Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch LED đa màu hiển thị hình ảnh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch LED đa màu hiển thị hình ảnh

Mình đã hoàn thiện mạch LED đa màu cho các loại xe. Mạch sử dụng chip ATtiny2313 điều khiển 16 LED RGB thông qua 74HC595, sử dụng công tắc từ làm cảm biến, 1 EEPROM để lưu trữ hình ảnh. Mỗi ảnh dung lượng 1536 Byte, không hạn chế bộ nhớ EEPROM( dung lượng càng lớn thì càng được nhiều hình) Ví dụ EEPROM AT25256 sẽ nhớ được 21 hình.
    Mạch hiển thị hình tốt với tốc độ xe từ 15->40km/h. Sau 5s dừng xe sẽ chuyển sang trạng thái ngủ và 3min sẽ tắt hẳn mạch.
    Mạch giao tiếp với máy tính thông qua một mạch USB. Mình cũng đã hoàn thành phần mềm thiết kế hình vẽ và nạp hình vào mạch LED. Phần mềm có tính năng vẽ hình, nạp hình, đọc hình từ trong mạch ra, đặt thời gian hiển thi hình, đặt góc quay.

Đây là cái mạch LED:

Mạch USB nối tới máy tính để nạp hình:

Link Video:
    http://www.youtube.com/watch?v=Ob2-dokpZwc

Link album ảnh (vì ko quá 20 hình cho 1 topic nên chỉ đưa được một số ảnh lên thui)
    http://s1228.photobucket.com/albums/...cpZZ1QQtppZZ20

Một số hình ảnh:

Vài hình ảnh về phần mềm vẽ và nạp hình:

Last edited by xbikevn; 23-12-2010, 10:45.

Ồ_Ấn tượng quá. Bác đã ứng dụng cả led quay vào vụ này nữa_Ác thật. Có gì xin các chỉ giáo.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

quá đẹp. mong rằng bác chuyền lại cho anh em một ít võ công.
      làm sao hiểu hết được công nghệ :)

Comment

Bác thật pro đó, cho em xin được học hỏi, Bác gửi vào mail cho em sơ đô mạch và cái phần mềm bác tự design đó nhe, thanks bác nhiều( mail của em: thiennv@vatgia.com)
        Đối với Tôi Đam mê là yếu tố không thể thiếu để quyết định sự Thành Công ...!
        Gmail: -Mobile: 0989.194.472

Comment

bác làm đẹp quá cho em học hỏi tí
          có gì bác chỉ giáo cho em qua mail hoanglong142@yahoo.com.vn
          em cảm ơn bác nhiều !
          sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
          email:

Comment

thank tất cả các bạn đã ủng hộ

Comment

Bác cho em hỏi con LED dán đổi màu mua ở đâu thế. Có ai biết chỉ em nha.( Em ở SG )

Comment

Anh có dự định share source code hay chỉ là post hình cho vui khoe là tôi làm được.

nếu là sản phẩm thương mại thì có dự định bán kit không?

Nguyên văn bởi xbikevn Xem bài viết
                thank tất cả các bạn đã ủng hộ
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

nhìn thật là ấn tượng đó bác.em ước gì một ngày nào đó em cũng làm được như bác.e hỏi mọi người một câu dược không.
                  e la tân binh nên có gì các bác cứ chỉ dạy
                  e đang làm mạch đếm đồng bộ thuận nghịch dùng IC74193 hien thi led.kđ=16.em lap thử một led thì mạch nó đếm 0-9 va từ 9-0 rùi.vấn đề là em không biết kết hợp 2 con LED như thế nào để nó có thể hiển thị tới 16 đây.mong các bác luu tam giúp cho.e xin đa tạ.hj.vanthat77@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi HiMas88 Xem bài viết
                    Bác cho em hỏi con LED dán đổi màu mua ở đâu thế. Có ai biết chỉ em nha.( Em ở SG )
                    led RGB mình mua của TME, mạch đặt chủ Hải xồm ở ngõ Thông Phong

