Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led 3d cube

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cứ lấy "Thép cuộn" mua ở ngoài hàng về là ok!!!! đã làm nhiều đều tốt cả, chỉ sợ kỹ thuật hàn quá kém
    nhìn thì thấy yếu vậy thôi, nhưng khi lên thành khối rồi thì rất cứng, cứ yên tâm.....kaka (đã thử ngay với dây ở trong sợi cáp mạng)
    kinh nghiệm là nếu làm 5x5x5 thì cũng không cần nối chân led là ok lắm rùi. Rất chuẩn. nếu không tự tin lắm thì làm bằng Led 3mm đỏ thường cũng rất đẹp (không cần led quá xịn đâu)

Ai đang làm thì hãy nói, chứ ko làm mà cứ đoán già đoán non thì cũng chỉ như vậy thôi...

Comment

em đã làm xong phần cứng rồi còn phần mềm nữa thôi ai có thể giúp em đoạn code cho mạch này dc không
      vì em đang còn gà lắm em chỉ cần cấu trúc lệnh thôi còn về hiệu ứng em tự mò cũng được...cảm ơn các bác nhìu...
      http://www.mediafire.com/file/bynfr0...b6/ledcube.opj
      Last edited by traidantoc; 30-12-2010, 08:50.

Comment

Mình đã bắt đầu làm rùi nhưng dang gặp rắc rối nữa. Là khi mình cho 2 lớp led xếp lên nhau ( mỗi lớp 25 led đã nối cực + với nhau). hàn xong rùi mình lấy Voem đo để test led thì khi lớp 1 sáng thì lớp 2 nó sáng mờ mờ thì phải. Nhiều khi ngược lại.Mình cũng chả hiểu sao mạc dù làcoi kỹ lắm ko phải chập.Mình cũng lấy 2 đầu voem cho vào 2 chân + của lop 1 và lớp 2 thì có 1 số led sáng(Cha hiểu lun).Mình ko biết có phải do nhiễu không chứ mới 2 lớp đã vậy rùi. Cách mắc led thì mình làm giống trang này:
        http://picprojects.org/projects/lc/index.htm
        Mình thấy cách xếp led cũng giống bạn led3d.tk chỉ chỉ khác là 1 bên hàn thao hàng dọc còn 1 bên hàn theo hàng ngang thui.
        Bạn nào biết chỉ mình với.Mình dùng led đục 5mm.
        Mà lạ 1 cái là lúc có lúc không.
        Mình dùng mỏ hàn 60W ko biết co nóng wa hay ko mà thấy led chết cũng nhiều.
        Last edited by shogunvn; 11-01-2011, 11:12.

Comment

Nguyên văn bởi shogunvn Xem bài viết
          Mình đã bắt đầu làm rùi nhưng dang gặp rắc rối nữa. Là khi mình cho 2 lớp led xếp lên nhau ( mỗi lớp 25 led đã nối cực + với nhau). hàn xong rùi mình lấy Voem đo để test led thì khi lớp 1 sáng thì lớp 2 nó sáng mờ mờ thì phải. Nhiều khi ngược lại.Mình cũng chả hiểu sao mạc dù làcoi kỹ lắm ko phải chập.Mình cũng lấy 2 đầu voem cho vào 2 chân + của lop 1 và lớp 2 thì có 1 số led sáng(Cha hiểu lun).Mình ko biết có phải do nhiễu không chứ mới 2 lớp đã vậy rùi. Cách mắc led thì mình làm giống trang này:
          http://picprojects.org/projects/lc/index.htm
          Mình thấy cách xếp led cũng giống bạn led3d.tk chỉ chỉ khác là 1 bên hàn thao hàng dọc còn 1 bên hàn theo hàng ngang thui.
          Bạn nào biết chỉ mình với.Mình dùng led đục 5mm.
          Mà lạ 1 cái là lúc có lúc không.
          Mình dùng mỏ hàn 60W ko biết co nóng wa hay ko mà thấy led chết cũng nhiều.

trường hợp của bạn, thì theo kinh nghiệm là do chất lượng led ko đồng đều hoặc do cách hàn của bạn chưa dc tốt ( hàn quá lâu, mỏ hàn bi rò điện...)khắc phục bằng cách thay 1 số led...
          bạn đưa hình lên xem thử, chứ nói không thì khó quá.
          Ko biết bạn chọn cách làm đó có ưu điểm gì hơn so với cách làm trên trang LED3D.tk nhỉ ????

