Thông báo

Collapse
No announcement yet.

led 3d cube

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
    Đầu tiên cần 1 con MCU (vi điều khiển), nếu chưa bít gì về MCU, xin mời wa box vi điều khiển nhá. (của tui là PIC 18F4550).
    Thứ hai là cần có LED, tuỳ size mà mua, ví dụ LED Cube 5*5*5 thì cần 125 con LED, còn 8*8*8 thì cần 512 con LED. Nên mua loại LED đục cho ánh sáng lan toả, mua màu xanh dương hay xanh lá cho ánh sáng dễ nhìn (màu đỏ nhìn chói mắt lắm).
    Thứ ba cần có shift register, điển hình là 74hc595, nói nôm na thì nó làm nhiệm vụ mở thêm chân cho MCU.
    Thứ tư cần có vài con transistor, giống 1 công tắc nối lớp LED xuống đất nhằm quét quang báo.
    Còn nhiều thứ lắm nhưng cơ bản là thế.

Nếu chưa học MCU thì còn 1 chặng đường dài đó, học thêm về MCU nhá.
    Nếu bít MCU rồi thì học thêm nguyên lý quét quang báo, cũng dễ thôi.
    Còn nếu bít hết rồi thì cứ thẳng tay mà làm, không khác gì so với matrix 2D.
    đúng đó !
    học theo thứ tự : led đơn -> 7 đoạn -> matrix 2D 8x8 -> matrix 8x64 -> matrix 3D...

Comment

• Các bác sợ tụi e ăn cắp bản quyền hay sao mà không post cái sơ đồ mạch lên..!
      Tụi em đang cần 1 mạch điều khiển led cube 5x5x5 dùng AT89C52 mà không tìm thấy ở đâu có...!
      Các bác post lên giúp tụi e với...!
      Ah..! Còn cách nối chân led vào chíp thì nối theo thứ tự như thế nào..? Khối 5x5x5 có 25 cột và 5 lớp thì nối vào chip như thế nào..?
      Em xin cảm ơn và hậu tạ..!
      Post ảnh nha..!
      Đừng post file nén..!
      E dùng đt không đoc đc file nén..!

Comment

• Nguyên văn bởi Tuananh_95 Xem bài viết
        Các bác sợ tụi e ăn cắp bản quyền hay sao mà không post cái sơ đồ mạch lên..!
        Tụi em đang cần 1 mạch điều khiển led cube 5x5x5 dùng AT89C52 mà không tìm thấy ở đâu có...!
        Ah..! Còn cách nối chân led vào chíp thì nối theo thứ tự như thế nào..? Khối 5x5x5 có 25 cột và 5 lớp thì nối vào chip như thế nào..?
        Post ảnh nha..!
        Đừng post file nén..!
        searh trên mạng chỉ đầy mà bạn

Comment

Các bác sợ tụi e ăn cắp bản quyền hay sao mà không post cái sơ đồ mạch lên..!
          Post ảnh nha..!
          Đừng post file nén..!
          Các bạn học làm kỹ sư hay học làm thợ vậy, kỹ sư thì yêu cầu công việc là phải sáng tạo nhá.
          Làm thợ cũng có yêu cầu công việc là phải googling tốt.
          Computer Science major - Vietnamese-German University
          Sponsored by

Comment

• Em tìm rùi nhưng không có..!
            Các bác tìm giúp em rùi post đường line lên giúp em..!

Comment

• Bác minh_cly..!
              Ý của bác là gì..!
              Em không hiểu..!

Comment

Em tìm rùi nhưng không có..!
                Các bác tìm giúp em rùi post đường line lên giúp em..!
                LED Cube 8x8x8
                từ A đến Z
                Mấy cậu googling ko tốt chút nào hết.
                Sponsored by

Comment

• Nếu bác minh_cly giỏi như vậy thì bác tư vấn giúp em đi..!