Comment

Pác có dự định là sẽ share code cho ae học tập hok hả pác //////

Comment

Nguyên văn bởi cau2.online Xem bài viết
                        Pác có dự định là sẽ share code cho ae học tập hok hả pác //////
                        Cái schematic minh lỡ tay xóa rồi, mình sẽ vẽ lại và gửi lên sau(dạo này mình đang bận quá)
                        Nếu các bạn hỏi về thuật toán, cách mã hóa các bit thì mình có thể hướng dẫn. Mình xin lỗi không cung cấp source

Comment

Nguyên văn bởi xbikevn Xem bài viết
                          Cái schematic minh lỡ tay xóa rồi, mình sẽ vẽ lại và gửi lên sau(dạo này mình đang bận quá)
                          Nếu các bạn hỏi về thuật toán, cách mã hóa các bit thì mình có thể hướng dẫn. Mình xin lỗi không cung cấp source
                          Bạn nói qua về thuật toán và cách mã hoá bit cho anh em tham khảo và mở mang tầm mắt tý. thấy cái này hay quá. hôm lên youtube xem hoa hết mắt.
                          Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

Nguyên văn bởi quynhnb Xem bài viết
                            Bạn nói qua về thuật toán và cách mã hoá bit cho anh em tham khảo và mở mang tầm mắt tý. thấy cái này hay quá. hôm lên youtube xem hoa hết mắt.
                            Xin lỗi ae, cái máy quay mình mượn nên chưa biết chỉnh tốc độ bắt hình nên nó ra như vậy. Trong thực tế thì nó còn đẹp hơn cả ảnh chụp.

Phần mềm Xbike:
                            Trong đó có một thủ tục để vẽ ra các pixel, một thủ tục mã hóa các màu cho mỗi pixel. Khi chọn một màu nào đó thì màu này sẽ được gán cho pixel.
                            - Nút "write to Xbike": một vòng lặp quyét qua tất cả các pixel, đọc mã màu ở mỗi pixel và tách ra thành 3 thành phần màu cơ bản R,G,B đưa vào 3 mảng riêng biệt R[ ], G[ ], B[ ]. 3 mảng này được một thủ tục write ghi vào EEPROM. Như vậy mỗi hình được chia làm 3 đoạn các bit RGB.
                            - Nút "Read from Xbike": một thủ tục READ đọc 1 chuỗi các Byte tương ứng với một hình sau đó tách ra làm 3 đoạn đưa vào 3 mảng R[ ], G[ ], B[ ]. Dùng vòng lặp quét qua các mảng để lấy thành phần tương ứng R,G,B cho mỗi pixel, so sánh các bộ R,G,B thu được với bảng màu để gán màu tương ứng cho các pixel trên hình. Phần này là khó nhất

Mạch LED: Timer 0 canh cho 1 vòng quay , Timer 1 canh ngắt của công tắc từ. Một thủ tục đọc 2 Byte từ địa chỉ của EEPROM và gửi đến 74HC595. Nếu thời gian lặp lại 1 hình < thời gian do bạn đặt thì sẽ tiếp tục 1 vòng mới, ngược lại thì địa chỉ đọc EEPROM được cộng thêm tương ứng với một hình. Sau 5s không xảy ra ngắt ở Timer 1 thì thủ tục chờ được kích hoạt đưa mạch về trang thái chờ để tiết kiệm pin. Nếu kéo dài đến 3 phút thì thủ tục shutdown được kích hoạt. Muốn mạch hoạt động trở lại thì nhấn nút RESET trên mạch

Comment

e có làm về cái vụ led quay này nhưng ngắt để nhận biết 1 vòng bằng cảm biến từ còn bị nhiễu (cảm biến từ 810_3 chân như BJT) mặc dù vẫn thấy được chữ hiện ra,vậy cho e hỏi là trước khi đưa tín hiệu ngắt của cảm biến về vxl có cần phải lọc nhiễu bằng cách qua opamp hay gì gì đó....(mặc dù e đã set bit chống nhiễu input capture của avr)

http://files.myopera.com/minhdang304.../Photo1574.jpg
                              http://files.myopera.com/minhdang304.../Photo1576.jpg
                              Last edited by namsangmi; 26-12-2010, 11:49.
                              [/B][/COLOR]

Comment

Về tác giả

Collapse

xbikevn Tìm hiểu thêm về xbikevn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X