Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xe điều khiển từ xa hồng ngoại đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em hiểu rùi, nguyên lí hoạt động giống mạch cầu H phải không các bác. mà cho em hỏi relay 3v nó như thế nào ạ?

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
      Anh cho em hỏi mạch này dùng mấy môtơ vậy anh. Làm sao mà anh cho 2 xung vào 1 trans kích à. Anh có thể hướng dẫn cho em cách đấu 4 kênh nhận vào môtơ như anh được không ạ? Em không hiểu sao khi anh nhấn trái phải thì 2 xung đó cấp vào 1 môtơ luôn à?
      mình ko hiểu bạn hỏi j luôn. mình đâu có làm phức tạp như thế.
      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
      yahoo:
      gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
        mình ko hiểu bạn hỏi j luôn. mình đâu có làm phức tạp như thế.
        hihi, ý em hỏi là anh không dùng mạch cầu h mà thay vào đó là relay để điều khiển moto phải không ạ? mà anh cho em xem relay 3v như thế nào với

Comment

mạch role là mạch cầu H đó. cái role 3v nó như cái role 5v 12v bình thường thôi. bạn vào google gõ: "role 3v" là ra cả nùi
          "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
          yahoo:
          gmail:

Comment

Hihi,em cảm ơn. Cho em hỏi cái role đó mấy tiền vậy ạ?

Comment

[Bro này dùng bộ cơ giảm tốc giống mình ghê, chắc cũng đi mua cái motor túp lăng quạt về rùi tháo ra lấy bộ cơ đây.][/cho em hỏi cái đó mua ở đâu]hình như cái bánh xích em thấy bác thuận làm bằng xên cam đúng không cái phần chuyền động ấy bác giúp em một tý được không.thanks các bác.
              HỌC ! học đi cho có tương lai,
              HỌC đi để có cái nhai trong mồm,
              HỌC ! để không phải đi chôm,
              HỌC để có vợ mà ôm sau này..:-)

Comment

Nguyên văn bởi hadaica_pro Xem bài viết
                Bro này dùng bộ cơ giảm tốc giống mình ghê, chắc cũng đi mua cái motor túp lăng quạt về rùi tháo ra lấy bộ cơ đây.
                em là người mới vào nghề nên có thắc mắc anh hadaica oi cái motor túp lăng quạt là cái gì thế còn bộ cơ dây để làm gì
                ?
                HỌC ! học đi cho có tương lai,
                HỌC đi để có cái nhai trong mồm,
                HỌC ! để không phải đi chôm,
                HỌC để có vợ mà ôm sau này..:-)

Comment

bạn nói hay lắm, làm chơi mà mua mạch thì còn jì gọi là chơi ha!!!!

Comment

hẳn anh em chúng ta ai cũng mong muốn tự mình làm đc 1 chiếc xe điều khiển từ xa để nghịch phá. nói đến đây nhiều ng đã thấy nản vì đụng chạm đến cao tần. ^^ mình cũng vậy nhiều lần làm thử nhưng ko thành công lại còn tốn rất nhiều tiền. rồi mình chuyển sang hồng ngoại (2248+2249). đầu tiên thu phát đc 5m, sau đó 10m, 15m, rồi cuối cùng chiếc xe đk 4 kênh 20m ra đời( ngoài trời) và chơi trong nhà thì ko thua RF, ko cần hướng remost về phía xe mà chơi bình thường thậm chí quay lưng lại lái cũng ok!. mình chia sẽ cho anh em nào cùng đam mê và ko có điều kiện nguyên cứu RF như mình. và đây là em nó! xe tăng mini. kaka
                    xe đk từ xa 2248+2249.3gp - YouTube
                    bác cho e hỏi ở đây bác dùng mạch nào vậy
                    e vẫn k hiểu lắm vì e cũng làm mấy cái mạch này để điều khiển các thiết bị dân dụng rồi nhưng mà nó chỉ làm 1 nhiệm vụ 1 lúc thôi nhưng như bác nói thì vừa tiến vừa quay thì làm sao đc hơn nữa đây chỉ có 2 motor chỉ có thể 2 cùng chạy hoặc 1 chạy 1 dừng vậy chắc sẽ k bao giờ vừa chạy vừa rẽ đc trừ khi cho 1 e motor thứ 3 vào và phần cứng cũng như mạch thay đổi

Comment

e cũng có 1 con ntnày tính chở mình nhưng mà chỉ chở đc thằng bé 20-30 kg thôi mà đi chậm quá bây giờ muốn nhảy lên chắc phải thêm 2 cái motor quá hum nào rảnh post hình lên cho các bác coi
                      good luck !!!

