hố hố , anh em đừng cười . Lớp 1 hok có đi học nên thế .
                      Chúc vui !

Comment

Thank bác thienanh !!!!!!!!!!

cách làm của bác là xếp 8 lớp led matrix 2D 8x8 lại với nhau để tạo thành khối 3D.Vậy bác muốn sáng một điểm LED nào đó thì bác phải làm sao? cách thông thường :tọa độ điểm led (x,y,z)

về cách quét 64 cột của bác cũng là một ý kiến thú vị. Nhưng theo mình có thể dùng 6 chân điều khiển+9 con 74138 là ok! 2^6=64 =>dễ điều khiển và thiết kế .kiểu này thì rất giống với cách quét 64cột trong matrix2D 8x64.................

Những kiến thức về matrix2D sẽ giúp ích rất nhiều cho các Bác muốn làm khối LED3D trong quá trình thiết kế và thi công sản phẩm một cách nhanh chóng và đep mắt! (Vì các con led nằm trong không gian 3 chiều )

Comment

ban nao co mach cube dung ho atmel cho mjnh voi

Comment

mail cua mjnh la trungdt_1991@yahoo.com.vn

Comment

Hướng dẫn làm khối LED3D

muốn làm LED3D, trước hết các bạn phải làm khối ma trận LED một cách chắc chắn và đẹp. Đây là cách làm của mình:

Chuẩn bị 125 con Led siêu sáng đục, 60 thanh thép, chì, ....

Comment

Nguyên văn bởi led3d Xem bài viết
                                Thank bác thienanh !!!!!!!!!!

cách làm của bác là xếp 8 lớp led matrix 2D 8x8 lại với nhau để tạo thành khối 3D.Vậy bác muốn sáng một điểm LED nào đó thì bác phải làm sao? cách thông thường :tọa độ điểm led (x,y,z)
                                xem trong mục 8051 ko thấy có vấn đề này, sang đây may quá
                                mình cũng rất muốn tìm hiểu thằng 3d này, mình có ý định thực hiện quét led như sau, liệu có được ko nhé
                                ở đây khối 3d của mình mình làm nhỏ thôi là 5x5x5 để tận dụng port vdk mà ko cần ic dịch như 595 chẳng hạn, loại này sẽ có 5 lớp, các led trên cùng 1 lớp mình mắc chung K, và nhìn từ trên xuống các led trên cùng một cột sẽ đấu chung A, như vậy ta có 25 cột và 5 lớp, vậy nếu muốn sáng 1 led tại vị trí (x,y,z) thì ta sẽ nối Anot tại cột có tọa độ (x,y) rồi nối Katot của lớp z với cột kia như vậy ta sẽ có vị trí (x,y,z) mong muốn, nhưng mà cái khoản viết mã mình thấy hơi khoai
                                thế này nhé, mình dùng con 89s52, mình lấy 5 chân P0^0->P0^4 làm 5 chân quét mức 0 cho 5 lớp, còn 3 cổng còn lại từ P1 đến P3 mình có 24 chân + với lấy chân dư của P0 giả sử P0^7 chẳng hạn như vậy mình có 25 chân để cấp nguồn cho 25 cột của khối led (mình có tham khảo đc 1 code của bọn Tây nó AVR, nhưng cũng khai báo y như mình, mỗi tội phần code ko sao hiểu đc, chỉ biết nó cũng khai báo cột y như mình, tận dụng chân vdk chứ ko dùng thêm ic phụ), khi viết chương trình toàn phải xét vị trí từng chân một để viết thuật toán, nhiều khi toàn nhầm, đã thế việc viết mã nó ko có quy luật như kiểu đếm thập phân thì cứ count++ là đc nên viết vừa lâu vừa dài, bạn có thể mách nhỏ một số phương pháp tạo mã sao tối ưu hơn đc ko, mình cũng là dân mới làm quen với vdk, và bắt đầu =8051, hiện tại mình mới chỉ biết làm 1 số dạng 2D đơn giản
                                Last edited by mast090; 30-10-2010, 02:10.
                                Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                                Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

oriondn Tìm hiểu thêm về oriondn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X