Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch LED đa màu hiển thị hình ảnh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

xong vu project voi caqi bien quang cao dang lam ho thag ban e se bat tay vao lam may cai nay h dang mai wa

Comment

viết tiếng việt có dấu dùm đi anh ơi

Comment

Nguyên văn bởi cskiller Xem bài viết
        Bạn có thể hình dung 1 LED RGB có 3 chân cho 3 màu R,G,B. Giả sử bạn PWM 4 bits riêng rẽ cùng lúc cho mỗi chân(16 mức sáng cho 1 màu) , thì tổ hợp của 3 màu bạn sẽ có 2^12=4096 hay 12 bits màu. Như vậy mỗi LED sẽ cần 12 bits để biểu diễn dữ liệu số màu tương ứng. Thường thì số bits màu bằng độ rộng data bus 8/16 là tối ưu nhất.

Regards
        Thế một con vi điều khiển có thế PWM 8 bit được không bạn nhỉ. ý mình là điều rộng xung 8 bit cho từng chân ấy tại sao lại chỉ dừng ở mức 4 bit. Sao khong tăng số mức điều rộng xung lên.

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
          Thế một con vi điều khiển có thế PWM 8 bit được không bạn nhỉ. ý mình là điều rộng xung 8 bit cho từng chân ấy tại sao lại chỉ dừng ở mức 4 bit. Sao khong tăng số mức điều rộng xung lên.
          Về nguyên tắc là 4 hay 8 cũng giống nhau, vấn đề là bạn cần bao nhiêu để được số màu chấp nhận được. Khi càng nâng số màu pha(tăng số bit PWM) thì phải đổi lại bằng tài nguyên xử lý của MCU, tức số LED có thể điều khiển lại giảm xuống tương ứng. Ví dụ, một con AVR 8 bits có khả năng điều khiển 4000 LED RGB với 256 màu/1 LED, khi tăng độ phân giải lên 32K màu thì số LED còn lại là khoảng 1000 LED, còn muốn tăng lên 16M màu thì số LED giảm xuống còn 100.

Regards

Email:
          Phone: 0905.034.086

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
            Về nguyên tắc là 4 hay 8 cũng giống nhau, vấn đề là bạn cần bao nhiêu để được số màu chấp nhận được. Khi càng nâng số màu pha(tăng số bit PWM) thì phải đổi lại bằng tài nguyên xử lý của MCU, tức số LED có thể điều khiển lại giảm xuống tương ứng. Ví dụ, một con AVR 8 bits có khả năng điều khiển 4000 LED RGB với 256 màu/1 LED, khi tăng độ phân giải lên 32K màu thì số LED còn lại là khoảng 1000 LED, còn muốn tăng lên 16M màu thì số LED giảm xuống còn 100.

Regards

Email:
            Phone: 0905.034.086

Comment

Nguyên văn bởi cskiller Xem bài viết

Regards
              Thanks bác nhé. Bác nói thế thì mình hiểu ra rồi. Vậy là mình có thể tạo tới 16M màu. Tuy nhiên chắc là lập trình có thể cũng khá là khó khăn. Mình sẽ thử coi.

Comment

cac bac o hn cho e hoi cac bac mua phip dong 2 lop o dau vay ta chu tinh hinh lam mach 2 lop cu phai dung 2 mieng phi 1 lop op vao voi nhau e on wa

Comment

a ma cac bac co mua dc avr dan ko vay dao nay kiem bon avr kho wa nhut la loai dan hinh nhu bon da loan trung quoc ghet vn nen ko sx sag vn nua thi fai

Comment

cai' nay hay qua
                    co the cho em chuong trinh va so do mach duoc khong
                    gmail cua em la: truongtheanh1991@gmail.com

Comment

• anh xbikevn co thể up sơ đồ mắc con US5881 vào chân INT1 của VĐK dc ko. thanks Anh

Comment

• Nguyên văn bởi thoidt2 Xem bài viết
                        anh xbikevn co thể up sơ đồ mắc con US5881 vào chân INT1 của VĐK dc ko. thanks Anh
                        Bạn mắc như trong hình nhé

Comment

• Mình đang thiết kế Xbike theo hướng module ghép nối, theo đó có 1 module chính và các module phụ ghép nối thêm để bạn có thể tăng giảm kích thước hình theo kích thước của bánh xe. Vấn đề thiết kế và lập trình đã xong. Mình đang gặp rắc rối là không tìm mua được con 25LC512( hoặc AT25512), nếu dùng dòng EEPROM khác như dòng 24xxx thì tốc độ không đáp ứng được(do chuẩn I2C chậm). Bạn nào có 25LC512( hoặc AT25512) thì để lại cho mình, xin cám ơn!

Comment

• oec ong a xbike oi cho thag e hoi la fip 2 lop ong a mua o dau vay

Comment

• thag e h nay van con lam mach theo kieu ban la voi may in chan lam roai

Comment

• Nguyên văn bởi haianh315 Xem bài viết
                                thag e h nay van con lam mach theo kieu ban la voi may in chan lam roai
                                chắc bạn có kinh nghiệm làm mạch 2 lớp chứ, post lên chia sẻ để cùng đóng góp
                                Đối với Tôi Đam mê là yếu tố không thể thiếu để quyết định sự Thành Công ...!
                                Gmail: -Mobile: 0989.194.472

Comment

Về tác giả

Collapse

xbikevn Tìm hiểu thêm về xbikevn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X