Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xe điều khiển từ xa hồng ngoại đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi thuandienluc Xem bài viết
    bạn nói sao thế? 4 kênh 4 nút riêng. liên quan j mà chập mạch?
    Bác cho em hỏi bác dùng mấy mạch cầu H và mấy moto vậy. Khi đều khiển trái hoặc phải thì bác nhấn mấy nút. Để cho em hiểu được nguyên lí mạch của bác đó mà.

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
      Bác cho em hỏi bác dùng mấy mạch cầu H và mấy moto vậy. Khi đều khiển trái hoặc phải thì bác nhấn mấy nút. Để cho em hiểu được nguyên lí mạch của bác đó mà.
      2 mạch cầu H cho 2 motor. khi đk sang trái hay phải có thể nhấn 1 nút hoặc 2 nút. 1 nút sẽ chạy 1 bên xích. 2 nút thì 1 xích chạy ngược. 1 xích chạy xuôi. như vậy bẻ láy ngon hơn.
      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
      yahoo:
      gmail:

Comment

2 mạch cầu H cho 2 motor. khi đk sang trái hay phải có thể nhấn 1 nút hoặc 2 nút. 1 nút sẽ chạy 1 bên xích. 2 nút thì 1 xích chạy ngược. 1 xích chạy xuôi. như vậy bẻ láy ngon hơn.
        Cảm ơn bác, vậy là em đã hiểu rùi. Thank bác!

Comment

á á lười vẽ mạch. chơi bore khoang lỗ sẵn luôn. cặp motor bao nhiêu Vol vậy bồ? bao nhiêu tiền vậy? định rinh 1 cặp.
          hihi mạch dễ nên hàn bo test cho nhanh mà.dây rợ còn k cả cố định nữa.ngày xưa của đội ý mà hơn 100k thì phải 12v hihi đang tính làm chơi mà khỏe lắm nhưng mình nhảy lên thì nhúc nhíc xíu xíu.hihi
          good luck !!!
          Last edited by tuankep6; 27-06-2012, 23:41.

Email:
          Gmail:

Comment

Nói như bác thì em đã hiểu nhưng đối với mạch bác làm dùng 2 moto mà vẫn dùng được 4 kênh. Theo như em nghĩ thì nếu bác cho xe quay trái hoặc quay phải thì chúng ta không nhấn nút tiến trước hoặc lùi phải không ạ? Vì theo em nghĩ ví dụ như ta nhấn cả nút tiến tới và nút rẽ phải thì mạch cầu H sẽ bị ngắn mạch. Bác cho ý kiến hoặc bác có thể vẽ lại sơ đồ và post lên cho mọi người học hỏi với được không ạ? Thank nhiều ạ!!! Sơ đồ điều khiển 2 moto và công tắc 4 kênh thôi ạ!
            ks đâu cứ thử rồi biết liền ak mình cũng làm nè đang đi rồi rẽ thì nó sẽ k đi nữa mà nó rẽ trong khi đang ấn cả 2 nút có sao đâu
            lệnh nào ấn sau thì sẽ có tác dụng
            good luck

Email:
            Gmail:

Comment

dễ mà làm rồi sẽ hiểu mà
              good luck !!!

Email:
              Gmail:

Comment

bạn nói sao thế? 4 kênh 4 nút riêng. liên quan j mà chập mạch?
                Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                dễ mà làm rồi sẽ hiểu mà
                good luck !!!
                Vậy là mỗi lần cho xe tiến trước hay đi lùi là phải nhấn 2 nút cùng lúc phải không ạ? Nếu phải như vậy thì em đã hiểu.

