Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led 3d cube

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• @tnquang :
    Pass có sẵn mà em. tính đến bây giờ thì đã có trên 3560 views MOPHONGLED3D rồi.
    em đọc kỹ vào chứ.tất cả những yêu cầu của e đều có hết trên LED3D mà. Rất nhiều người đã làm đc rùi đó e!
    cố gắn lên em nhé...

Và mong những bạn nhờ vào luồng này đã làm đc sản phẩm cho riêng mình cũng hãy up những gì mình làm đc để chứng minh rằng làm LED3D là vô cùng đơn giản . Đặc biệt là bổ ích cho những người mới làm quen với VĐK có thể viết rất nhiều kiểu trên khối LED3D này (với khối 5x5x5 thì có thể lập trình với mọi loại VĐK và mọi ngôn ngữ lập trình) mà cũng đủ độ sinh động... Việc còn lại là ý tưởng!!!
    Last edited by led3d; 13-03-2011, 18:46.

Comment

• Kính gởi bác led3d!!!!!!!!!!

Nguyên văn bởi led3d Xem bài viết
      @tnquang :
      Pass có sẵn mà em. tính đến bây giờ thì đã có trên 3560 views MOPHONGLED3D rồi.
      em đọc kỹ vào chứ.tất cả những yêu cầu của e đều có hết trên LED3D mà. Rất nhiều người đã làm đc rùi đó e!
      cố gắn lên em nhé...

Và mong những bạn nhờ vào luồng này đã làm đc sản phẩm cho riêng mình cũng hãy up những gì mình làm đc để chứng minh rằng làm LED3D là vô cùng đơn giản . Đặc biệt là bổ ích cho những người mới làm quen với VĐK có thể viết rất nhiều kiểu trên khối LED3D này (với khối 5x5x5 thì có thể lập trình với mọi loại VĐK và mọi ngôn ngữ lập trình) mà cũng đủ độ sinh động... Việc còn lại là ý tưởng!!!
      Em đã gởi thư riêng cho bác là vì em zốt về điện tử và cũng ngu về vdk nên " bó tay" chỉ cái tật tò mò ham học và cứng đầu quyết là tới cùng nên khổ. em đã thức từ 8h tối đến 2h sáng trong 10 ngày để nghiên cứu về led và nhữnh mạch dk bằng ic đon giản như: em đã tự làm được những mạch điều khiển led cho bảng quảng cáo như 1 mạch dùng ic 555 và 4017 để chạy viền cho bảng và 1 mạch dù 3 ic SN74LS194AM, SN74LS368AN, CD4040BE để chạy chữ đơn giản, nói chung là cũng được với thằng chỉ biết điện cơ và gia dụng như em và đẹp với những thằng không biết gì.
      Nói tóm lại: làm bảng quảng cáo dễ như cơm, chỉ cần ra tiện mua mạch điều khiển, tính trở, nối led vào là ok. đẹp hay không thì quan trọng là cách bố trí led trên bảng phù hợp với kiểu chớp có sẵn trên mạch dk.
      Vd: như dùng 2 ic 555 và 4017 thì chỉ đếm từ 1 - 10 và chỉ cho chạy 3 chân Q0, Q1, Q2, nhưng bố trí 2 led nối tiếp và cho xen kẽ 1-4 , 2-5 , 3-6. thì ta được hiệu ứng chạy viền rất đẹp rồi.
      Còn vấn đề led 3D thì khó với em.
      mong bác chỉ em rõ hơn, em rất biết ơn bác.
      Bác có thể chỉ em trình tự làm từ đầu đến cuối như lúc bác làm không?

Comment

• Các bác xem hộ con led cube e mới làm nhé.

Quả led 5x5x5 này là quả đầu tay của e, có kham khảo code vào phần cứng trên mạng. Làm mạch in lần đầu đến khổ. .
        PTITER

Comment

• hoan nghênh mrteeptit ! chỉ mới có vài bữa tiến hành làm mà đã thành công như vậy là tốt lắm rùi. em nên nói sơ qua quá trình thực hiện sản phẩm cũng như kinh nghiệm rút ra đc từ cái này thì hay hơn. Sơ đồ và code thì càng tốt để các Newmember tự tin hơn.

Comment

• Cách làm led cube.