Comment

Mình đã tháo 1 số led ra và hàn lại 1 lớp thẳng như bạn led 3d làm rùi và lỗi vẩn như vậy.Mình chụp lại hình cho mấy bạn xem lun nè.Máy chụp nó co Flash nên ko dc rõ lắm.

Hình này led mình đánh dấu màu đỏ nó sáng mờ mờ trong khi chân - đc nối với que đỏ của voem còn chân + đễ trống.

Hình này màu đỏ nên nhìn đc kỹ hơn chút.

còn hình này:Mình lấy que đò cùa voem chích vô led mình đánh dấu vàng bên dưới thì led mình dánh dấu vàng bên trên sáng mờ.Tương tự cho các led màu xanh dương và màu tím.Đặc biệt là chỗ led mình đánh dấu màu xanh lá cây lại không bị và mấy hàng khác ko bị gì chì có hàng cuối cùng bị như thê thôi.

Bạn nào giúp mình với đang điên đầu wá.Lắp kiểu nào cũng có lỗi.Mà mình ko biết là có khi nào nó ra vậy nhưng khi gắn Ic vô nó chạy bình thường không vì lúc đó nhiều khi chân + của hàng 2 đc cấp diện là 0 nên nhiều khi nó triệt tiêu dòng wa led đó và nó ko còn sáng nữa. Ý nghĩ cùa mình thui nha mong các bác góp ý.

Comment

Nguyên văn bởi shogunvn Xem bài viết
              Mình đã tháo 1 số led ra và hàn lại 1 lớp thẳng như bạn led 3d làm rùi và lỗi vẩn như vậy.Mình chụp lại hình cho mấy bạn xem lun nè.Máy chụp nó co Flash nên ko dc rõ lắm.
              Hình này led mình đánh dấu màu đỏ nó sáng mờ mờ trong khi chân - đc nối với que đỏ của voem còn chân + đễ trống.
              Hình này màu đỏ nên nhìn đc kỹ hơn chút.
              còn hình này:Mình lấy que đò cùa voem chích vô led mình đánh dấu vàng bên dưới thì led mình dánh dấu vàng bên trên sáng mờ.Tương tự cho các led màu xanh dương và màu tím.Đặc biệt là chỗ led mình đánh dấu màu xanh lá cây lại không bị và mấy hàng khác ko bị gì chì có hàng cuối cùng bị như thê thôi.
              Bạn nào giúp mình với đang điên đầu wá.Lắp kiểu nào cũng có lỗi.Mà mình ko biết là có khi nào nó ra vậy nhưng khi gắn Ic vô nó chạy bình thường không vì lúc đó nhiều khi chân + của hàng 2 đc cấp diện là 0 nên nhiều khi nó triệt tiêu dòng wa led đó và nó ko còn sáng nữa. Ý nghĩ cùa mình thui nha mong các bác góp ý.
              bạn hàn theo kiểu nào cũng bị thôi... Theo mình, bạn thay thử led chổ này" Đặc biệt là chỗ led mình đánh dấu màu xanh lá cây lại không bị " tại hàng bị sáng mờ.vậy là ok.

tốt nhất là ráp xong thành 1 khối rùi viết 1 đoạn CT nhỏ kiểm tra từng điểm led xem thế nào...

Comment

Mình thấy chỗ bị mờ lúc bị lúc không.Mà bây giờ nhiều khi nó mờ lun hàng ở giữa rùi.Mà lúc có lúc không nha.Mà chắc mình phải thử hàn hết rồi viết chương trình kiễm tra lại cho chắc thui.

Comment

đây là đoạn video của bạn vanthanh_tk_89@yahoo.com chia sẻ, mong mọi người cho đóng góp ý kiến.

Last edited by led3d; 17-01-2011, 23:43.

Comment

Nguyên văn bởi 12345X Xem bài viết
                    Các anh có mạch led 3d 5x5x5 sử dụng bằng vđk 89s52 ko?
                    Cách lập trình cho led nó chay theo ý muốn của mình.
                    Mong các anh giúp đỡ nhé. Mình cũng mới làm wen vđk ak
                    thanks.
                    Mình thấy một trang làm bằng 89s52 rồi đó , nhìn cũng đẹp phết . Địa chỉ trang đó đây: http://machdientu.tk
                    Video đây:

Comment

• cũng đc đó nhưng mà hiệu ứng của bạn ít quá

Comment

• sơ đồ , code , mô phỏng , mạch .............LED3D 5x5x5 tất tần tật bằng 8051
                        Full LED3D 5x5x5.zip
                        cám ơn bạn cuong.bkfet@gmail.com nhé !!!