Email:
                      Gmail:

Comment

hình đây bà con hơi xì ke thông cảm nha các bác
                        giờ làm phần tự động nữa là ok mỗi cái tội chạy chậm và không chở đc quá 30kg
                        Click image for larger version

Name:	IMG0796A.jpg
Views:	1
Size:	53.2 KB
ID:	1363128

Name:	IMG0797A.jpg
Size:	51.2 KB
ID:	1363129

Name:	IMG0798A.jpg
Size:	56.4 KB
ID:	1363130

Name:	IMG0799A.jpg
Size:	56.1 KB
ID:	1363131
                        good luck !!!

Email:
                        Gmail:

Comment

á á lười vẽ mạch. chơi bore khoang lỗ sẵn luôn. cặp motor bao nhiêu Vol vậy bồ? bao nhiêu tiền vậy? định rinh 1 cặp.
                          yahoo:
                          gmail:

Comment

cặp ic này có thể chạy cùng 1 lúc nhiều kênh rời rạc mà bạn. tùy vào ứng dụng mà lắp thôi!
                            khi 2 motor quay cùng lúc về trước. xe sẽ chạy tới.
                            khi 2 motor quay cùng lúc về sau. xe chạy lùi
                            khi 1 motor quay trước, 1 motor quay sau. xe sẽ chạy rẽ hướng.
                            bạn quan sát người đi xe lăn bằng tay. bạn sẽ hiểu.
                            yahoo:
                            gmail:

Comment

cặp ic này có thể chạy cùng 1 lúc nhiều kênh rời rạc mà bạn. tùy vào ứng dụng mà lắp thôi!
                              khi 2 motor quay cùng lúc về trước. xe sẽ chạy tới.
                              khi 2 motor quay cùng lúc về sau. xe chạy lùi
                              khi 1 motor quay trước, 1 motor quay sau. xe sẽ chạy rẽ hướng.
                              bạn quan sát người đi xe lăn bằng tay. bạn sẽ hiểu.
                              Nói như bác thì em đã hiểu nhưng đối với mạch bác làm dùng 2 moto mà vẫn dùng được 4 kênh. Theo như em nghĩ thì nếu bác cho xe quay trái hoặc quay phải thì chúng ta không nhấn nút tiến trước hoặc lùi phải không ạ? Vì theo em nghĩ ví dụ như ta nhấn cả nút tiến tới và nút rẽ phải thì mạch cầu H sẽ bị ngắn mạch. Bác cho ý kiến hoặc bác có thể vẽ lại sơ đồ và post lên cho mọi người học hỏi với được không ạ? Thank nhiều ạ!!! Sơ đồ điều khiển 2 moto và công tắc 4 kênh thôi ạ!

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                                Nói như bác thì em đã hiểu nhưng đối với mạch bác làm dùng 2 moto mà vẫn dùng được 4 kênh. Theo như em nghĩ thì nếu bác cho xe quay trái hoặc quay phải thì chúng ta không nhấn nút tiến trước hoặc lùi phải không ạ? Vì theo em nghĩ ví dụ như ta nhấn cả nút tiến tới và nút rẽ phải thì mạch cầu H sẽ bị ngắn mạch. Bác cho ý kiến hoặc bác có thể vẽ lại sơ đồ và post lên cho mọi người học hỏi với được không ạ? Thank nhiều ạ!!! Sơ đồ điều khiển 2 moto và công tắc 4 kênh thôi ạ!
                                bạn nói sao thế? 4 kênh 4 nút riêng. liên quan j mà chập mạch?
                                yahoo:
                                gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

thuandienluc Tìm hiểu thêm về thuandienluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X