Về cách làm thì ở trên mạng đã có rất nhiều rồi. Nhưng mình xin có 1 số ý kiến như sau cho newbie:
            + Như bác oriondn đã hướng dẫn thì có thể các bạn sài thép để tạo khung. Nhưng theo mình thì với khối led 5x5x5 thì chỉ cần sài chân led là ok. Nhìn trước khi hàn thì nó có vẽ yếu ớt nhưng lên khối rồi thì cực chắc chắn.
            + Còn về cách hàn thì mình ko có gỗ và xốp nên mình sài luôn bìa caton khoan lổ bằng tovit. Sau đó cắm led vào và hàn. Khá chắc và dễ.
            + Theo kinh nghiệm hàn thì mình thấy đối với những bạn mới biết hàn thì ko nên thử làm led cube với led 3mm. Vì nó dễ cháy lắm. Làm bằng 5mm thì nó khó cháy hơn, và nên sài led đục siêu sáng ý. sáng đẹp. Mình mua là 50 con 20K trên chợ giời. Hàn nên sử dụng mỏ hàn nung( mình sử dụng loại 60W và mua thêm đầu mỏ hàn xịn nên hàn sướng lắm). Để mỏ nóng lên và hàn chấm nhanh. Mối hàn càng nhỏ gọn càng đẹp. Không nên giữ mỏ hàn lâu quá vì nó dễ die led.
            + Khi hàn thì nên test led thường xuyên xem led có die ko. Vì khi lên khối rồi lỡ nó die con giữa khối là hỏng nặng. Cực khó thay. MÌnh dùng luôn thang đo trở của đồng hồ vạn năng test.
            Nghĩ đi nghĩ lại cũng chỉ thấy có chừng ấy kinh nghiệm vì đây là con led đầu tiên của mình mà.
            Còn đây là về cách viết chương trình. Ở đây mình có kham khảo code trên mạng. Dùng code điều khiển từng port theo byte. Sơ đồ nối dây cho chân led như sau:
            Mong các bạn có kinh nghiệm đã từng làm rồi lên đây đóng góp ý kiến nhé.

Attached Files
            PTITER

Comment

• Nguyên văn bởi mrteeptit Xem bài viết
              Về cách làm thì ở trên mạng đã có rất nhiều rồi. Nhưng mình xin có 1 số ý kiến như sau cho newbie:
              + Như bác oriondn đã hướng dẫn thì có thể các bạn sài thép để tạo khung. Nhưng theo mình thì với khối led 5x5x5 thì chỉ cần sài chân led là ok. Nhìn trước khi hàn thì nó có vẽ yếu ớt nhưng lên khối rồi thì cực chắc chắn.
              + Còn về cách hàn thì mình ko có gỗ và xốp nên mình sài luôn bìa caton khoan lổ bằng tovit. Sau đó cắm led vào và hàn. Khá chắc và dễ.
              + Theo kinh nghiệm hàn thì mình thấy đối với những bạn mới biết hàn thì ko nên thử làm led cube với led 3mm. Vì nó dễ cháy lắm. Làm bằng 5mm thì nó khó cháy hơn, và nên sài led đục siêu sáng ý. sáng đẹp. Mình mua là 50 con 20K trên chợ giời. Hàn nên sử dụng mỏ hàn nung( mình sử dụng loại 60W và mua thêm đầu mỏ hàn xịn nên hàn sướng lắm). Để mỏ nóng lên và hàn chấm nhanh. Mối hàn càng nhỏ gọn càng đẹp. Không nên giữ mỏ hàn lâu quá vì nó dễ die led.
              + Khi hàn thì nên test led thường xuyên xem led có die ko. Vì khi lên khối rồi lỡ nó die con giữa khối là hỏng nặng. Cực khó thay. MÌnh dùng luôn thang đo trở của đồng hồ vạn năng test.
              Nghĩ đi nghĩ lại cũng chỉ thấy có chừng ấy kinh nghiệm vì đây là con led đầu tiên của mình mà.
              Còn đây là về cách viết chương trình. Ở đây mình có kham khảo code trên mạng. Dùng code điều khiển từng port theo byte. Sơ đồ nối dây cho chân led như sau:

cho em xin cái sơ đồ mạch đều khiển với.
              Làn thế nào để có được những hiệu ứng chớp nhanh và chậm vậy? vì the em dùng phần mềm mô phỏng và chuyển mã thì chỉ có được những led sáng và 1 thời điểm nào đó còn làm cho hiệu ứng này nhanh và hiệu ứng kia chậm thì phải làm sao?
              Em thích tự làm hơn là coppy code có sẵn.