Comment

• Nguyên văn bởi duongocy Xem bài viết
                          đúng là mình đã làm xong và lập trình nhưng mình không có cái gì để có thể chụp ảnh hoặc ghi hình lại mà đưa lên mạng. Bạn có thể nói sơ qua cách lập trình như thế nào với con 89s52 mà có thể có ảnh động được không. Phần cứng của mình là cube 8x8x8 phân theo 8 lớp, các chân dương của một lớp điều nối chung và nối vào một cổng điều khiển(có 8 cổng cấp dương cho 8 lớp) các chân âm trên 1 cột được nối chung (có 64 cột) 64 cột này lại được phân thành 8 nhóm, mỗi nhóm (có 8 chân âm) được nối vào 595) --> có 8 con 595 để xuất dữ liệu ra các cột. Hiện giờ mình đang điều khiển theo kiểu: Xuất 64 bit ra cho lớp thứ nhất rồi quét qua lớp thứ nhất, tiếp tục là ngắt điện tất cả các cổng cấp dương cho các lớp, xuất 64 bit cho lớp thứ 2 rồi quét qua lớp thứ 2,...cứ như vậy cho đến lớp thứ 8 và đẩy nhanh quá trình đó thì sẽ tạo ra được hình ảnh trên hộp cube. Mình đã tạo ra được rất nhiều hình nhưng với 64 bit cho 1 lớp mình phải khai báo 1 mảng có 8 phần tử,....và khai báo 8 mảng chỉ để xuất ra được một hình ảnh nào đó thôi. nếu khai báo tiếp 8 mảng nữa để có hình ảnh tiếp theo thì nó báo đầy ngay (chương trình dịch keil C)--bó tay, nhờ bác nói giúp cách lập trình thôi khỏi cần quan tâm đến mấy cái em vừa nói cũng được.
                          Nguyên văn bởi duongocy Xem bài viết
                          he he, lấy động lực từ bạn oriondn mình đã lập trình lại chương trình cho cái cube 888 của mình và đúng là có thể tạo hình động với 8Kb mình đã tạo vài hiệu ứng vui mắt. Khi nào ghi hình được mình nhất định sẽ up lên cho các bạn xem. Mình đã khai báo 8 mảng nhưng không gán giá trị ngay từ đầu mà thay đổi liên tục trong chương trình để có thể tạo ra các hình khác nhau và ghép chúng lại thành hình động. Bên cạnh đó mình cũng viết trên matlab một chương trình cho phép tạo code nhanh hơn nên việc tạo ra các hình ảnh cũng tương đối dễ. THanhk THanhk rất nhiều..
                          89S52 cũng có thể tạo ra rất nhiều hình động mà, chứ không phải một vài hình thôi đâu....

những khối LED3D loại nhỏ 5x5x5 thì những thành viên trên LED3D.tk cũng đóng góp nhiều mà mọi người có thể tham khảo và làm 1 cái cho riêng mình

mong mọi người làm thành công những ý tưởng của riêng mình !!!

Comment

• Chào mọi người, em đang làm 1 khối LED 5x5x5, em chuẩn bị học lập trình VDK, nên muốn làm một khối LED để chuẩn bị cho việc học. em đã làm một khối theo hướng dẫn rồi, nhưng chưa bít đc phần làm mạch như thế nào. có thể cho e xin cái mạch nguyên lí, nếu có mạch in thì càng. Mong đc mọi người chỉ dẫn thêm.

Comment

• http://forums.bit-tech.net/showthrea...t=76578&page=4 theo hướng dẫn bài này thì có 2 con ic1 và 2 là 4017 phải không bạn? bạn giải thích rõ hơn đc k?

Comment

• em không cài được MOPHONGLED3D vì nó có pas

Nguyên văn bởi led3d Xem bài viết
                                Đây là khối Led 3D 5x5x5 đơn giản bằng cách hàn các chân Led lại với nhau, các bạn có thể tự mình làm, rất nhanh. Với cái này, có thể làm quen bằng cách điều khiển từng điểm led, xuất chữ 2D, 3D, các hiệu ứng từ đơn giản đến phức tạp.....

em không cài được MOPHONGLED3D vì nó có pas

Comment

Về tác giả

Collapse

oriondn Tìm hiểu thêm về oriondn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X