Comment

Nếu bác minh_cly giỏi như vậy thì bác tư vấn giúp em đi..!
                    Tự làm đi, mấy anh em trên diễn đàn chỉ đề ra hướng giải quyết thôi. Không thoy sẽ vùi dập trí tưởng tượng và óc sáng tạo mất. Mình chỉ cho bạn cái trang web đó là hạnh phúc lắm rồi, có đầy đủ hết. Lúc mình làm lần đầu còn phải tự làm, chưa bít trang này đâu.
                    Sponsored by

Comment

• Bác chỉ dẫn em chi tiết hơn được không..!
                      E mới vào nghề, vẫn còn ngu ngơ, ngờ nghệch, ngốc nghếch lắm..!
                      Phần khối led thì em làm được rùi..! Còn phần mạch điều khiển dùng AT89C52 thì e chưa có sơ đồ mạch nào để mà làm theo..!
                      Bác cố gắng đổ ít chất xám ra cho anh em trong diễn đàn đi..!

Comment

Bác chỉ dẫn em chi tiết hơn được không..!
                        E mới vào nghề, vẫn còn ngu ngơ, ngờ nghệch, ngốc nghếch lắm..!
                        Phần khối led thì em làm được rùi..! Còn phần mạch điều khiển dùng AT89C52 thì e chưa có sơ đồ mạch nào để mà làm theo..!
                        Bác cố gắng đổ ít chất xám ra cho anh em trong diễn đàn đi..!
                        Digital là cái dễ nhất trên đời rồi đó bạn, người ta thường xin firm chứ có bao giờ xin mạch đâu. Xài vi điều khiển còn ko bít xài nữa nói chi lắp LED Cube cho nó mệt.
                        Sponsored by

Comment

• Nguyên văn bởi minh_cly Xem bài viết
                          Các bạn học làm kỹ sư hay học làm thợ vậy, kỹ sư thì yêu cầu công việc là phải sáng tạo nhá.
                          Làm thợ cũng có yêu cầu công việc là phải googling tốt.

Tự làm đi, mấy anh em trên diễn đàn chỉ đề ra hướng giải quyết thôi. Không thoy sẽ vùi dập trí tưởng tượng và óc sáng tạo mất. Mình chỉ cho bạn cái trang web đó là hạnh phúc lắm rồi, có đầy đủ hết. Lúc mình làm lần đầu còn phải tự làm, chưa bít trang này đâu.
                          Lâu lắm rồi mới có những câu hay !!!

Comment

• gio e cung dang lam cai do an VDK ve led 3D 8x8x8 ne, nhung phan cung cua e thj xong ruj con phan code thi cha pjt viet nhu the nao, may pac co the giup e duoc khong. e thank may pac nhieu. lien he voi e qua mail nay nha: piggydt09@gmail.com.

Comment

• Có bác nào zảnh tay chỉ giúp em 5 lớp của khối led đấy thì nối vào chân số mấy của chíp AT89C52 hả bác..!
                              Còn 25 cột kia thì nối vào chân số của chíp AT89C52 hả bác..!

Comment

• Nguyên văn bởi piggy_3010 Xem bài viết
                                gio e cung dang lam cai do an VDK ve led 3D 8x8x8 ne, nhung phan cung cua e thj xong ruj con phan code thi cha pjt viet nhu the nao, may pac co the giup e duoc khong. e thank may pac nhieu. lien he voi e qua mail nay nha: piggydt09@gmail.com.
                                Những câu hỏi như thế này còn có thể trả lời đc. Đây là cái thuật toán của mình, bạn dựa trên đây để tạo ra cái firm
                                LED Cube.zip

P/S: Mạch giải mã địa chỉ tức 74hc595, điều khiển lớp là dãy transistor. Phần giao tiếp USB có thể thay = giao tiếp khác cũng đc. Hay có thể thay nó = phần sinh mã hiệu ứng ngay trong firm.
                                Sponsored by

Comment

Về tác giả

Collapse

oriondn Tìm hiểu thêm về oriondn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X