Comment

• bác led3d ơi! em đợi bác dài cổ rồi nè

Comment

• Nguyên văn bởi mrteeptit Xem bài viết

Cái của bạn giống clip ở đây thế : http://www.dientuvietnam.net/forums/...3d-cube/page10

Comment

• E kham khảo code của trang đó mà. .
                    Ngại viết code thôi. Chứ code mà viết theo kiểu byte cũng ko khó lắm. Chỉ có điều tưởng tượng hơi rắc rối.
                    PTITER

Comment

• @mrteeptit : không biết vì sao em lại chọn cách đặt vị trí các cột từ 1->25 như vậy?
                      không biết có phức tạp trong tưởng tượng về cách tạo mã không? trong phần mềm mô phỏng thì ko làm vậy...

Nguyên văn bởi tnquang Xem bài viết
                      cho em xin cái sơ đồ mạch đều khiển với.
                      Làn thế nào để có được những hiệu ứng chớp nhanh và chậm vậy? vì the em dùng phần mềm mô phỏng và chuyển mã thì chỉ có được những led sáng và 1 thời điểm nào đó còn làm cho hiệu ứng này nhanh và hiệu ứng kia chậm thì phải làm sao?
                      Em thích tự làm hơn là coppy code có sẵn.
                      nếu em muốn tự tay làm thì anh rất khuyến khích! và hãy làm theo cách làm của mrteeptit, và viết CT từ dễ đến khó.khi đó sẽ hiểu được nhiều vấn đề và cố gắn vận dụng cái mình học để ôn lại kiến thức.Khi đó sẽ hiểu dc vì sao từ 1 hình tỉnh thành nhiều hình sinh động... Chúc em thành công.

Đây là mạch 5x5x5,các Newmember làm thử xem thế nào nhé! (Chip và khối Led trên 1board)
                      Attached Files
                      Last edited by led3d; 17-03-2011, 08:18.

Comment

• bác led 3d ơi, bác cho em sơ đồ đấu nối và chỉ rõ từng loại linh kiện để em mua cho dễ....ví dụ như led = 125....

Comment

• Nguyên văn bởi led3d Xem bài viết
                          @mrteeptit : không biết vì sao em lại chọn cách đặt vị trí các cột từ 1->25 như vậy?
                          không biết có phức tạp trong tưởng tượng về cách tạo mã không? trong phần mềm mô phỏng thì ko làm vậy...

nếu em muốn tự tay làm thì anh rất khuyến khích! và hãy làm theo cách làm của mrteeptit, và viết CT từ dễ đến khó.khi đó sẽ hiểu được nhiều vấn đề và cố gắn vận dụng cái mình học để ôn lại kiến thức.Khi đó sẽ hiểu dc vì sao từ 1 hình tỉnh thành nhiều hình sinh động... Chúc em thành công.

Đây là mạch 5x5x5,các Newmember làm thử xem thế nào nhé! (Chip và khối Led trên 1board)
                          Cái file LED3D 5x5x5.LYT đọc bằng chương trình gì vậy bác. em dùng orcad 9.2 nhưng mở không được.

Comment

• file LED3D 5x5x5. LYT đọc bằng phần mềm Ares của thằng Proteus 7.5
                            led3d.tk
                            Mail:
                            Y!M:

Comment

• Click image for larger version

Name:	Hình ảnh0007.jpg
Views:	1
Size:	130.5 KB
ID:	1346982Click image for larger version

Name:	Hình ảnh0008.jpg
Size:	88.4 KB
ID:	1346986Click image for larger version

Name:	Hình ảnh0007.jpg
Size:	130.5 KB
ID:	1346982Click image for larger version

Name:	Hình ảnh0010.jpg
Size:	180.7 KB
ID:	1346988Click image for larger version

Name:	Hình ảnh0009.jpg
Size:	166.8 KB
ID:	1346987

led va chip han chung tren mach. chu y la chip han nguoc.
                              Attached Files
                              Last edited by xuanloc_dtvt; 29-03-2011, 13:39.

Comment

• Sau một ngày làm việc, cuối cùng cũng đã hoàn thành chú LED CUBE 5x5x5. Sướng quá đi... Mọi người chiêm ngưỡng và cho ý kiến. Do lập trình hơi kém nên còn ít hiệu ứng.
                                http://www.youtube.com/watch?v=rJtqUMT064E
                                ban nao muon lam thi lien he voi minh qua yahoo: tronghhai_creative

Comment

Về tác giả

Collapse

oriondn Tìm hiểu thêm về oriondn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X