Comment

Vậy là mỗi lần cho xe tiến trước hay đi lùi là phải nhấn 2 nút cùng lúc phải không ạ? Nếu phải như vậy thì em đã hiểu.
                  bó tay. sao lại phải ấn 2 nút hả trời 1 nút là đc mà bn nhìn mạch thì rõ mà vd khi bn ấn nút 1 thì RL 1 và 3 sẽ đc hút và 2 motor cùng có U khi đó tùy bn đặt có thể tiến có thể lùi tương tự với trái phải
                  bn hình dung ra chứ

Email:
                  Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi tuankep6 Xem bài viết
                    bó tay. sao lại phải ấn 2 nút hả trời 1 nút là đc mà bn nhìn mạch thì rõ mà vd khi bn ấn nút 1 thì RL 1 và 3 sẽ đc hút và 2 motor cùng có U khi đó tùy bn đặt có thể tiến có thể lùi tương tự với trái phải
                    bn hình dung ra chứ
                    cho em hỏi thêm câu nữa. Em chưa xài cặp PT2248,49 bao giờ nên cho em hỏi ic đó trong cùng 1 thời điểm thì nó có thể xuất ra cùng lúc mấy kênh, hay 4 kênh 1 lúc được không ạ?

Comment

• Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
                      cho em hỏi thêm câu nữa. Em chưa xài cặp PT2248,49 bao giờ nên cho em hỏi ic đó trong cùng 1 thời điểm thì nó có thể xuất ra cùng lúc mấy kênh, hay 4 kênh 1 lúc được không ạ?
                      cùng 1 lúc 5 kênh còn đc nữa bạn ah. bạn cứ lắp thử. đơn giản mà.
                      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                      yahoo:
                      gmail:

Comment

• bạn thuan cho mình hỏi có phải 4 ngõ ra của con 2249 là mình lắp vào trong chỗ 4 nút trong mạch mà bạn gửi lên không ( mình bỏ hết nguồn cho nút nhấn mà thay nút nhấn là ta nối trực tiếp 4 ngõ ra phải không ạ)

Comment

• Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
                          bạn thuan cho mình hỏi có phải 4 ngõ ra của con 2249 là mình lắp vào trong chỗ 4 nút trong mạch mà bạn gửi lên không ( mình bỏ hết nguồn cho nút nhấn mà thay nút nhấn là ta nối trực tiếp 4 ngõ ra phải không ạ)
                          bạn hỏi mình chưa hình dung đc. 2249 là ic thu. làm j có nút nhấn ở đây? có nhầm lẫn j chăng?
                          yahoo:
                          gmail:

Comment

• ý của mình là cái mạch của bạn úp lên là mạch điêu khiển cho xe chạy tới, lui, trái, phải. nhưng ở đây là mạch của bạn khi nhấn nút trực tiếp lên xe thì mới điều khiển. còn ở đây là mình muốn hỏi là khi mình nhấn 1 nút ở bên mạch phát thì bên mạch thu sẽ có 1 ngõ ra cao rồi mới từ ngõ cao này mới đưa vào mạch điều khiển của bạn chứ

Comment

ý của mình là cái mạch của bạn úp lên là mạch điêu khiển cho xe chạy tới, lui, trái, phải. nhưng ở đây là mạch của bạn khi nhấn nút trực tiếp lên xe thì mới điều khiển. còn ở đây là mình muốn hỏi là khi mình nhấn 1 nút ở bên mạch phát thì bên mạch thu sẽ có 1 ngõ ra cao rồi mới từ ngõ cao này mới đưa vào mạch điều khiển của bạn chứ
                              trời. xe mình là điều khiển từ xa bằng remot mà. cái nút trên xe chỉ là công tắt nguồn thôi bạn. nếu điều khiển trực tiếp trên xe như bạn nói thì mình dùng ic 2248 2249 để làm j cho mệt.
                              yahoo:
                              gmail:

Comment

ý của mình là cái mạch của bạn úp lên là mạch điêu khiển cho xe chạy tới, lui, trái, phải. nhưng ở đây là mạch của bạn khi nhấn nút trực tiếp lên xe thì mới điều khiển. còn ở đây là mình muốn hỏi là khi mình nhấn 1 nút ở bên mạch phát thì bên mạch thu sẽ có 1 ngõ ra cao rồi mới từ ngõ cao này mới đưa vào mạch điều khiển của bạn chứ
                                Dùng con 2248 điều khiển 2249. Khi nhấn bên con 2248 thì bên con 2249 nhận, rồi xuất ra lệnh tương ứng với kênh mà bác nhấn kích vào cho mạch cầu H hoạt động điều khiển cho môtơ bác à. Mong là em hiểu câu hỏi của bác. Chúc thành công!

Comment

Về tác giả

Collapse

thuandienluc Tìm hiểu thêm về thuandienluc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X