Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch LED đa màu hiển thị hình ảnh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi xbikevn Xem bài viết
    Được, có điều là khi lập trình mình đã dùng hết 2k bộ nhớ Flash rồi nên nếu muốn thay đổi ra 256 màu thì phải dùng chip lớn hơn (mega8)
    Bạn xbike cho mình hỏi việc thực hiện pwm đó liệu vi điều khiển có đáp đứng kịp thời gian quét ko? vì còn có cả thời gian bắn xung nửa bạn đã thực hiện nhiều màu thử chửa

Comment

cai nay dung pro do anh oi cho em xin mach dc ko ah ? zoi lai cho em xin phan mem nha
      mail : changhoangtuhaohoa@gmail.com co j jup do nhung dang e trong dien dang nha anh

Comment

cai nay dung pro do anh oi cho em xin mach dc ko ah ? zoi lai cho em xin phan mem nha
        mail : changhoangtuhaohoa@gmail.com co j jup do nhung dang e trong dien dan nha anh

Comment

Mình tự hỏi tại sao lại không làm được nhiều màu hơn nhỉ? Thêm vào đó là giảm bớt số led đi.
          Nguyên văn bởi cskiller Xem bài viết
          Đúng rồi bạn ah, mỗi led(pixel) cần 3 PWM output , nghĩa là 1000 led cần PWM cho 3000 output. Một con AVR 8-bits thông dụng mình có thể thực hiện được 256 màu cho khoảng 4000 led RGB như vậy. Quan trọng là mình tìm ra phương pháp để điều khiển tối ưu cho MCU. Như bác xBIKE thì số led nhỏ hơn rất nhiều, nhưng đổi lại phức tạp hơn trong việc control cùng với cơ cấu động cơ.

Regards

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
            Mình tự hỏi tại sao lại không làm được nhiều màu hơn nhỉ? Thêm vào đó là giảm bớt số led đi.
            Vì số màu tối ưu nhất theo phương pháp mình quét bằng số bit của Data Bus vi điều khiển. Nếu MCU là 16-bits thì số màu sẽ là 65K màu.

Regards

Email:
            Phone: 0905.034.086

Comment

anh có thể cho ọi người xin phần mềm được ko a

Comment

Theo ý của mình muốn PWM mềm được tốt thì MCU phải có tốc độ cao và bộ nhớ lớn thuận lợi cho việc chia nhỏ thời gian quét và xây dựng các bảng Lookup Table. Mình đã dùng 18F4550 thực hiện đổi màu liên tục và không ngẫu nhiên cho LED RGB dùng vòng lặp trong timer, tuy rất sơ khai nhưng nhìn cũng thấy thích mắt (được 1 lúc thì chán ^^). Kích thước mạch có thể thu nhỏ rất nhiều nếu sử dụng hoàn toàn linh kiện dán và pin điện thoại. Cứ xem hàng của bác xbikevn là thấy ngộ ra được rất nhiều vấn đề.
                Manchester United FC forever!

Comment

mình up một số hình sản phẩm mẫu làm cho công ty đối tác

PCB chưa gắn linh kiện:

Sau khi gắn linh kiện:

Ở thiết kế mới này tốc độ đáp ứng của Xbike đủ để lắp trên quạt công nghiệp
                  Mình đã hoàn thành Module truyền điện không dây để lắp trên oto, xe máy,... Không dùng pin nên không phải sạc pin

Comment

Bạn có thể nói rõ hơn không. Vấn đề này mình nghĩ là thế này. một con led RGB có 3 chân (3LED) vậy mình dùng điều rộng xung led nào thì vai trò của nó có khác j nhau. mỗi còn mình định điều xung 8bit (không biết có được không, điều này mình đã thực hiện với LED thường cho nó sáng dần sau đó lại tắt hẳn). sau đó những led này với việc điều rộng xung thì sẽ kết hợp màu với nhau, mỗi led có 255 mức = > nhiều màu. Mong bạn góp ý. Mình chưa hiểu ý của bạn lắm

Comment

Nguyên văn bởi cskiller Xem bài viết
                      Vì số màu tối ưu nhất theo phương pháp mình quét bằng số bit của Data Bus vi điều khiển. Nếu MCU là 16-bits thì số màu sẽ là 65K màu.

Regards
                      Bạn có thể nói rõ hơn không. Vấn đề này mình nghĩ là thế này. một con led RGB có 3 chân (3LED) vậy mình dùng điều rộng xung led nào thì vai trò của nó có khác j nhau. mỗi còn mình định điều xung 8bit (không biết có được không, điều này mình đã thực hiện với LED thường cho nó sáng dần sau đó lại tắt hẳn). sau đó những led này với việc điều rộng xung thì sẽ kết hợp màu với nhau, mỗi led có 255 mức = > nhiều màu. Mong bạn góp ý. Mình chưa hiểu ý của bạn lắm

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
                        Bạn có thể hình dung 1 LED RGB có 3 chân cho 3 màu R,G,B. Giả sử bạn PWM 4 bits riêng rẽ cùng lúc cho mỗi chân(16 mức sáng cho 1 màu) , thì tổ hợp của 3 màu bạn sẽ có 2^12=4096 hay 12 bits màu. Như vậy mỗi LED sẽ cần 12 bits để biểu diễn dữ liệu số màu tương ứng. Thường thì số bits màu bằng độ rộng data bus 8/16 là tối ưu nhất.

Regards

Email:
                        Phone: 0905.034.086

Comment

3 nam trc e cung da lam cai nay rui nhug e chi lam 1 mau thui gan o tren banh xe con moto cua e hui do e xai con attiny 2313 ngay do moi hoc nam 1 nganh dt nen cug chua bit nhiu
                          e da mat ca thag rong de viet code cho bang chu cai tu a toi z sau do mun viet chu j thi chi viec coppy rui paste vao fan mem thui.sau do lam may hinh vo van de nghich nua nhug e nap cho chip bag cong rs232 chu ko sai usb lau rui ko so toi nay vo tinh vao dok thay cac bac ban luan cug hay hihihi vi thuk ra e bo nghe dt kha lau rui

Comment

nhu bac xbike noi la mua con rgb 6k 1 con dat trong saigon ra mat 2 ngay lạ fi van chuyen nua mat 50k thi theo e cac bac nao o hanoi thi ra cho troi mua led day 3 mau nha chinh loan ỏ mai khanh deu ban voi gia 200k 1 met tinh ra 30 con rgb mat co 200k lai dc them it r dan di kem nua cac bac chi viec lot e no len ma xai thui vua nhanh lai vua tien tinh chi fi ra thi con re hon bac xbike mua trong sai gon.luu y nhe loai rgb trong led day o cho troi ban chi co 4 chan thui chu ko fai 6 chan loai nay co 2 loai la chung anot or chung katot con 3 chan con lạ la 3 chan cua r,g,b nen neu lam mach nhu cua bac xbike vn thi ko xai dc loai nay ma fai lam mach khac di chut.cac bac cung nen mua may e ic dan thi lam mach se nho gon va dep hon neu lam nhieu led co the dung atmega 16 or32 lọa dan nhug cung ko nhat thiet fai can ic kich dong cho led vi theo e nghi neu bac nao lam bang ic ho 89xxx thi moi can ic kich dong vi dong ra chan tin hieu cua bon 89 nho con avr thi ko can .e mao muoi noi vay neu sai mong cac bac trong dien dan thong cam va gop y hihihi

Comment

ba cao toan thien ha nhe nay e ra cho troi vo nha chinh loan mua it linh kien thi tien e mua luon 1 met day led rbg loai dan o nha chinh loan dung chung loai 6 chan nhu bac xbikevn xai loai nho nay co 150k
                              1met tinh ra 1 met day ta co 30 em led rbg cac bac mua ve co the lot bo silicon fu tren mach neu kha nang han con kem co the nho may bac sua dt dung kho thoi ra cho ỏ cac bac co the dung dao cao rau be ra 1 nua lach vo gam cua tung em de lot no ra sau do xai thui do la loai 6 chan do

Comment

link video va anh cua cai day led hum nay e mua day http://www.mediafire.com/?pf9j9bmd737wb0h.
                                http://www.mediafire.com/?n9xgafk2hiq7xe4 e ve cat ra cu 10cm la 3 bong hihihi

Comment

Về tác giả

Collapse

xbikevn Tìm hiểu thêm về xbikevn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X